เรื่องเด่น "พระพุทธรูปสำคัญ ๆ ก็มีเทวดารักษาทั้งนั้นแหละ" โดยหลวงพ่อจรัญ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 29 มิถุนายน 2009.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    "พระพุทธรูปสำคัญ ๆ ก็มีเทวดารักษาทั้งนั้นแหละ" โดยหลวงพ่อจรัญ

“หลวงพ่อครับ กระผมอยากทราบความคิดเห็นของหลวงพ่อที่มีต่อเทวดาที่ เขาสวดชุมนุมเทวดานั้น จะมีจริงหรือไม่”

หลวงพ่อจรัญท่านตอบในทันทีว่า “อาตมาเชื่อ ทำไมจึงเชื่อ อาตมาจะเล่าให้ฟัง”

แต่เดิมนั้นอาตมาไม่เคยเชื่อเรื่องเทวดา เพราะอาตมาไม่เคยสัมผัสนี่ แล้วอาตมาจะไปเชื่ออย่างไร ในเมื่อแม่ชีก้อนทอง ปานเณร อายุ ๘๗ ปี มาบอกกับอาตมาว่า เทวดามาสอนสวดมนต์

แม่ชีมาเรียนกรรมฐาน อาตมาสอนให้เดินจงกรม ให้พิจารณาเห็นหนอ แต่แม่ชีเดินจงกรมแล้วไปคิดถึงเทวดา ไปเพ่งเทวดาเข้า เทวดาก็มา แกก็เก็บเงียบไว้ แต่แล้วในที่สุดแกก็เก็บไม่ไหวต้องการให้มีใครสักคนได้รับรู้เอาไว้ แกจึงมาบอกอาตมาว่า

“หลวงพ่อ ดิฉันเห็นเทวดาเจ้าค่ะ มาสอนสวดมนต์ให้ด้วยเจ้าค่ะ”

“เทวดาที่ไหนกับแม่ชีเอ๊ย อาตมาไม่เชื่อหรอก”
    แต่แม่ชีก็ว่าไม่ได้โกหก อาตมาถามว่า “เทวดามาตอนไหนเล่า” แม่ชีบอกว่า

“พอดิฉันได้ยินนาฬิกาตี ๑๒ เป็นเวลาเที่ยงคืนเทวดาก็ปรากฏให้ดิฉันเห็นไม่ได้มาเ ปล่านะคะ มาสอนให้ดิฉันสวดมนต์บทเมตตาใหญ่ ดิฉันจึงสวดได้”

อาตมาก็บอกให้แม่ชีไปถามเทวดาว่าอยู่ที่ไหน วันรุ่งขึ้นแม่ชีก็มาเล่าให้ฟังว่า
    เทวดาอยู่ที่ต้นพิกุล ต้นพิกุลที่ว่านี่ อาตมาถามผู้เชี่ยวชาญด้านต้นไม้ เช่นหลวงสมานวนกิจ อธิบดีกรมป่าไม่มาที่นี่ ในตอนที่แม่ชีเห็นเทวดา ประมาณ พ.ศ. ๒๕๐๐ หลวงสมานฯ ว่า อายุกว่า ๑,๐๐๐ ปี เทวดาบอกแม่ชีว่า เดิมอยู่บนสวรรค์ แล้วละเมิดกฎต่อนางฟ้าจึงถูกให้ลงมาอาศัยวิมานต้นพิกุลอยู่จนกว่าจะหมดกรรม แล้วก็บอกวันเวลาเอาไว้ชัดเจน อาตมาก็จดไว้แล้วก็เป็นจริง พอถึงเวลาก็เหมือนที่เทวดาให้สังเกตสังกา

