มีใจให้พระสงฆ์ บาปมั้ยคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย VanillaSky, 6 มีนาคม 2020.

1. VanillaSky

VanillaSky สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ เราเพิ่งมาสมัครและตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก เพราะรู้สึกร้อนใจมากกับสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเอง

เรื่องมีอยู่ว่า เรารู้จักผู้ชายคนนึงค่ะทางอินเตอร์เน็ต รู้จักกันจากการเล่นเกมออนไลน์ และก็มาคุยกันในไลน์ตั้งแต่เดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว เค้าเป็นฝ่ายเข้าหาเราค่ะ และอายุอ่อนกว่าเรา เค้า 25 เรา 31 คุยกันมาจนถึงเดือนกุมภาปีนี้ คุยๆหายๆ แต่ก็ติดต่อกันมาตลอด ลักษณะการคุยก็เหมือนคนคบหาดูใจกันค่ะ มีบอกฝันดี คิดถึงนะ จุ๊บๆก็มีค่ะ เรียกกันว่าที่รัก มีคุยทะลึ่งทะเล้นบ้างตามปกติ แต่ไม่ได้ถึงขนาด 18+ ความสัมพันธ์ก็ไม่ได้เชิงว่าดีค่ะ ก็มีทะเลาะกัน ไม่เข้าใจกันบ่อย แต่ตัดกันไม่เคยขาด สุดท้ายก็กลับมาหากันทุกครั้ง เราสองคนคุยกันทางไลน์ค่ะ แบบแชท และโทรคุยไลน์ ไม่ได้วิดีโอคอลเพราะอีกฝ่ายบอกว่าไม่ชอบ เราก็เลยไม่ได้เซ้าซี้อะไร

จนวันนึงเราพบความจริงว่า คนที่เราคุยด้วยอยู่ตลอด ที่จริงเป็นพระค่ะ บวชอยู่ที่วัดแถวบ้านเราเลย บวชมาจะ 4 ปีแล้ว แล้วเราก็ช็อคมาก คิดว่าจะตกนรกมั้ยนะ ตลอดเวลา 7-8 เดือนที่คุยกันเหมือนหนุ่มสาวจีบกัน เราก็มีส่วนทำให้พระเกิดกิเลสถึงแม้จะไม่มีเจตนาก็ตาม แต่เราก็รู้สึกไม่ดีมากๆ เราจะบาปมั้ยนะ พระโกหกเราหลายเรื่องมากค่ะ แต่งเรื่องเป็นคุ้งเป็นแคว เราไม่โกรธนะคะ แต่เสียใจและเสียความรู้สึกมากกว่า เลยตัดสินใจบอกพระไปว่ารู้ความจริงแล้วนะ เมื่อวันที่ 25 กพ ที่ผ่านมา ขอยุติความสัมพันธ์ ขออโหสิกรรม แล้วก็ขอให้ทุกอย่างจบลงในชาตินี้ และบอกพระว่าอย่าไปทำแบบนี้กับใครอีก มันบาป อาบัติสังฆาทิเสส พอพระรู้ว่าเรารู้ความจริง พระก็หายไปแบบไม่มีคำขอโทษใดๆ ไม่แก้ตัวอะไร

ทีนี้ปัญหามันเกิดขึ้นหลังจากนั้นแหละค่ะ คือเราคิดถึงพระค่ะ คิดถึงช่วงเวลาที่ผ่านมา ที่เคยคุยกันเกือบทุกคืน ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมมันร้อนรน ทั้งๆที่เราไม่ควรมีความรู้สึกสเน่หาใดๆกับพระ เพราะเรารู้ความจริงแล้ว แต่กลายเป็นว่า เราตัดพระออกไปเอง แต่กลับทรมานใจซะเอง ก่อนหน้านี้เราไม่รู้ว่าท่านเป็นพระ แต่ตอนนี้เรารู้แล้วเรากลับบังคับเจตนาในใจไม่ได้ อาจจะด้วยความผูกพันธ์หรืออะไรก็ตาม เราจะบาปมั้ยคะ เพราะก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับความรู้สึกที่มันเกิดไปแล้ว มันทำอะไรไม่ได้จริงๆค่ะ ตอนนี้โดนความทรงจำโบยตีอยู่ค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง เราสวดมนต์แผ่เมตตาให้พระทุกคืนนะคะ ปรารถนาให้พระมีความสุข ตั้งมั่นในศีลในธรรม แต่พอเรื่องราวในอดีตมันย้อนมา ใจก็จะไม่สงบ เป็นทุกข์มากเลยค่ะตอนนี้

