พุทธคุณพระหางหมากและพระคำข้าว

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย supatach, 19 ธันวาคม 2007.

1. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ขอเชิญร่วมแบ่งปันบอกเล่าประสบการณ์ดีๆที่ได้บูชาพระคำข้าวและพระหางหมาก และไม่ทราบว่า ทั้ง 2 องค์มีพุทธต่างกันอย่างไร
    จริงๆแล้วอยากทราบเรื่องพระหางหมากมากกว่า
    หากในเวปนี้มีกระทู้ อยู่แล้วขอความกรุณาบอก link ให้ผมด้วยนะครับ จะได้ตามไปอ่าน
    ขอบคุณครับ
    ศุภธัช

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอให้รวยกันทุกคนครับ

3. thanoos

thanoos เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2006
    เอาย่อๆละกันเท่าที่จำได้พระคำข้าวทางโภคทรัพย์ ส่วนหางหมากด้านการเจรจา แต่โดยรวมแล้วทั้งสองมีพุทธคุณครอบจักรวาลเพราะอาราธนาพระเบื้องบนมาทำให้

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...
    สุดจะบรรยายครับ ดีทั้ง 2 องค์
    ขอให้ได้เงินก็ได้ ขอให้ปลอดภัยก็ได้ สุดยอดครับ

5. pipehiso

pipehiso เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เคยเอาพระคำข้าว และพระหางหมาก ให้หลวงพี่ที่วัดทุ่งฮั้ว จังหวัดลำปาง
    ชมบารมีครับ

หลวงพี่ท่านนี้ ไม่รู้จักพระคำข้าวพระหางหมากมาก่อนนะครับ

แต่พอได้กำพระ แล้ว ท่องบทขอชมบารมี

หลวงพี่ท่านบอกว่า แค้วคาด คงกระพัน เมตตา มหานิยม

ผมเลยยกมือสาธุ

6. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ประสบการณ์ พระคำข้าว

มีเรื่องยืนยันจากเจ้าหน้าที่ศูนย์ศิลปาชีพท่านหนึ่ง ซึ่งเดินทางมาร่วมอุปสมบทหมู่ถวายพระราชกุศลฯ ที่วัดท่าซุง ในเดือนสิงหาคม พศ.2547 เจ้าหน้าที่ท่านนี้ปฏิบัติภารกิจอยู่ภาคใต้ ญาติได้มอบพระให้พกติดตัว 1 องค์ เพราะความเป็นห่วง ที่สถานการณ์ไม่ค่อยปกติ ปรากฎว่าก่อนเดินทางมาบวชที่วัดท่าซุง 3 วัน ได้ถูกผู้ร้ายดักยิงจนมอเตอร์ไซล้มลง เจ้าหน้าที่ท่านนี้คิดว่าตัวเองคงต้องตายแน่ เพราะผู้ร้ายได้ตามมายืนจ่อยิงอีกหลายนัด แต่ไม่เข้าเลยสักนัดเดียว ทำให้เกิดความมั่นใจและได้นึกด่าผู้ร้าย ปรากฎภายหลังจากการนึกด่า ถูกผู้ร้ายยิงซ้ำอีกหนึ่งนัด ลูกปืนทะลุเข้าไปฝังอยู่ใต้ผิวหนัง ภายหลังแพทย์ ได้ลงความเห็นว่าสามารถเดินทางมาบวชได้เพราะไม่เป็นอันตราย หากผ่าตัดเอาลูกปืนออกจะต้องรักษาแผลหลายวัน เจ้าหน้าที่ท่านนี้เมื่อมาอุปสมบทที่วัดท่าซุง ได้เล่าเหตุการณ์ ให้พระพี่เลี้ยงฟัง และได้นำพระที่ตนห่อกระดาษทิชชูพกอยู่เพียงองค์เดียวมาให้ดู จึงทราบว่าเป็นพระคำข้าวของหลวงพ่อพระราชพรมยาน วัดท่าซุงนี่เอง
    หลวงพ่อท่านเคยเล่าเหตุการต่างๆในระหว่างพิธีพุทธาพิเษกให้ลูกหลานฟัง เช่นครั้งหนึ่งในระหว่างทำพิธี องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาเป็นประธาน พระอรหันต์ พรหม เทวดามาร่วมในพิธีมากมาย ทำให้รุกขเทวดาในวัดต้องไปอยู่ไกลถึงขอบจักวาล เพราะเทวดาที่มีบารมีมากกว่ามาห้อมล้อมบริเวณพิธีอยู่เป็นจำนวนมาก ทั้งนี้วัตถุมงคลของท่านทุกชิ้น นอกจากมีพุทธานุภาพแล้ว ยังมีเทวดารักษาอยู่อีก 1 องค์<O:p
    จากหนังสือ ประวัติวัดท่าซุงและหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