อาตมาก็ให้แม่ชีไปถามเทวดาว่า ไปชวนมนุษย์สวดมนต์ทุกบ้านหรือไม่ เพราะอาตมาเริ่มจะเชื่อ เพราะบทเมตตาใหญ่ที่แม่ชีสวดนี่ อาตมาไปหาที่ไหน ๆ ก็ไม่เจอ จนกระทั่งไปรู้ว่า สมเด็จพระสังฆราช (แพ) วัดสุทัศน์ ได้นำเอาไปต่อท้ายพุทธมนต์พุทธาภิเษก และตำรับนั้นไปตกอยู่กับ พระครูลมูล วัดสุทัศน์ฯ พระครูลมูลนี้เป็นศิษย์สมเด็จพระสังฆราชแพนะ ทำสมเด็จเนื้อผงดีมากนะ มีละก็เก็บเอาไว้ให้ดีเชียว

อาตมาไปขอตำรับมาตรวจสอบที่วัด ท่านพระครูลมูลบอกว่าไม่ได้ๆ ตำรับนี้ของอาจารย์ อาตมาให้ใครยืมไม่ได้ อาตมาก็บอกว่าไม่ได้เอาไปเลย แต่จะเอาไปสอบทานอะไรหน่อย แล้วก็เล่าความจริงให้ท่านฟัง ท่านก็ใจอ่อนบอกว่า เอ้าเอาไปเถอะให้ยืมเจ็ดวัน แล้วเอามาส่งคืนนะ อาตมาก็เอามาเป็นตัวขอมทั้งนั้น อาตมาก็บอกแม่ชีว่า มาท่องให้อาตมาฟังหน่อย แม่ชีก็เริ่มท่อง ก็แกอายุ ๘๗ แล้วนี่นะ ก็ยานคางกว่าจะหลุดออกมาได้ตามประสาคนแก่

โยมเชื่อไหมล่ะว่า แม่ชีก้อนทอง คนนี้เป็นคนไม่รู้หนังสือ อ่านหนังสือไม่ออก ตัวขอมยิ่งไม่กระดิกใหญ่ แล้วเมตตาใหญ่ที่แกท่อง อาตมาก็ไม่เคยเห็นมาก่อน แกท่องด้วยความมั่นใจ อาตมาสอบกับต้นฉบับขอมของท่านพระครูลมูล ปรากฏว่าไงรู้ไหมโยม

“ตั้งแต่ตัวแรกจนตัวสุดท้ายไม่มีผิดเลย”

อาตมาถามว่าเทวดาไปชวนคนสวดมนต์ทุกบ้านหรือเปล่า เทวดาบอกกับแม่ชีมาว่า

“เปล่า บ้านไหนจัดที่บูชามีโต๊ะหมู่ มีพระพุทธรูปตั้งไว้ แล้วเจ้าของบ้านสวดมนต์ เทวดาก็มาร่วมสวดมนต์ด้วย พระพุทธรูปเหล่านั้น ที่ไม่ได้เข้าพิธีอะไร เช่ามาบูชาจากเสาชิงช้า หากเจ้าของบ้านเอามาสวดมนต์ไหว้พระทุกวันด้วยใจศรัทธา เทวดามาสวดมนต์ หนักเข้าก็เลยเข้าสิงรักษาองค์พระเอาไว้ ก็เลยศักดิ์สิทธิ์ใหญ่ ทำให้เกิดสิริมงคลในครัวเรือน"

หลวงพ่อพระพุทธโสธรนั้น คนกราบไหว้บูชากันมากเลยมีเทวดามารักษา ๑๖ องค์ ทำให้เกิดอภินิหารนานาประการ พระพุทธรูปสำคัญ ๆ ก็มีเทวดารักษาทั้งนั้นแหละ

เทวดาท่านว่าอย่างนั้นและเทวดาก็ว่าบ้านไหนมีพระพุทธ รูปแค่ตั้งโชว์ เทวดาก็ไม่ไปสวดมนต์ เพราะร้อยวันพันปีไม่เคยทำวัตรสวดมนต์ เทวดาก็ไม่มา ผ่านเลยไปเลย มาไม่ลงมาสวดมนต์ คนเราก็มีเทวดารักษา คนดีมีศีลธรรม เทวดาที่เป็นบัณฑิตรักษา ถ้าคนชั่วขี้เหล้าเมายาทำชั่ว เทวดาพาลพวกมิจฉาทิฐิก็มารักษา

