พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆ ผมก็ลืมเช๊คครับ ปกติเปิดแค่ 5 นาที
    น่าจะผิดที่ผมเต็มๆ ครับ ไม่เห็นมีใครทักผมเลย
    เดี๋ยวมีรางวัลปลอบใจให้คนมาทีหลังก็แล้วกันครับ

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตเคยมีตะกรุด แต่ผมดึงออกมาแผ่ให้ได้เห็นข้างในกัน
    ทุกวันนี้ ไม่กล้าทำครับ จะหาสักองค์ ยังหืดจับแล้ว จับอีก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      274.8 KB
      เปิดดู:
      444
  3. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

มีใครสงสัยเหมือนผมหรือเปล่าครับ หรือว่ารู้กันแล้วว่าทำไมถึงมีแค่พระ 5 เหลี่ยมที่มีหลังตะกรุด ทำไมถึงไม่มีพิมพ์อื่นบ้างครับ

4. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    น้าต๋อยครับ เป็นของคุณ sun2555 ครับ 2,700

5. krichthep

น้าต๋อย ครับ องค์นี้ผมขออาสา รับมาเพื่อเอาสาริกาคู่ ที่มีอยู่ลงบรรจุแทน ครับ

6. krichthep

แฮะๆ ของผมห้าเหลี่ยมองค์ต้นแบบ ก็มีสาริกาคู่ด้วย เอามาบรรจุลงไปเอง ครับ
    (ไม่ได้ฝังในเนื้อองค์พระนะครับ ช่างสงสัยว่าตะกรุดอะไร เพราะคราบความเก่า พอบอกเป็นตะกรุดสาริกา ช่างทำหน้างงๆ เลยให้งงต่อไป)
    ทีแรกบรรจุไว้เพียงดอกเดียว (เสียดาย กะเอไว้บรรจุด้านหลังแบบอื่นๆ) พอดีวันงานหล่อพระ อ.แก้วสว่าง มาจับดู แล้วถามว่าทำไมใส่ดอกเดียว เลยต้องกลับมาเอาไปบรรจุคู่กัน
    เลยยังมีคำถามข้างที่รอ อ.แก้วสว่าง หรือท่านที่รู้ มาไขข้อสงสัย ว่า ตะกรุดสาริกา ทำไมต้องเป็นต้องเป็นสาริกาคู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2013
  7. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาไม่ทันซะแล้ว ทั้งลูกน้องมาตาม ทั้งนายโทรมาเรียก..ขอโมทนาบุญด้วยครับ

8. romegat

แล้วตกลงใครได้ครับน้า..

9. krichthep

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

10. romegat

จำได้ว่าปู่ผมเคยบอกไว้ว่าตะกรุดสาลิกาต้องมีตัวผู้ ตัวเมีย ถูกผิดอย่างไรขอประทานโทษด้วยครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

ผมปิดเวลา 13.38 น. ครับ แต่พิมพ์ผิดเป็น 13.58 น.
    ปกติ ไม่เคยเปิดเกิน 5 นาที อย่างมากก็ 10 นาทีครับ
    กรณีนี้ ยอมรับผิดเต็มๆ สมาชิกส่วนใหญ่ก็น่าจะคิดว่าผม
    ปิดเวลา 13.38 น. เช่นกันครับ

12. krichthep

ขอบคุณมากครับ อีก 1 ความรู้ ต่อไปผมจะไม่สาริกาอีกแล้ว

13. น้าต๋อย เซมเบ้

ถูกต้องครับ ขนาดตอนที่เก็บยังแยกไว้คนละกระปุก
    พอแผ่ตะกรุดออกมา ทั้งสองดอกก็ใช้ยันต์คนละตัวครับ

14. Poungpet

Poungpet เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อยคะ วันนี้โอนเรียบร้อยแล้วคะประมาณบ่ายโมงคึ่งคะ 2800 ค่าเจ้าจ๋อคะ ที่อยู่pmคะน้า

ขอบคุณคะ

15. krichthep

แสดงว่าตะกรุดสาริกา เหมาะสำหรับดึงดูดเพศตรงข้าม รึเปล่าครับ

16. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    ใช่แล้วครับยันต์ที่ลงเป็นยันต์สาลิกา ตัวผู้ ตัวเมีย นะครับ

17. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา พี่ปืนนาป่า พี่พร้อมนมิตร ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีหัวค่ำวันศุกร์แห่งชาติ ฟ้าหลัวไม่มีแดดทั้งวัน ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดาทุกพระองค์ บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่านครับ

18. น้าต๋อย เซมเบ้

เป็นเย็นวันศุกร์ที่เงียบเหงาจริงๆ คงจะกลับมาคึกคักไวๆ นี้...

