มอบพระบรมสารีริกธาตุ ๓ วรรณะ ครั้งสุดท้ายครับ ในวันอาทิตย์ที่ ๒๔ มีนาคม ๒๕๕๖

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย morijung_llsa, 19 กุมภาพันธ์ 2013.

1. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

ภาพการมอบพระบรมสารีริกธาตุเมื่อวันอาทิตย์ที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๖
    และขอขอบคุณพี่ๆ ญาติธรรม ที่ได้แบ่งปันภาพให้ชมครับ ^^​

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------​

มอบพระบรมสารีริกธาตุครั้งสุดท้าย ในวันอาทิตย์ที่ ๒๔ มีนาคม ๒๕๕๖
    เวลา ๑๒.๐๐ น. ที่สถานีขนส่งผู้โดยสาร (หมอชิต ๒) จตุจักร กรุงเทพฯ
    โดยสถานที่มอบ คือ ศูนย์อาหาร ชั้น ๓ ด้านทิศเหนือครับ

หากพี่ๆ ญาติธรรมท่านใด ที่ไม่ได้โทรมาแจ้งผมล่วงหน้าไว้ ก็สามารถไปรับอัญเชิญได้เช่นกันครับ ในวันและเวลาที่กำหนดไว้ เพียงนำภาชนะบรรจุและพวงมาลัยดอกมะลิ ๑ พวงไปอัญเชิญกลับ
    ก็เพียงพอแล้วครับผม ^^

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------​

กระผม "นายกตตน์ เอมแย้ม" มีจิตจำนงค์ที่จะมอบ "พระบรมสารีริกธาตุ ๓ วรรณะ" ได้แก่ วรรณะงาช้าง วรรณะทองอุไร และวรรณะรวม (วรรณะรวม ได้แก่ วรรณะดอกมะลิตูม วรรณะแก้วมุกดา และวรรณะใสดั่งเพชร) ซึ่งพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๓ วรรณะนี้ เป็นพระบรมสารีริกธาตุที่ท่านเสด็จมาเอง ตั้งแต่เมื่อครั้งสมัยที่ผมบวชอยู่ และเมื่อลาสิกขาบทออกมาแล้ว ก็มีเสด็จมาเพิ่มจำนวนองค์อีกจำนวนมากดังที่เห็นในภาพครับ ซึ่งมีลักษณะตรงตาม "พระสุตตันตปิฎก ทีฆนิกาย อรรถกถาสุมังคลวิลาสินี (วิปฺปกิณฺณาธาตุ) และตำราพระธาตุโบราณจากศรีลังกา" ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นเพราะ "พระพุทธานุภาพ และเทวานุภาพของเทวดา" ที่บันดาลให้องค์พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาเพิ่มจำนวนองค์มากดังในภาพครับ

กระผมจึงมีความประสงค์และจิตจำนงค์ที่จะมอบพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๓ วรรณะนี้ ให้แก่ญาติธรรมทั้งหลายครับ เพื่อให้ญาติธรรมทั้งหลายได้นำไปเคารพสักการะบูชา หรือนำไปประดิษฐานยังสถานที่ต่างๆ ตามความเหมาะสม โดยที่ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นครับ และกระผมจะมอบพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๓ วรรณะนี้ จนกว่าจำนวนองค์พระบรมสารีริกธาตุจะหมด ซึ่งวัตถุประสงค์ที่กระผมจะมอบพระบรมสารีริกธาตุมีอยู่ ๓ ประการครับ คือ

๑.เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาแด่ "องค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า" เนื่องในโอกาสเฉลิมฉลองพุทธชยันตี ๒,๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้
    ๒.เพื่อถวายเป็นพระกุศล แด่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ที่จะทรงเจริญพระชันษา ๑๐๐ ปี ในวันที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๕๖ นี้
    ๓.เพื่อเป็นการทำบุญอายุของกระผม ที่จะมาถึงในวันที่ ๒๔ พฤษภาคม ๒๕๕๖ นี้ ซึ่งตรงกับวันวิสาขบูชาพอดี และยังเป็นปีชงนักษัตรของกระผมอีกด้วย

