มีใครเคยอธิฐานจิตได้ผลมั่งครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย somkiatfem, 14 สิงหาคม 2016.

1. catsan

catsan Active Member

15 ธันวาคม 2012

เพิ่งรู้ว่านี่คือการอธิฐานจิต
    เคยทำแบบนี้ประจำ ทำมาเป็น 10 กว่าปีแล้วค่ะ ยังคิดว่าเป็นการขอธรรมดา ซึ่งเล่าให้คนฟัง ก็คงว่าคิดไปเอง
    แต่จะทำแบบนี้ได้ 90% ค่ะ

แต่จะต้องทำการอธิฐานก่อนฝนลง ถ้าลงหนักแล้วทำไม่ขึ้นหรือยากมาก แล้วจะเหนื่อยเราเอง
    ถ้าเห็นฝนตั้งเค้ามาแต่ไกล มามืดจะรีบอธิฐานเลยว่าไม่ให้ตก อย่างไร
    เช่น กำลังรอรถเมล์ ก็จะขอให้เราขึ้นรถเมล์ได้ก่อนค่อยตก และเมื่อเราลงรถเมล์ก็ค่อยหยุดให้เราเข้าบ้านหรือเข้าห้างฯ เรียบร้อยค่อยตก

บางทีเดินตลาดฝนกำลังจะลงเม็ด เราก็จะบอกให้เราซื้อของเสร็จก่อน แล้วกลับถึงบ้านค่อยตก
    ไม่กี่วันก่อนก็เพิ่งขอไปค่ะ พอกลับห้องไม่เกิน 5 นาทีฝนตกหนักเลย
    ก่อนหน้ายังเดินหาซื้อของกินอยู่ชิวๆ ไม่ได้รีบกลับ

แต่หลายๆ หน เวลาอธิฐานจะสวดมนต์ไปด้วยค่ะ เช่นถ้ารถขึ้นรถเมล์ก็สวดไปเลยจนกว่าจะขึ้นรถเมล์นั่นละ
    บทที่จำได้สวดเสมอก็ คาถาป้องกันภัย 8 ทิศ

อธิฐานเรียกลูกค้า ขอให้มาซื้อของแบบนี้ก็นานๆ ทำทีค่ะ

เคยเล่าให้เพื่อนที่คุยกันในเนตปีก่อน บอกว่าทำแบบนี้ เพื่อนก็ว่าอย่าทำบ่อย บุญบารมีหมดง่าย

ไม่เคยคิดเรื่องแบบนี้เลยค่ะ

2. แนน จันทบุรี

แนน จันทบุรี Active Member

ได้ผลทันที เมื่อนึกคำบริกรรมภาวนาว่าพุทธ โธ ก็รู้คำบริกรรมได้ทันที เมื่อ ส่งจิตหนีห่างจากคำบริกรรม เช่น คิดอะไรอย่างอื่นจากคำบริกรรม พุทธ โธ ก็รู้ แล้วเห็นผลทันตา คือรู้เลยว่าตนเอง คิดชั่ว รึคิดดี นี่เห็นปลทันตา ยิ่งไปกว่านั้น เมื่อนึกคำบริกรรมภาวนาต่อเนื่องได้ แล้วระลึกถึงคุณ พระสงฆ์ไปด้วย เช่น คำบริกรรมที่ใช้ เช่น อิติสุขคะโต นะโมพุธธายะ มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุธโธ พุธโธ แล้วระลึกถึงหลวงปู่ทิม

3. kulchaya

kulchaya Active Member

พอทำได้บ้างค่ะ เรื่องคุยกับฝนให้ตกก่อน หรือตกหลังจากที่เราเดินทาง เรื่องที่จอดรถหน้าประตูห้าง เหมือนเป็นการกำหนดจิตและกำหนดความต้องการของเรา แล้วมี “ใคร” หรือ “อะไร” มาช่วยอะค่ะ
    ครั้งแรกๆก็คิดว่าคงเพราะบังเอิญ แต่พอหลายๆหนก็คิดว่าน่าจะไม่บังเอิญละ

4. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเคยคิดมั้ยว่า ..
    เวลาที่ฝนจะตกตามเวลานั้น แล้วอยู่ ๆ มันไม่ตกขึ้นมา มันจะกระทบกับอะไรบ้าง สิ่งมีชีวิตเล็ก ๆ ที่กำลังจะขาดน้ำจะเป็นยังไง..?

