มาเกิดเพราะจิตเดิมแท้ยังมีอวิชชา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 9 พฤษภาคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ฟ้ากับเหว

ฟ้ากับเหว Active Member

ตัดคำว่าถ้าออก ความหมายมันจะเปลี่ยนไหมคับ เพราะว่า ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ที่ลุงพูดถูกแล้ว ต่อให้ไม่เคยสัมผัส ถ้าเราตั้งสติได้ตามที่กล่าวเราก็น่าจะรู้ได้ไหมครับ และใจที่มืดบอดมันก็คงไม่ได้เป็นเพราะไม่เคยพบเจอหรอก ผมว่าเป็นเพราะไม่ตั้งสติพิจารณามากกว่า ผมไม่ใช่พวกเหยียดอะไร ทิฐินั้นไม่มี หรือมีน้อยมาก ปกติไม่มี เว้นเสียว่า ขาดสติ

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ขอบคุณคับ
    ถ้ากระทู้นี้มีสาระธรรมที่
    ทำให้ท่านเบิกบานขึ้นบ้าง
    แม้น้อยนิดก็
    ขออนุโมทนาด้วยคับ

3. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับ
    พระพุทธเจ้าออกบวช
    ก็เพื่อหาสาเหตุแห่งการเวียนว่ายตายเกิด
    นี้แหละครับ

เอาชีวิตเอาแลกจึงได้รู้ว่าอะไรพาเกิด..

4. ธรรมแท้ว่าง

ยังงัยก็ตาแต่ละคนที่รู้จักคำว่า
    รูป นาม กาย จิต เวทนา ฯ ต้องเคยได้ยิน
    ได้ฟังพระธรรมมาแล้วทั้งสิ้น
    ถึงแม้ผู้นั้นกำลังจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปก็ตามคับ

5. ลุงโจฮันผี

ลุงโจฮันผี Active Member

ไปดีกั่ววววววววว

6. ธรรมแท้ว่าง

เป็นเพราะมหาปัญญาของ
    พระองค์ท่าน เพื่อประโยชน์สูงสุด
    ของพระองค์ท่าน
    และของสัตวโลก

7. ฟ้ากับเหว

อันที่จริงผมก็สงสัยเล็กน้อย ระหว่างพุทโธกับรู้ทั้งหมด สมัยโบราณเขาจะทำเหมือนฝรั่งไหมก็ไม่รู้ ฝรั่งชอบว่า โอ้พระเจ้า ของเราสมัยก่อนน่าจะโอ่พุทโธ แล้วคำนี้ รูป นาม กาย จิต เวทนาของลุงที่จริงคือ รูป กับ นาม ( รูป จิต เจกสิก) ใช่ไหมครับ

8. ฟ้ากับเหว

เดี้ยวสิลุง รีบไปไหน

9. ฟ้ากับเหว

ขอบคุณครับที่คุยด้วย มาที่ตัวกระทู้ดีกว่า ผมสนับสนุนหัวข้อกระทู้นี้ครับ เพราะว่า ดีกว่าไม่รู้ว่ามาได้ยังไง

10. ธรรมแท้ว่าง

รวมถึงคำว่าสติ ด้วย
    มันเกิดมีได้ในทุกคนแต่ไม่รู้ว่ามันเรียก
    ว่าอย่างไร และจะใช้มันยังงัย
    สั่งให้ สติมันเกิด ได้มั้ย หรือตั้งสติได้มั้ย
    ถ้าเหตุปัจจัยไม่พร้อมก็ "ตั้งสติ" ไม่ได้หรอกคับ
    ที่"ตั้งสติ"กันได้ก็เพราะเหตุปัจจัยมันพร้อม
    ณ เวลานั้นๆ คับ

11. ฟ้ากับเหว

แล้วถ้างั้น อย่างไรจึงเรียกว่า ตั้งสติได้ละครับ หรือ อย่างไรถึงเรียกว่า สั่งให้สติเกิด อะไรคือเหตุปัจจัยคับ จึงจะสั่งจึงจะมีได้