ญาติธรรมที่มีจิตศรัทธาและมีความประสงค์ที่จะรับมอบพระบรมสารีริกธาตุไปสักการะบูชา หรือนำไปประดิษฐานยังสถานที่ต่างๆ สามารถติดต่อขอรับมอบที่กระผมโดยตรงนะครับ ซึ่งกระผมจะเดินทางไปมอบพระบรมสารีริกธาตุที่แก่ญาติธรรมทั้งหลายที่ "สถานีขนส่งผู้โดยสาร หมอชิต ๒" เท่านั้นครับ เพราะเป็นสถานที่ที่กระผมเคยเดินทางไปมอบเมื่อครั้งแต่ก่อน และเป็นสถานที่ที่มีความสะดวกในการรับมอบด้วยครับ กระผมจึงขอให้ญาติธรรมทุกท่านเข้าใจตรงกันนะครับ โดยการรับมอบพระบรมสารีริกธาตุ "ต้องนำภาชนะที่เหมาะสมมาทำการบรรจุใส่เท่านั้นครับ" เช่น ผอบแก้ว ผอบอะคริลิค ผอบทองเหลือง เจดีย์ หรืออื่นๆ และกระผมของดที่จะมอบเป็นถุงซิปนะครับ แต่การรับมอบพระบรมสารีริกธาตุ มีเงื่อนไขดังนี้นะครับ

"ต้องมารับด้วยมือต่อมือเท่านั้น ห้ามฝากกันมารับแทน และไม่มีการจัดส่งทางไปรษณีย์เด็ดขาด"

สาเหตุที่กระผมไม่มีการจัดส่งทางไปรษณีย์ ก็เพราะว่า "พระบรมสารีริกธาตุ คือ สิ่งที่บังเกิดขึ้นจากพระสรีระกายของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นของสูง เป็นสิ่งควรแก่กระทำอัญชลีสักการะบูชา เป็นสิ่งที่เป็นมงคลสูงสุด และเป็นตัวแทนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า" ฉะนั้นการที่เราส่งทางไปรษณีย์ก็เท่ากับว่า "เป็นการส่งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า" และในระหว่างกระบวนการขนส่งนั้นเราไม่อาจทราบได้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่ที่เรารู้แน่นอนก็คือ มีการเหวี่ยงโยน มีการวางในที่อันต่ำ มีการเดินข้ามผ่านไป-มา ซึ่งเจ้าพนักงานทุกท่านไม่อาจทราบได้ว่า นี่คือพระบรมสารีริกธาตุ เพราะถูกแพ็คไว้อย่างดีในหีบห่อ แต่ผู้ที่รู้แน่นอน ก็คือ "ตัวเราเอง" ในเมื่อเป็นเช่นนี้ จึงไม่เป็นการสมควรที่จะส่งพระบรมสารีริกธาตุผ่านระบบการขนส่งใดๆ ซึ่งแม้แต่เถ้ากระดูกอังคารของพ่อแม่ ปู่ย่าตายาย หรือบรรพบุรุษของเราเอง หากมีผู้ใดมาขอแบ่งจากเราไปบูชา เราก็จะไม่จัดส่งไปทางไปรษณีย์ หรือระบบการขนส่งใดๆ เป็นที่แน่นอน แล้วนี่คือ "พระบรมสารีริกธาตุ" หรือ "กระดูกพระพุทธเจ้า" ก็ยิ่งไม่สมควรที่จะจัดส่งทางไปรษณีย์ หรือระบบการขนส่งใดๆ เป็นอย่างยิ่ง

ญาติธรรมท่านใดที่มีความศรัทธา และมีจิตจำนงค์ที่จะรับมอบพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๓ วรรณะนี้ สามารถโทรศัพท์ติดต่อที่กระผมโดยตรงเลยนะครับ