ไม่ได้ห้ามให้ทำนะ แต่..เมื่อทำแล้วรู้แล้ว ก็ควรหยุด อย่ายึดติดอีกเลยนะครับ เพราะมันไม่เกิดผลดีตามมานะครับ / เว้นเสียแต่ ทำเพื่อประโยชน์ส่วนรวมตามที่เห็นว่าจำเป็นจริง ๆ นะครับ

(จงพิจารณาอย่างมีสติ อย่าพึ่งเชื่อนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2020
  5. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่า อธิษฐานในทางธรรม จะดีกว่าคับ อธิษฐานแบบนี้จะมีผลทั้งทางโลกทางธรรมที่เกิดประโยชน์กว่า คือครอบจักรวาลกว่า เช่น "ขอให้ไม่มีทุกข์ มีแต่ความสุข เข้าถึงมรรคผลนิพพาน" ประมาณนี้แหละครับ

6. ข้าวฟ่างครับ

ข้าวฟ่างครับ สมาชิกใหม่

รับลูกศิษย์เพิ่มมั้ยครับ อาจารย์

7. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาสาธุกับเพื่อนด้วยครับ

และขออนุโมทนาบุญกับ คุณ Nopphakarn ที่ได้ชี้แนะครับ

ผมมีประสบการณ์เรื่องอธิษฐาน ส่วนมากเป็นเรื่องเกี่ยวกับพระธาตุครับ

เท่าที่จำได้ก่อนอธิษฐานก็รวบรวมสมาธิ ขออำนาจคุณพระรัตนตรัยบุญกุศลที่ได้ทำมา และถ้ามีบุญสัมพันธ์กับครูบาอาจารย์ ก็ขอให้.....

1.อธิษฐานขอพระธาตุของหลวงพ่อเกษมเสด็จมาที่พระเครื่อง
    2.อธิษฐานขอเส้นเกศาของหลวงพ่อเกษมเสด็จมาที่พระเครื่อง
    3.อธิษฐานพระธาตุของหลวงปู่ดู่เสด็จมาที่พระเครื่องที่เป็นรูปเหมือนของท่าน
    4.อธิษฐานขอพระบรมธาตุเสด็จมาในมือ ตอนที่ไปทำบุญพระจักษุธาตุกับพระอาจารย์ประจักษ์ วัดสัมพันธวงศ์ ตอนปลายปี 2553 (พระบรมธาตุที่เสด็จมาคือ พระโลหิตธาตุสีบานเย็น เสด็จมาอยู่ในมือขณะที่กำลังประนมมือไหว้พระอาจารย์ประจักษ์อยู่ คือก่อนผมไปกราบพระจักษุธาตุผมตั้งจิตอธิษฐานที่บ้านก่อนไปกราบ)

ผมขอรบกวนถามคุณ Nopphakarn ด้วยครับ คือผมสงสัยการทำสมาธิแล้วตั้งจิตระลึกถึงครูบาอาจารย์ที่ท่านอยู่ไกลสี่ห้าร้อยกิโลเมตร แล้วท่านโทรมาถามว่า มีอะไรหรือ ท่านบอกว่า เห็นเป็นตัวผมขึ้นมาในสมาธิ ลักษณะที่เกิดขึ้นแบบนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ และตอนที่ผมรวบรวมสมาธินั้นจะมีผรณาปีติเกิดขึ้น ไม่ทราบผรณาปีติทืี่เกิดขึ้นนั้นมีความสัมพันธ์กับสิ่งที่เกิดขึ้นหรือไม่ครับ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบเป็นสีแทนนะ