12. ธรรมแท้ว่าง

ใช่ ครับ
    แต่การถามยกเข่ง และตอบแบบยกเข่ง
    มันได้ความกระจ่างแจ้งน้อยมากคับ
    ต้องรู้จักทีละคำ ทีละตัว
    มันจะค่อยๆ เข้าใจทีละน้อยๆ
    และชัดเจนในภาพรวมในที่สุด
    (โดยเฉพาะเรื่องธาตุ เรื่องขันธ์นะคับ
    เป็นไฟท์บังคับ เป็นกระดุมเม็ดแรก
    อีกแล้วคับทั่น
    ( ฮา))

13. ธรรมแท้ว่าง

เป็นงานยากสำหรับลุงแมวคับ
    ท่านปราบต้องมาร่วมเสวนา
    ด้วยกันคับงานนี้

14. ฟ้ากับเหว

ผมก็ชอบนะคับ มันเป็นคำที่เหมือนการสะกดจิต กระดุมเม็ดแรก แล้วมันเป็นยังไงครับ ลุงตอบผมหน่อยสองคำถาม 1 ทำไมลุงไม่ใช้อันเดียวกันตอบทั้งสองคำตอบ 2 คนที่ผิดติดกระดุมผิดเขาจะไม่มีวันติดถูกเลยเหรอ

15. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2
    ตั้งแต่ มาเวปพลังจิตใหม่ๆ ส่วนมาก ก้คุยแต่เรื่อง สตินี่แหล่ะ คุยแล้วคุยอีก

ได้ เรื่อยๆ จะกี่ปีกี่ปี ก้เน้นแต่เรื่องสติ

16. ฟ้ากับเหว

ลุงลองตอบเองเลยคับ ไม่ต้องรอน้องณุ ตอบหรอก ลองแบบนิ่มๆ แต่หนักแน่นดูสิครับ คิดเสียว่า โปรดหรือให้โอกาส ซึ่งกันและกัน ถามกลับได้คับ แต่อย่าถามคำถามเดียวกันที่ถามไป

17. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มาเกิดเพราะจิตเดิมแท้ยังมีอวิชชา
    พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๖ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๘
    สังยุตตนิกาย นิทานวรรค

๙. วิญญาณสูตร

[๒๒๐] พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระเชตวัน อารามของท่าน
    อนาถบิณฑิกเศรษฐี เขตพระนครสาวัตถี ณ ที่นั้นแล พระผู้มีพระภาคตรัสเรียก
    ภิกษุทั้งหลายว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อภิกษุเห็นความพอใจเนืองๆ ในธรรม
    ทั้งหลาย อันเป็นปัจจัยแห่งสังโยชน์อยู่ วิญญาณก็หยั่งลง เพราะวิญญาณเป็น
    ปัจจัย จึงมีนามรูป ฯลฯ ความเกิดขึ้นแห่งกองทุกข์ทั้งมวลนี้ ย่อมมีด้วยประการ
    อย่างนี้ ฯ
    [๒๒๑] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ต้นไม้ใหญ่มีรากหยั่งลงและแผ่ไปข้างๆ ฯลฯ
    แม้ฉันใด ภิกษุทั้งหลาย เมื่อภิกษุเห็นความพอใจเนืองๆ ในธรรมทั้งหลาย
    อันเป็นปัจจัยแห่งสังโยชน์ วิญญาณก็หยั่งลง ฉันนั้นเหมือนกัน เพราะวิญญาณ
    เป็นปัจจัย จึงมีนามรูป ฯลฯ ความเกิดขึ้นแห่งกองทุกข์ทั้งมวลนี้ ย่อมมีด้วย
    ประการอย่างนี้ ฯ
    [๒๒๒] ดูกรภิกษุทั้งหลาย เมื่อภิกษุเห็นโทษเนืองๆ ในธรรมทั้งหลาย
    อันเป็นปัจจัยแห่งสังโยชน์อยู่ วิญญาณก็ไม่หยั่งลง เพราะวิญญาณดับ นามรูป
    จึงดับ ฯลฯ ความดับแห่งกองทุกข์ทั้งมวลนี้ ย่อมมีด้วยประการอย่างนี้ ฯ
    [๒๒๓] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ต้นไม้ใหญ่ยืนต้นอยู่อย่างนั้น ทีนั้นบุรุษ
    เอาจอบและภาชนะมา ฯลฯ ไม่เกิดขึ้นอีกต่อไป แม้ฉันใด ภิกษุทั้งหลาย เมื่อ
    ภิกษุเห็นโทษเนืองๆ ในธรรมทั้งหลาย อันเป็นปัจจัยแห่งสังโยชน์อยู่ วิญญาณ
    ก็ไม่หยั่งลง ฉันนั้นเหมือนกัน เพราะวิญญาณดับ นามรูปจึงดับ ฯลฯ ความดับ
    แห่งกองทุกข์ทั้งมวลนี้ ย่อมมีด้วยประการอย่างนี้ ฯ