อาตมาถามต่อไปว่าแล้ว “เวลาพระสัคเคกาเมจะรูเป เทวดาลงมาหรือไม่”เทวดาว่า “รีบลงมา เทวดาบัณฑิตมาก่อน พอเห็นเจ้าภาพกินเหล้าเมาหงำกันในงานบุญก็เบ้หน้าแล้ วกลับ เทวดาพาลก็เข้ามาแทนที่ เลยเกิดเรื่องเกิดราวตูมตามนั่นแหละ
    -----
    ที่มา:
    "พระพุทธรูปสำคัญ ๆ ก็มีเทวดารักษาทั้งนั้นแหละ" โดยหลวงพ่อจรัญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2017
  2. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นชาวบ้าน พระ ก็กราบไหว้เทวดานะซิ

ก็ดีนะเทวตานุสติ
    (smile)
    ในถานะที่ละอสมิมานะแล้ว

3. ปาริสุทธิ์

ปาริสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบมนัสการหลวงพ่อจรัญค่ะ

4. เจมี่

เจมี่ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ก่อนจะเป็นเทวดา ก็ต้องเคยเป็นมนุษย์ที่ทำบุญทำกุศลไว้มากมาก่อน พอตายไปก็ไปเกิดเป็นเทวดาไง แล้วทำไมต้องคิดมากด้วย จะกราบจะไหว้ทำไมต้องคิดมาก เทวดาองค์นั้นอาจจะเป็นสมเด็จองค์ปฐมก็ได้ ใครจะไปรู้ พระพุทธเจ้าบอกว่าให้เคารพผู้ที่ควรเคารพ และบูชาผู้ที่ควรบูชา ขออนุโมทนาสาธุกับบทความข้างบนด้วยค่ะ

5. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญให้ธรรมทานครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ

6. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
  7. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณ..หนูตามากสำหรับกระทู้ดี ๆ มีสาระมาก...
    ถ้าเป็นอย่างนี้ ต่อไปเวลาสวดมนต์ สัคเคแล้วก็ต้องตั้งใจให้ดี... เทวดาบัณฑิตจะได้อยู่รักษาเรานาน ๆ อีกอย่าง ...เกรงใจเทวดาท่านด้วย...ต้องตั้งใจให้ดี.

8. mint2546

mint2546 Active Member

11 มิถุนายน 2009
    อ่านแล้วได้ความรู้ดีครับ ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันนะครับ
    --------------------------------------------------------
    อนุโมทนาบุญ นะครับ

9. mint2546

ขอขอบพระคุณครับ ในบทความที่ดีๆ ทุกๆบทความ อนุโมทนาบุญ นะครับ

10. mint2546

ขอขอบพระคุณครับ ในบทความที่ดีๆ ทุกๆบทความ อนุโมทนาบุญ นะครับ

11. Sriaraya5

สำนักสงฆ์เทพประทานพร<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><!-- google_ad_section_start -->รู้มานานแล้วว่าพระประธานตามวัดต่าง ๆ หรือแม้แต่สำนักสงฆ์

มีเทวดาประจำอยู่ อันนี้ได้กับตนเอง

ธรรมะมีขั้นเคร่งครัด กับ ธรรมะขั้นอยู่อย่างว่างเปล่า

หรือตายเพื่อบางสิ่ง เราอาจทำผิดไปบ้าง เพื่อการศึกษา
    แต่ไม่ใช่เป็นการลองผิด ลองถูก