หมายเลขโทรศัพท์ 081-1381280 หรือ 02-5482997​

ญาติธรรมท่านใดที่ได้รับพระบรมสารีริกธาตุจากผมไปแล้ว
    ขอให้เคารพสักการะบูชาด้วยกาย วาจา และใจ นะครับ
    เพื่ออานิสงส์ และความเป็นมงคลต่างๆ จะได้เกิดขึ้นกับเรา
    ครอบครัว ญาติพี่น้อง และสังคมส่วนรวมสืบต่อไปครับ

ผมไม่ต้องการเห็นพระบรมสารีริกธาตุเป็นแค่ "ของสะสม"
    บางคนอยากได้พระบรมสารีริกธาตุ เพราะเขาแจก/มอบฟรี
    หรือบางคนอยากได้เพราะเห็นว่า "สวยดี" หรือ "น่าเก็บไว้"
    ไม่ได้มีศรัทธาเลยแม้แต่น้อย จึงเป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจครับ

หากเรามีจิตใจเคารพบูชา ศรัทธาในองค์พระบรมสารีริกธาตุ
    ผมขอรับรองได้ว่า สิ่งดีๆ มงคลต่างๆ เกิดกับท่านแน่นอนครับ
    แต่หากใจไม่ได้มีศรัทธาเลย เช่น เอามาเก็บไว้ สะสมไว้
    เห็นใครแจก ก็ขอรับทั้งนั้น หรือได้มาแล้ว ละเลยการปฏิบัติ
    ผมก็ขอรับรองเช่นกันว่า "ความเป็นอวมงคลทั้งหลาย จะมา
    เยือนแก่ท่านแน่นอน ทั้งความวิบัติ ความตกต่ำ ความอัปยศ"
    จะบังเกิดขึ้นแน่นอนครับผม ตามคำบอกเล่าของครูบาอาจารย์​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      473.8 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      500.3 KB
      เปิดดู:
      340
      ขนาดไฟล์:
      509.6 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      482.3 KB
      เปิดดู:
      439
      ขนาดไฟล์:
      453.7 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      510.5 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      438.6 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      429.5 KB
      เปิดดู:
      269
      ขนาดไฟล์:
      408.9 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      427.1 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      432.6 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      410.9 KB
      เปิดดู:
      98
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  2. อลิสรา

อลิสรา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

อยากได้ไว้บูชา แต่เราอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ต้องทำยังงัยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  3. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องเดินทางมารับด้วยตนเองเท่านั้นครับผม
    ไม่มีการส่งทางไปรษณีย์ หรือฝากกันมารับ
    โอกาสไหนที่สะดวก ก็เดินทางมารับได้นะครับ
    เพราะผมจะมอบจนกว่าจะหมดครับ ^^

4. Nammol

Nammol เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009

อยู่ต่างด้าว ท้าวต่างแดนเช่นกัน

สาธุ สาธุ สาธุ อานุโมทามิ

อยู่สหรัฐค่ะ และมีพระบรมสารีริกธาตุ วรรณะสีแดง ได้นำถวายวัดไทยในต่างแดน หลายวัด พร้อมทั้งจัดบรรจุในชอง

พร้อมคำบูชา ให้กับพระวัดที่ได้น้อมนำถวายพระบรมสารีริกธาตุ และพระท่านก็นำมาแจกให้กับ พุทธศาสนิกชน เพื่อนำไปบูชา

สาธุ ๆๆ กับทั้งสามวรรณะที่เสด็จมายังท่าน สวยงามมากค่ะ

นับว่าเป็นบุญบารมี ทั้งในอดีตชาติ และปัจจุบันชาติ

ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม สาธุ

5. morijung_llsa

กระผมขออนุโมทนาสาธุการ กับพี่ๆ ญาติธรรมทุกท่านด้วยนะครับ ^^
    "สาธุ สาธุ อนุโมทามิ"