19. น้าต๋อย เซมเบ้

วันนี้นำพระห้าเหลี่ยม บล๊อคทองเหลือง เนื้อต่างๆ มาให้ชมกันครับ
    มองดูหลายแบบแล้ว ก็ดูมีเสน่ห์ไปในแต่ละแบบครับ เริ่มด้วยเนื้อหา
    น้ำข้าวลอยออกมา เหนือองค์พระ จะเห็นเป็นแผ่นฟิล์ม เคลือบหน้าองค์พระ

พระพุทธห้าเหลี่ยม เนื้อผงผสมว่าน เนื้อหานี้ส่วนใหญ่จะผุ
    กร่อนเกือบหมดจะหาองค์สวยๆ สักองค์ก็หายาก แมลงกินว่าน
    ก็เยอะด้วยครับ ใส่ซองเก็บไว้ พอเปิดออกมาทีวิ่งกันให้วุ่น เคยออก
    ไปในกระทู้นี้ ไม่น่าเกิน 3 องค์นะครับ

พระพุทธห้าเหลี่ยมองค์นี้ ก็จะเป็นเนื้อหาอีกแบบนึงครับ
    เนื้อจะออกฟ่าม ไม่แก่ดินสอพองเหมือนองค์ที่เคยเห็น
    ผ่านตากันบ่อย แต่จะมีข้อสังเกตอย่างนึงที่นำมาให้ชม
    ก็คือ ด้านหลังขององค์พระ จะมีรอยลาง คล้ายเส้นยันต์
    สาเหตุ จากในเมื่อครั้งที่ทำพระกันนั้น จะมีเพียงบล๊อคตัว
    หน้าอย่างเดียว แล้วก่อนจะมีบล๊อคตัวหลังที่เป็นทองเหลือง
    ตามมา ได้ลองแกะยันต์ขึ้นเอง ใส่ประกบกับตัวหนีบเวลากด
    พระไว้จำนวนหนึ่ง....ก่อนที่มีเป็นบล๊อคตัวหลังที่เป็นยันต์ห้า
    ที่เราได้เห็นกันปัจจุบัน และก็ไม่ได้คมชัดทุกเส้นนะครับ ติดบ้าง
    ไม่ติดบ้าง ซึ่งเป็นส่วนนึงของพัฒนาการของพิมพ์พระพุทธ
    ห้าเหลี่ยม บล๊อคทองเหลืองครับ...

พระพุทธห้าเหลี่ยมเนื้อเหลือง สังเกตเห็นได้ว่า รูปทรงพระ
    จะเริ่มชัดเจนมากขึ้น เนื้อหามวลสารเริ่มเปลี่ยนไปจากเดิม
    ที่มีเฉพาะดินสอพองอย่างเดียว องค์พระจะแข็งแกร่งขึ้นมาก

พระพุทธห้าเหลี่ยมอีกเนื้อนึงครับ ที่ถือว่าแปลกอีกแบบ
    และไม่ค่อยพบเห็นเท่าไร ลองพิจารณากันดูครับ

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ครับตามตำราที่เห็นตะกรุดสาริกาจะมีตัวผู้กับตัวเมีย นายสายท่านเคยเล่าว่าการสร้างตะกรุดในยุคนั้นหลวงปู่ทิมท่านจะให้นายสายลงถ้าทำแจกกันมากๆ ซึ่งมีทั้งตระกรุดโทน และตระกรุดสาริกา ซึ่งหัวใจของตะกรุดสาริกาแต่ละดอกนั้นการลงจารจะต่างกันครับโดยเฉพาะดอกตัวผู้กับดอกตัวเมีย เพื่อให้มีอานุภาพทางเมตามหานิยมใช้ได้ทั้งชายหญิง และเพื่อให้มีอานุภาพที่ดีต้องมีจิตเมตตาชี้ชัดนะครับแล้วจะบังเกิดผลได้ดี นายสายท่านเคยกล่าวไว้ครับ