<O:p

หลวงพ่อเคยบอกเกี่ยวกับราคาพระคำข้าวในอนาคต (ท่านพูดไว้เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๔ ในหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๒๓ ประจำเดือนพฤษภาคม หน้า ๑๕)<O:p
    อีก ๓๐ ปี พระคำข้าวจะมีค่าบูชาหลายหมื่น นี่ก็ผ่านมาแล้ว ๑๖ ปีครับ ก็ประมาณปี พ.ศ. ๒๕๖๔ ครับ...ท่านพูดไว้ดังนี้ครับ
    <O:p-หลวงพ่อ: ...."ก็ก่อนจะทำ (ทำพระคำข้าว) พระพุทธเจ้าท่านบอกแล้วให้ทำ บอกให้มันรวยทั้งวัดทั้งบ้าน คือว่าเอาไปขึ้นราคานิดหน่อยใชไหม ๑๐๐, ๒๐๐ ไม่หนักนัก อีก ๓๐ ปีหลายหมื่น <O:p
    - ผู้ถาม: เฉพาะพระคำข้าวนี่หรือครับ? <O:p- หลวงพ่อ: ใช่ขอยืนยัน<O:p
    อานุภาพพระคำข้าวมหาลาภ (คัดลอกบางตอนจาก หนังสือ ประวัติวัดท่าซุง และหลวงพ่อพระราชหรหมยาน หน้า ๔๗ โดย พระบุญมา ปภาธโร เจ้าหน้าที่ธัมวิโมกข์ พิมพ์ สิงหาคม ๒๕๔๙) <O:p
    ..ฯลฯ...ผลในเรื่องความสะอาดของจิตนี้ มีเรื่องยืนยันจากเจ้าหน้าที่ศูนย์ศิปาชีพท่านหนึ่ง ซึ่งเดินทางมาร่วมอุปสมบทหมู่ถวายพระราชกุศลฯ ที่วัดท่าซุง ในเดือนสิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๗ เจ้าหน้าที่ท่านนี้ปฏิบัติภารกิจอยู่ภาคใต้ ญาติให้พระมาพกติดตัว ๑ องค์ เพราะความเป็นห่วงที่สถานการณ์ไม่ค่อยปกติ ปรากฏว่าก่อนเดินทางมาบวชประมาณ ๓ วัน ได้ถูกผู้ร้ายดักยิงจนรถมอเตอร์ไซด์ล้มลง เจ้าหน้าที่ท่านนี้คิดว่าตนเองคงต้องตายแน่ เพราะผู้ร้ายได้มายืนจ่อยิงอีกหลายนัด แต่ไม่เข้าเลยสักนัดเดียว ทำให้เกิดความมั่นใจและนึกด่าผู้ร้าย ปรากฏว่าหลังจากนึกด่า ถูกผู้ร้ายยิงซ้ำอีก ๑ นัด ลูกปืนทะลุเข้าฝังอยู่ใต้ผิวหนัง ภายหลังแพทย์ได้ลงความเห็นว่าสามมารถเดินทางมาบวชก่อนได้เพราะไม่เป็นอันตราย หากผ่าตัดเอาลูกปืนออกจะต้องรักษาแผลหลายวัน เจ้าหน้าที่ท่านนี้เมื่อมาบวชที่วัดท่าซุง ได้เล่าเหตุการณ์ให้พระพี่เลี้ยงฟัง และได้นำพระที่ห่อกระดาศทิชชูพกอยู่เพียงองค์เดียวมาให้ดู จึงทราบว่าพระที่พกอยู่นั้นเป็นพระคำข้าวของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงนี้เอง<O:p

ว่างจะลง ต่อให้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2010
  7. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