6. morijung_llsa

พระอรหันตธาตุ (พระอุปติสสะมหาเถระ หรือพระสารีบุตร)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2013
  7. tayphone

tayphone เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับ พระอรหันตธาตุ (พระอุปติสสะมหาเถระ หรือพระสารีบุตร) ด้วยครับ
    อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2013
  8. morijung_llsa

กระผมยินดีมอบพระอรหันตธาตุนี้
    ให้พี่ๆ ญาติธรรมทุกท่านนะครับ ^^

9. pandaninnin

pandaninnin Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2013
    จะเตรียมกาย ใจ และวางแผนการเดินทางไปขอรับค่ะ
    ไม่ทราบว่าต้องมีอะไรเพิ่มเติม (เช่นผอบ ดอกไม้ ธูปเทียน พาน) รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

10. morijung_llsa

พี่แค่นำผอบที่จะใช้บรรจุ และพวงมาลัยดอกมะลิ 1 พวงก็เพียงพอแล้วครับ
    เพื่อนำมาอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุกลับไปยังบ้านครับ ^^

11. morijung_llsa

ปัจจุบันนี้ ผมบรรจุองค์พระบรมสารีริกธาตุไว้สักการะบูชาเองในพระจุฬามณีครับ

12. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    พอดี ........... จะได้รับพระบรมสารีริกธาตุ จากวัด บวรนิเวศวิหาร เขตพระนคร ในวันที่ ๒๒ นี้ พอดีเห็นว่ามีการมอบ พระบรมสารีริกธาตุจากท่าน ทางเราจึงมีความประสงค์จะไปรับ ตามกำหนด การดังกล่าวเพื่อมาไว้สักการะบูชา และประดิษฐานไว้ที่วัดป่าวิเวก ..... รู้สึกว่าภาษาจะทางการไปหน่อย ............ สรุปว่าจะไปรับด้วย ขอจองไว้ด้วยคนนะ....... เดียวไปไหว้พระธาตุพนมก่อน ............ เดียวจะต่อต่อกลับไป .......... ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลย

13. morijung_llsa

กระผมขขอนุโมทนาสาธุเช่นกันครับ

14. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอโมทนาบุญครับ

แต่ท่านครับ วันอาทิตย์ที่ 3 มีนาคม 2556 เป็นวันเลือกตั้งผู้ว่า กทม. ท่านไปแจกในวันนั้นพอดี ผมเกรงว่า จุดประสงค์ท่านดี แต่พวกกลั่นแกล้งก็มากนะครับ ลองพิจารณานะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

15. morijung_llsa

"กลั่นแกล้ง" หมายถึงยังไงหรอครับ

16. พี่กอกล้วย

พี่กอกล้วย เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากวันที่สาม มีวันไหนอีกเหรอครับ วันนั้นผมไปหล่อสมเด็จองค์ปฐมอ่ะครับ

17. morijung_llsa

ผมตั้งใจไว้ว่า จะเดินทางไปมอบทุกๆ วันอาทิตย์ครับผม
    จะมอบจนกว่าองค์พระบรมสารีริกธาตุจะหมดครับผม ^^

18. morijung_llsa

"พระบรมสารีริกธาตุ ๓ วรรณะ"
    ขณะนี้ผมได้อัญเชิญบรรจุลงในผอบไม้ทั้ง ๓ ผอบ
    เพื่อเตรียมจะนำไปมอบแบ่งให้ญาติธรรมทุกๆ ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  19. orrachoun

orrachoun เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับกุศลเจตนาของคุณกตตต์ด้วยครับ
    คุณลาสิกขาแล้วหรือครับ
    จำผมได้ไหมครับ
    เห็นพระบรมฯ สวย ๆ อย่างนี้ ท่าจะอดใจไม่ไหวมังครับ
    สงสัยต้องไปเจอกันวันที่ 3 ซะแล้ว

20. morijung_llsa

ผมได้ลาสิกขาแล้วครับ ^^
    หากพี่ต้องการนำไปบูชา ก็มารับได้ครับผม ยินดีครับ..