พระสมเด็จพิมพ์เศียรบาตรวัดระฆัง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เด็กชายอาร์ม, 8 มกราคม 2021.

1. เด็กชายอาร์ม

เด็กชายอาร์ม สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2020
    สมเด็จพิมพ์ เศียรบาตร เนื้อดินเผา วัดระฆังโฆสิตาราม เป็น สมเด็จที่ได้ยอมรับกันจริงๆหรือเพียงแค่ สันนิษฐานคับพี่ๆ องค์นี้พระผมเอง ตามหาที่มาจนเจอแต่ เนื้อดินกับไม่ได้เป็นที่ยอมรับ ใน วงการพระ เล่นเพียงเนื้อใกล้เคียงความชอบส่วนบุคคล หรือเป็นเพียงการ คิดขึ้นเอง ภาพเปรียบเทียบนะคับ ไม่ใช่ของวัดระฆัง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2021
  2. Prajean

Prajean เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2014
    พระเศียรบาตรวัดระฆัง ตามตำราบอกว่ามีรอยนิ้วมือสองรอยอยู่ด้านหลัง
    เป็นพิมพ์สำคัญของวัดระฆัง ที่มีความสวยมากครับ

ลองเทียบพิมพ์ดูครับ

• SAM_5432 a.jpg
      SAM_5432 a.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      87
  3. จัวน้อย

จัวน้อย สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2020
    ทำไมจึงเชื่อว่าพระองค์นี้ พิมพ์ทรงแบบนี้เป็นของวัดระฆังฯสร้างครับ..??

4. เด็กชายอาร์ม

ทำไมถึงเชื่อหรอคับ ผมยังไม่เชื่ออย่างเต็มที่
    หลอกคับว่ามียุจริง หนังสือเล่นเก่า ส่วนมากระบุเพียงเนื้อพระมวลสาร ผมกำลังศึกษา เพียงเล็กน้อยที่คิดว่ามียุจริง ความฝันเล็กๆที่อยากให้พระที่ผมตามหาที่มา เป็นที่มาที่ดีมีการยอมรับ

5. เด็กชายอาร์ม

เวลาเจอพิมพ์ที่คิดว่าใช่เนื้อใช่พิมพ์กับตอนตอบกับว่าไม่ใช่คับ มันเสียใจหามาเป็นเดือนหลายเดือน กับหมดความหมายเพราะคำว่าไม่ใช่ พิมพ์ผิดเนื้อแบบนี้ไม่มีคับ ผมได้แต่ขอโทษคับ

6. เด็กชายอาร์ม

เป็นพิมพ์เศรียรบาตรเนื้อดินเผา ยุคแรก คับพี่ชาย
    พระผมอายุไม่ถึงหรอกคับ เป็นเพียงคำถามถึงเนื้อดิมกับพิมพ์ เศียรบาตร ที่ไปวางที่ใหนก็บอกว่าพิดพิมพ์

7. เด็กชายอาร์ม

ผมงงมาก พี่ชาย ทำไมบางองค์ เนื้อแปลกไปดันถึงยุค700ปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2021