วันหนึ่งเวลาค่ำ ๆ เทวดาปรากฏตนขึ้น ลุกออกจากองค์พระ
    เดินมายังที่ ที่บำเพ็ญเพียรของเรา ท่านปรับอาบัติเราทุกกฏ

เรามองดูความบริสุทธิ์ของศีลก็ไม่ขาด ไม่ด่าง ไม่พร้อยไม่ทำลาย จึงกำหนดจิตพูดกับ ท่านเทวดาว่า

พรหมจรรย์นี้เราไม่ได้ปฏิบัติเพื่อให้ใคร แม้แต่เทพเทวา ยอมรับว่า เราเป็นปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ แต่เราปฏิบัติทุกอย่างเพื่อความพ้นทุกข์อย่างเดียว

เกิดภูมิธรรมะ ที่ลึกซึ่งระหว่าง ที่เทวดาท่านแสดงธรรมให้ฟัง
    ท่านรู้หรือไม่ มีนักบวชที่ประกาศตัว เป็น ศิษย์พระตถาคต
    ถูกเทวดาลองวิปัสสนากรรมฐาน แล้วไม่ผ่านการทดสอบ

เห็นเทวดาผู้มีอนุภาพมาก รู้ทางธรรมะมากกว่า
    ขอสมัครเป็นลูกศิษย์เทวดา ศึกษาวิชาต่าง ๆ

แต่ท่านไม่เหมือนผู้ที่ไป ๆ มา ๆ ก่อนหน้านี้

การรู้เห็นเกิดจากทิพยอำนาจ ที่จิตอยู่ในความเป็นทิพย์
    สิ่งที่รู้ ที่เห็นจึงเป็นของทิพย์ไปด้วย
    ไม่ได้เกิดจากตาเนื้อ แต่หากแต่เป็นตาในที่เกิดจากการบำเพ็ญ
    อิทธิบาท 4
    :z13
    ได้มีบางช่วงที่มีแมวเจ้าถิ่นมาขอนอนด้วย เจ้ามารวย
    หากผู้มีบุญมาอ่านต่อ ๆ ไป ขอให้ธรรมทานนี้จงเป็นปัจจัย

ส่งผลให้เจ้าแมวมารวย พ้นทุกข์โดยพลัน

12. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    ถ้าเราตั้งใจจะไหว้หรือกราบใครก็หมายความว่าเราไหว้หรือกราบบุคคลนั้นครับ..การที่เทวดาไปสถิตย์เป็นการไปรักษาดูแลไม่ได้หมายความว่าเรากราบเทวดา..ใจเราบอกว่าเราไหว้พระพุทธเจ้าโดยผ่านพระพุทธรูปก็เป็นไปตามนั้น

13. sarawut_t

sarawut_t Active Member

1 มิถุนายน 2008
    ผมก็เชื่อว่ามีจริง แล้วก็เชื่อในภพภูมิต่างๆ ด้วย

โมทนา สาธุครับ

14. Sriaraya5

อยากจะเล่าเป็นการภายใน

เทวดาที่ท่านบรรลุธรรมในสมัยพุทธกาลที่ยังไม่นิพพาน
    ผมก็กราบได้

แต่เทวดาที่ท่านยังไม่บรรลุธรรมอะไรเลย ท่านจะหลีกออกจากพระพุทธรูป ถ้าท่านคิดว่าศีลไม่เสมอกัน

จะมีเหตุให้ท่านร้อนและทนไม่ได้ต้องออกไปสักพัก

15. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    โดยธรรมชาติของเทวดาแล้ว ถ้าท่านตั้งใจจะรักษาศีล 227 ข้อ ท่านก็มีศีลครบทันที
    เพราะท่านมีศีลครบโดยธรรมชาติอยู่แล้ว
    ถ้าท่านตั้งใจรักษาศีล 227 ท่านก็ได้อานิสงส์ของศีล
    ถ้าท่านไม่ได้ตั้งใจรักษาท่านก็ไม่ได้อานิสงส์
    อยู่ที่ว่าท่านจะตั้งใจรักษาหรือเปล่า