ที่มา https://84000.org/tipitaka/attha/v.php?B=16&A=2447&Z=2467

สังโยชน์ กิเลสที่ผูกมัดใจสัตว์, ธรรมที่มัดสัตว์ไว้กับทุกข์ มี ๑๐ อย่าง คือ
    ก. โอรัมภาคิยสังโยชน์ สังโยชน์เบื้องต่ำ ๕ ได้แก่
    ๑. สักกายทิฏฐิ ความเห็นว่าเป็นตัวของตน
    ๒. วิจิกิจฉา ความลังเลสงสัย
    ๓. สีลัพพตปรามาส ความถือมั่นศีลพรต
    ๔. กามราคะ ความติดใจในกามคุณ
    ๕. ปฏิฆะ ความกระทบกระทั่งในใจ
    ข. อุทธัมภาคิยสังโยชน์ สังโยชน์เบื้องสูง ๕ ได้แก่
    ๖. รูปราคะ ความติดใจในรูปธรรมอันประณีต
    ๗. อรูปราคะ ความติดใจในอรูปธรรม
    ๘. มานะ ความถือว่าตนเป็นนั่นเป็นนี่
    ๙. อุทธัจจะ ความฟุ้งซ่าน
    ๑๐. อวิชชา ความไม่รู้จริง;
    พระโสดาบัน ละสังโยชน์ ๓ ข้อต้นได้,
    พระสกิทาคามี ทำสังโยชน์ข้อ ๔ และ ๕ ให้เบาบางลงด้วย,
    พระอนาคามี ละสังโยชน์ ๕ ข้อต้นได้หมด,
    พระอรหันต์ ละสังโยชน์ทั้ง ๑๐ ข้อ;

ที่มา https://84000.org/tipitaka/dic/v_seek.php?text=%CA%D1%A7%E2%C2%AA%B9%EC

18. ธรรมแท้ว่าง

ท่านก็สาธยายตามพระอภิธรรมอีก
    สักรอบซิท่านลุงแมวไม่เก่งตัวเลข
    เลยคับ

19. ธรรมแท้ว่าง

ถ้าท่านตอบได้ว่าทำไมถึง "อยากรู้"
    และตอบได้ว่า"อยากรู้ไปเพื่ออะไร"
    ขณะนั้นๆ แหล่ะ"สติเกิด" แล้ว และมันก็ดับ
    ในเวลาต่อๆมา
    เป็นยังงี้เรื่อยๆไปคับ

20. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2
    คือ มาแบบ ลอยๆแบบนี้
    มันต้องมี จังหวะสมควรในการจะพิมพ์

มาลอยๆแบบนี้ พิมพ์ได้แต่ ชก ลม อะฮับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้