เรียกว่า ญานวิถี หรือ วิถีญาน ก็ได้ครับ....
    คือ มันจะเป็นในส่วนของความสามารถทำได้ของจิต
    ที่เกี่ยวข้องกับ ตบะ ฌาน ญาณ สมาธิ สัมผัส กำลังจิต ได้หมด
    แต่เราอุปโลกน์คำเรียกเพื่อจัดกลุ่มให้ง่ายขึ้นว่า ญานวิถีนั่นหละครับ
    ในส่วนเรื่องที่ ครูบาร์อาจารย์ท่านรับรู้
    เป็นเรื่องของความสามารถทางจิต
    ในลักษณะที่เป็นสัมผัสแบบภายใน บวกกับสมาธิ และ รับรู้ด้วยญาณ

ส่วนที่เราส่งไป เป็นเรื่องสัมผัสภายใน บวกกับสมาธิ
    ถ้าสมมุติว่า ท่านกำลังระลึกนึกถึงเรา แล้วเรารับรู้ได้ เหมือนท่าน
    เราก็จะเพิ่มส่วนญานเข้ามาอีกนั่นเอง

ตอนที่่รวบรวมสมาธิอยู่นั้น กำลังในส่วนสัมผัสภายในมันทำงาน
    บวกกับการอฐิษฐานตอนนั้น
    แล้วตัวจิตตอนนั้นตัดกายได้ชั่วคราว(ผลของสัมผัสภายใน
    ที่มาจากช่วงท้อง) เข้าสู่โหมดพลังงานกึ่งๆอรูปฌาน
    กลายเป็นตัวจิตพลิกเข้าสู่โหมดพลังงาน
    ออกไปเชื่อมกับพลังงานภายนอกที่เป็นพลังงาน
    ต้นกระแส(ต้นกระแสในที่นี้คือท่านที่ระลึกถึงอยู่) ตัวกระแสมันวิ่งขึ้นไป
    ข้างบนศรีษะออกไปภายนอก ออกไปเชื่อมกระแสท่านที่ระลึกถึงอยู่
    มันเลย เกิดอาการซู่ซ่าทางกายขึ้นมาได้ แต่ด้วยที่ตอนส่งกระแส
    ออกไปเชื่อมมันขึ้นไปทางด้านบนศรีษะนั้น ถ้าให้คาดก็จะเกิดอาการ
    ซู่ซ่าทางศรีษะร่วมด้วยนั้นเอง... พวกนี้พอกำลังสมาธิสะสมมากกว่านี้
    เวลาจิตมันตัดกายชั่วคราวเข้าสู่โหมดพลังงานอีกครั้งแบบเดิม
    หรือว่าสมมุติว่า เราระลึกถึงท่านอีกในครั้งต่อๆไป
    อาการทางกายเหล่านี้ก็จะหายไปได้เอง ซึ่งถือว่าเป็นขั้นต่อมา....

เครเนาะ พอเข้าใจได้เนาะ

9. poon-pan

1

พอเข้าใจประเด็นหลักๆครับ อาการทางกายตอนเชื่อมเป็นแบบที่บอกมาเลยครับ

ถ้าเทียบตามที่คุณ Nopphakarn ชี้แนะมา เวลาที่ผมตั้งจิตไปกราบพระพุทธรูปของวัดที่อยู่ห่างไกล อาการที่เกิดขึ้นก็จะเหมือนกับตอนที่นึกถึงครูบาอาจารย์แสดงว่า เราได้เชื่อมต่อสำเร็จแบบนั้นนะครับ

ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับหลักการเดียวกันเพียงแต่น้อมจิตกราบท่านเอา
    หรือจะดึงท่านมาปรากฏในมุมสูงด้านหน้าแล้วน้อมกราบก็ได้ แล้วแต่ถนัดและความเหมาะครับ

11. poon-pan

1
    กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ สาธุ

ถ้าผมอยากจะขอพูดคุยสอบถามเรื่องการปฏิบัติผ่านทาง PM นี้ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ครับ

12. บุรุษไร้เงา

ไม่เคยมีลูกศิษย์ และไม่เคยรับใครเป็นศิษย์เพราะไม่เคยคิดเป็น
    อาจารย์ทางด้านนี้ ปกติมีแต่แนะนำในส่วนที่แนะนำได้
    และพาทำเลยในบางเคส บางกรณี เป็นคนๆไป
    และ ปกติทั่วไป คนจะเรียกพี่เฉยๆ..

13. poon-pan

1
    ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Nopphakan ครับ