การที่พระ หรือ คนทั่วไป กราบไหว้พระพุทธรูปนั้น เป็นการกราบองค์ตัวแทนของพระพุทธเจ้า
    ก็เหมือนกับการกราบพระพุทธเจ้า ไม่เกี่ยวอะไรกับเทวดา เว้นแต่ว่าคนที่กราบนั้นตั้งใจที่จะกราบเทวดาที่รักษาพระพุทธรูปเท่านั้น นั่นจึงจะเป็นการกราบเทวดา อยู่ที่เจตนาของคนกราบว่า ตั้งใจกราบพระหรือกราบเทวดา

และเทวดาที่ท่านเป็นพระอริยะเจ้าก็มีมาก ไม่ใช่จะมีแต่เทวดาปุถุชน เทวดาที่เป็นพระโสดาบัน ไปจนถึง พระอนาคามี ก็มีมากด้วยกัน หากใครที่กราบไหว้บูชาเทวดา เขาเหล่านั้นก็มีสิทธิ์ที่จะไปสวรรค์ อันเป็นแดนที่มีแต่ความสุข และมีโอกาสเข้าถึงพระนิพพานได้มากกว่าโลกมนุษย์เสียอีก ดังนั้นการกราบไหว้บูชาเทวดาก็ไม่ได้ผิดแปลกอะไร เป็นเรื่องที่ใครอยากจะทำหรือไม่ทำก็ได้

สรุปคือ คนที่กราบพระพุทธรูป เพื่อตั้งใจกราบพระพุทธเจ้า ก็จัดเป็นพุทธานุสติกรรมฐาน
    ส่วนถ้ากราบพระพุทธรูป โดยตั้งใจกราบเทวดาที่รักษาพระ ก็จัดเป็นเทวตานุสติกรรมฐาน

ดีทั้ง 2 อย่าง
    แต่การกราบไหว้บูชาพระพุทธเจ้า จะดีที่สุด
    ส่วนการกราบไหว้บูชาเทวดาก็ดีเหมือน แต่ดีน้อยกว่าเท่านั้นเอง

16. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    1
    อนุโมทนาสาธุกับผู้โพสบทความและผู้จัดทำบทความด้วยค่ะ สาธุ

มาอยู่ไกลบ้านร่อนเร่ ตามงานตามกรรม ที่อยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง
    ได้ไปพักบ้านหลังนึงหลังจากเจอมรสุมชีวิตอย่างหนัก ในต่างแดน
    บ้านหลังนั้นมีหิ้งพระ แต่ไม่มีใครไปสวดมนต์ ไม่มีใครไปทำความสะอาด
    มล เลยไปเช็ดถู ซื้อดอกไม้ไปถวายแทบทุกวัน เปลี่ยนน้ำพระ

หนูมลไม่รู้ว่า สวรรค์เป็นยังไง แต่รุ้สึกว่าสุขใจมากๆ ถ้าได้จัดหิ้งพระสวยๆ เต็มไปด้วยดอกไม้หลากสี ด้วยความตั้งใจ แล้วก้นั่งสวดมนต์ ขนาดว่าทุกข์ใจแสนสาหัสสุดๆ (ขนาดว่าไม่อยากอยู่บนโลกใบนี้) แต่ความสุขตรงนั้น ทำให้ลืมความทุกข์ไปได้ในเวลารวดเร็วมากๆ
    ก่อนจากบ้านที่นั้น ไปกราบลาพระที่หิ้งนั้น บอกว่าถ้าหนูมลมีบุญมาบ้าง ขอให้หนูได้พระ ได้มีหิ้งบูชา ได้มีคนดีดีชี้เเนะ จะนานแค่ไหนหนุก็จะรอ