พระหางหมาก (พระมหาลาภ) เป็นพระเนื้อผง สีแดง ปางสมาธิ บางทีก็เรียกพระหางพลู ปลุกเสกเมื่องานเป่ายันต์เกราะเพชร ๒๔ สิงหาคม ๒๕๓๓ ด้านหน้าใต้ฐานพระเขียนว่า วัดท่าซุง ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อนั่งในกรอบรูปพัดยศ มีชื่อ พระราชพรหมยาน ใต้ที่นั่งและด้านล่างเขียนว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    พระคำข้าวรูปหลวงพ่อ (รุ่นปืนแตก) ปลุกเสกเมื่อ ๒๘ พฤษภาคม ๒๕๓๔ ในงานเป่ายันต์เกราะเพชร สร้างทั้งหมด ๑๐๐,๐๐๐ องค์ ด้านหน้าเป็นรูปเหมือนหลวงพ่อนั่งในกรอบรูปพัดยศ ใต้ที่นั่งมีชื่อ พระราชพรหมยาน ด้านหลังเป็นรูปยันต์เกราะเพชร ใต้ยันต์เขียนว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ รุ่นนี้ มี ๒ พิมพ์ พิมพ์แรกชื่อ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เขียนตามแนวโค้ง พิมพ์หลังชื่อ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เขียนตามแนวนอน<o:p></o:p>
    พระคำข้าวรุ่นพิเศษ ปลุกเสกในวันเป่ายันต์เกราะเพชร ๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๕ มี ๓ แบบ <o:p></o:p>
    แบบที่ ๑ ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธชินราช มีพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุด้านหน้า ๕ องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมีรูปยันต์เกราะเพชร<o:p></o:p>
    แบบที่ ๒ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ มีพระธาตุบรรจุอยู่ ๑ องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมียันต์เกราะเพชร<o:p></o:p>
    แบบที่ ๓ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมียันต์เกราะเพชร <o:p></o:p>
    วิธีอาราธนา พระคำข้าว และ พระหางหมาก<o:p></o:p>
    คำอาราธนา ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้ง เทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฎิบัติตามปกติว่า อิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามความประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ปลุกด้วยคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า<o:p></o:p>
    อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่ง แก่มะอะอุนี้เถิด”<o:p></o:p>
    สำหรับพระคำข้าวทำได้ยากมาก เพราะต้องเสกข้าวที่มีรสอร่อยที่สุด ออกจากปากนำมาเสก ทำอย่างนี้ครบ ๓ เดือนแล้วจึงทำเป็นผง แล้วนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกอีกวาระหนึ่ง<o:p></o:p>
    สำหรับหางหมากหรือหางพลูนั้น เมื่อเสกหมากก่อนฉันแล้วนำ หางพลูที่เหลือมาผสมกับผงทำเป็นพระ แล้วนำเข้าพุทธาภิเษกอีกครั้ง<o:p></o:p>
    สำหรับผลนั้น มีความต้องการในทางลาภมากที่สุด และอย่างอื่นก็ขอ ท่านไว้ทุกอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ให้ผลเป็นพิเศษแด่ที่ท่านนำไปบูชาในระยะใกล้มาแล้ว

ที่มา :

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p

ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>
    <O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  9. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

10. นันทภพ

นันทภพ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    สาธุครับ อานุภาพเกินคำบรรยายครับ ใช้กับคาถาเงินล้านไม่มีผิดหวังครับ วันละเก้าจบหลังสวดมนต์ไหว้พระติดต่อกันสามเดือนไม่มีขาดแล้วลองเสี่ยงโชคดูครับ ตัวผมทำมาแล้วครับ สามงวดติด ซื้อแบบไม่คิดอะไร ก็ยังถูก ไม่ต้องไปขอหวยที่ไหน เพียงแค่ขอให้ปฎิบัติดี เดี๋ยวโชคลาภมาเองครับ เวลานั่งสมาธิก็วางพระคำข้าวไว้บนมือสลับกับพระหางหมากเป็นบางวัน เชื่อเถอะครับ ว่า พ่อไม่ให้ลูกอดหรอกครับ สาธุครับ

11. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

12. JitKrajang

13. JitKrajang

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

บูชาพระคำข้าว-พระหางหมาก ควบไปกับสวดคาถาเงินล้าน...ให้คิดว่าสวดถวายเป็นพุทธบูชา เป็นสมบัติพ่อให้

สำหรับผมเองขอโชคลาภจากการงาน...ไม่ขาดสาย

อนุโมทนาครับ:cool:

15. visonj2

visonj2 เป็นที่รู้จักกันดี

/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2019
  16. CITYNAVYMAN

CITYNAVYMAN Active Member

ไม่ทราบว่ายังมีให้บูชาอีกหรือเปล่าครับ กรุณาช่วยบอกทางกระทู้นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาสาธุ ครับ

17. ออกพราน

ออกพราน เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่วัดยังมีทั้งพระหางหมากกับพระคำข้าวครับ

18. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    พระคำข้าว วัดท่าซุง

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=L-Qi2M0nojU&feature=share]พระคำข้าวรุ่นแรก วัดท่าซุง - YouTube[/ame]

ร้อยโทหนุ่ม คว้าโทรศัพท์ รถเก๋งเสียหลักคลิกคว่ำ หลายตลบล้อชี้ฟ้า ตนเองปลอดภัยทุกอย่าง ที่คอมีสร้อยทองแขวน พระคำข้าวรุ่นแรกของ ของพลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

19. [b]

[b] Active Member

ประสบการณ์ตรงของผมก็คือ เมื่อก่อนผมแขวนสร้อยชุดใหญ่ ในสร้อยนั้นมีพระกว่า15องค์ ในชุดที่แขวนก็มีพระคำข้าว กับกระหางหมากอยู่ด้วย ช่วงนั้นก็พอมีงานมีเงินใช้อยู่ตลอดไม่ขาด พอเงินจะหมด งานก็มาๆ... หลักจากนั้นรู้สึกว่าแขวนพระเยอะไปหน่อย ทำอะไรจะไม่ค่อยถนัดนัก จึงเปลี่ยนมาห้อยพระแค่ 2องค์ หน้าหลัง ก็เป็นพระของที่อื่น1องค์ และเลือกเอาพระหางหมากมาไว้ด้านหลังอีก1องค์ ส่วนพระคำข้าวก็ไม่ได้แขวน ตั้งแต่นั้นการงานแทบไม่มีมาเลย เงินก็ร่อยหรอลงเรื่อยๆ แทบจะไม่มีกินจนถึงปัจจุบันนี้ครับ ตอนนี้เลยตัดสินใจว่าจะนำพระคำข้าวมาแขวนเหมือนเดิมแล้วครับ รอมีเงินก่อนจะซื้อสร้อยใหม่ครับสร้อยที่ใช้อยู่ทุกวันนี้แขวนได้แค่2องค์ครับ
    ...ส่วนเรื่องของพุทธคุณที่ผมสัมผัสได้จากการที่แขวนพระหางหมากก็คือ เวลาพูดเวลาสื่อสารกับใครจะพูดได้คล่อง คิดตามได้ทันไม่ค่อยมีติดขัดครับ ซึ่งผิดไปจากเดิมที่ผมเป็นคนที่พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง จัดเรียงขั้นตอนจัดเรียงคำไม่ค่อยถูก พูดวนไปวนมาครับ เมื่อแขวนพระหางหมากก็รู้สึกว่ามีความมั่นใจมากขึ้น กล้าพูดกล้าเจรจามากขึ้นครับ

20. [b]

[b] Active Member

ส่วนอีกประสบการณ์นึงเป็นประสบการณ์ที่ผมสัมผัสมาก่อนที่ผมจะมาแขวนพระของหลวงพ่อครับ...คือ ป้าของผมซึ่งเป็นเพื่อนกับแม่ผมสมัยทำงาน แกเป็นคนที่ร่ำรวยเจริญรุ่งเรือง มีเงินทองมีบ้านมีอาพาร์ทเม้นให้เช่า คือมีความก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆ ส่วนตัวของแฟนป้า ผมเคยคุยกับแก ผมรู้สึกลุงว่าแกเป็นคนที่เวลาพูดอะไรแล้วดูสุขุมน่าฟัง ดูมีพลังทั้งๆที่ก็ไม่ได้พูดเสียงดังโวยวายอะไร และมีวันหนึ่งผมก็ไปบ้านแก แกก็ถามผมว่าแขวนพระอะไร... ตัวแกก็โชว์พระที่แขวนให้ดู ลุงแกแขวนพระหางหมาก ส่วนป้าแขวนพระคำข้าวครับ... ตอนหลังผมเจอคำของหลวงพ่อที่พูดถึงพุทธคุณของพระคำข้าวและพระหางหมากผมขนลุกเลยครับ เพราะว่าผลที่เกิดกับป้าและลุงนั้นตรงตามที่หลวงพ่อบอกไว้เลยครับ