ไม่คิดว่าคำอธิษฐานเป็นจริง อีกสามปีกว่าให้หลัง.. ทั้งตู้หิ้งไม้ ทั้งพระ ทั้งของศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย มาในเวลาธรรมะจัดสรร ไม่ได้ซื้อ เขาวางเอาไว้ ในวันที่หนูมลจะต้องย้ายห้อง..ทั้งทิศที่ตั้งตู้บูชา ทั้งรูปแบบ และแม้แต่การอธิษฐานขอพระพุทธรูปมาประดิษฐาน อยู่เมืองนอกจะไปหาพระพุทธรูปเบิกเนตรที่ไหนอะคะ ...

หากันจนเจอ ดีใจมาก น้ำตาไหลจริงๆ หนูมลได้พระปางสมเด็จพระจักรพรรดิมาบูชาก่อนจะรู้จักหลวงปู่เสียอีก ทั้งปฏิทินที่ห้อง บางท่านอาจจะหัวเราะว่ามลอุปทาน ... ว่าเป็นแค่พระที่ผลิตจากจีน วางขายในของแต่งบ้าน จะศักดิ์สิทธิ์อะไร สำหรับมล ไม่ได้คิดแบบนั้นค่ะ พระพุทธรุปที่หนูมลนำมาวางที่ตั่งหิ้งด้วยใจเคารพบูชา ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนั้น และลวดลายบนพระพุทธรูปนี้ก็วิจิตรพิสดารยิ่งนัก สวยจริงๆ ก็ที่ว่าหนูมลรูดบัตรกลับไปจ่ายเงิน ทางร้านก้ยืนยันการจ่ายเงิน แต่มันไม่ตัดเงินในบัญชี พอจะควักเงินสดให้ เขาบอกว่า หนูมลจ่ายเเล้วจ่ายให้เขาแล้ว ทั้งสองพระพุทธรูปค่ะ พออาราธนาอัญเชิญพระเข้าบ้าน แหม เข้ากับหิ้งแบบธรรมะจัดสรร หนุมลแฮปปี้มากๆ

เทวดาท่านมาสถิตค่ะ เทวดานางฟ้ามีจริงค่ะ ไม่ต่ำกว่า 5 องค์ค่ะ และต้นไม้ใหญ่ที่นี้อายุเกินร้อยค่ะหนูมลชอบไปยืนสวดมนต์แผ่เมตตาและกอดต้นไม้ กอดนานๆ บางต้นเค้าเขย่าเค้าโบกสาธุเลยก็มีนะคะ เขย่าอยู่ต้นเดียวคงดีใจ และบางต้นต้องไปเพราะลมพายุ โค่นลง โดนตัดบ้าง
    มายืนเสียใจว่า ไม่มีบ้านจะอยู่แล้ว ขอติดตามสักพักได้ไหม หนูมลก็ยินดี ขนาดเทพารักษ์ยังไม่แน่นอนในวิมานเลย ฝรั่งเวลาเขาตัดต้นไม่ใหญ่เขาไม่คิดหรอกค่ะ ต้นเป้นร้อยปีเขาเอาเลื่อยไฟฟ้ามาตัดก้อ ปวดใจเวลาได้ยิน อ่า ไม่มีต้นไม้ให้อยู่ หนูมลปลูกมะเขือเทศกะกะเพราหลังบ้าน อยู่ไปก่อนนะเจ้าคะ เลยลูกดกแบบเวอร์วัง แจกชาวบ้านไม่หมดอ่า ...

เรื่องของเทวดานะคะ ท่านช่วยเราได้ค่ะ และท่านก็แกล้งหยอกเราได้เช่นกัน ท่านมีฤทธิ์ค่ะ น่ากลัวกว่าผีค่ะ อย่ามีเรื่องกับเทวดาเป็นดีที่สุดจ้ะ

เพราะหนูมลกราบบูชาพระพุทธเจ้าเป็นสูงสุดค่ะ สิ่งที่บูชาเปรียบเสมือนโลกทิพย์ รวมดวงจิตทั้งสามแดนโลกให้สุขสงบดั่งแดนสุขาวดี เทวดาชั้นพรหมท่านมีความสงบและตัดกามได้ท่านให้หนูมลสงบใจเวลาทุกข์ร้อนได้มากทีเดียว ให้เข้าใจใน อุเบกขา อย่างแท้จริงค่ะ

หลายครั้งที่ซุ่มซ่ามแบกอาหารหนักและลื่น หนูมลเป็นเด็กเสริฟค่ะ จานข้าวเมืองนอกมันทั้งใหญ่และหนัก เวลาเกิดลื่นล้ม พลันว่ามีอะไรมีมือมีเเขนมาจับถาดมาอุ้มตัวก็บ่อยครั้ง พลันว่าถาดหนักก็เสมือนมีคนมาช่วยยกอีกข้าง หนูมลก็สาธุการขอบคุณด้วยใจเป็นกุศล ขอให้ข้าพเจ้ามีเทพเทวาปกปักรักษาตลอดเวลา และบุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้ทำได้ปฎิบัติข้าพเจ้าขออุทิศให้เทวดาที่รักษาดวงจิตและกายขันธ์ข้าพเจ้านี้ตลอดเวลา ด้วยเช่นกัน

(ขนาดจะหาดอกไม้บูชาพระหนูมลยังขอเทวดาเลยเจ้าค่ะ เทวดาเค้าก็อยากทำบุญเค้าก็หาดอกไม้ที่สวยที่สุดมาวางให้เลือกแบบไม่ต้องผิดหวังหลายครั้งค่ะ)

จะไปวัด หนูมลอยากจิตสงบ ขออาราธนาพระพุทธเจ้าลูกจะไปวัดไปสวดมนต์ที่อุโบสถใหญ่ ขออัญเชิญเทพเทวาทั้งสามภพ และทุกดวงจิตโปรดมาร่วมสวดมนต์และอนุโมทนาสาธุการกับลูกด้วย เชื่อไหม อุโบสถใหญ่ สามชั่วโมง ไม่มีใครเข้าไปเลย มีหนูมลนั่งสวดมนต์เปล่งเสียงดังในอุโบสถนั้น คนเดียว.... ไม่มีคนจริงๆ ตอนเช้าด้วย เป็นมาสองสามครั้งละค่ะ ล่าสุดเลยเข้าไปไหว้พระในกุฏิท่าน ถามว่า ทำไมไม่มีใครเลย ก็เห็นญาติโยมจอดรถมากัน ไม่เห้นใครที่อุโบสถท่านว่า "โยม มากันเต็มขนาดนั้นจนล้นอุโบสถ มาสวดมนต์กับโยม สามชั่วโมง โยมไม่รู้สึกบ้างเหรอ " แล้วท่านก้หัวเราะ ขนลุกเลย "อัญเชิญใครมาล่ะ ยิ่งต่างแดน มีคนสวดน้อยพอเขารู้ว่าโยมตั้งใจ เขาก็มารอมาเทวดานางฟ้าบอกอาตมาตั้งแต่สามวันก่อนละ อาตมาเลยบอกกับญาติโยมว่าให้มาถวายอาหารที่กุฏินี้แทน...ในโบสถ์เทวดาจะสวดมนต์ " เอ้ยยยย ขนลุกกกกก สาธุ

ก้อเล่าสู่กันฟังค่ะ เป็นคนพิมพ์ยาวๆถ้ายาวมากๆ ต้องขออภัย รณรงค์ให้คนไทยอ่านหนังสือเกินห้าบรรทัด แฮ่ๆๆๆ

สาธุบุญรักษาทุกท่านค่ะ

17. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    349
    ชอบอ่านคอมเม้นท์พี่มลค่ะ คิดถึงนะคะ หายไปเลยอ่ะ ^-^