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ เป็นพระ แต่ เล่นเกมส์ออนไลน์ แล้ว จีบผู้หญิง
    +++ แล้วมันเป็นพระ ตรงไหน ตรงนี้เป็น ฆราวาส เต็มตัว
    +++ อ้อ เตรียมตัว "สึก"
    +++ ตรงนี้เป็น "ภาษาพระ หรือ ภาษาฆราวาส"
    +++ ก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่า "ความเป็นพระ" ไม่มีเหลืออยู่เลย
    +++ เป็น เวรกรรม/วิบาก 2 ฝ่าย ไม่ใช่ฝ่ายเดียว

+++ หาก "ไม่รู้" ว่าเป็นพระในเครื่องแบบ ก็เป็นเรื่องทางโลกแบบธรรมดา
    +++ หาก "รู้" ว่าเป็นพระในเครื่องแบบ ก็เป็นเรื่อง กรรม/วิบาก แบบ ไม่ธรรมดา

+++ เป็นพระ "รู้" อยู่แล้วว่า ตนอยู่ในเครื่องแบบ ก็เป็นเรื่อง กรรม/วิบาก แบบ ไม่ธรรมดาอยู่แล้ว
    +++ แต่ยังฝืนทำ บวชมา 4 ปีแล้ว ไม่ใช่ว่าจะไม่รู้ ว่า อะไร ควร/ไม่ควร แต่ฝืนทำ
    +++ ตรงนี้ "วิบากฝ่ายพระ จะ สาหัสมาก" ไม่รอด แน่นอน แบบเดียวกับไอ้พวก "ภิกษุมหาโจร"
    +++ เพียงแต่ตรงนี้ เป็นการ "ปล้นศรัทธาชาวบ้าน" เป็นส่วนหนึ่งของ "ทำลายศาสนา" เหมือนกัน
    +++ ตรงนี้ ทำได้ "ถูกต้อง" แล้ว สมควรทำ
    +++ ตรงนี้เรียกว่า "สัญญาหลอน" ความจำ อาละวาดแบบ "โรคย้ำทำ/ย้ำคิด"
    +++ ไม่นาน ความจำในเรื่องอื่น ๆ จะสั้นลง เป็นต้นเหตุของ "อัลไซเมอร์"
    +++ สำหรับผู้ที่ "ไม่ได้ฝึก กรรม-ฐาน" ก็ให้ สังเกตุอาการ "ย้ำนึกย้ำคิด" ให้ดี
    +++ เมื่อมัน "เริ่ม นึก/คิด" ก็ให้ "เปลี่ยนเรื่อง นึก/คิด ทันที" เป็นเรื่อง "กุศล" เท่านั้น
    +++ ตรงนี้ "แผ่ผิดตัว" ในยามที่ แผ่ถึงพระ (ทุศีล) มันก็ "นึกคิดถึงพระ (ทุศีล)" เท่ากับ "ย้ำคิด/นึก" ทุกครั้ง
    +++ ให้เปลี่ยนเป็น "ระลึกถึง ความดี/คุณธรรม ที่เคยทำมา ดีกว่า" ตรงนี้เป็น "เปลี่ยนเรื่องคิด"
    +++ พยายาม ทำให้ทันก็แล้วกัน ไม่งั้นจะ "ติดจมปลัก กับ บ่วงกับดักของความคิด"

+++ เป็นพระ แต่ "ไม่บอกว่าเป็นพระ" นั้นชี้ถึง "จิตมัน ไม่ใช่พระ" นั่นเอง
    +++ แค่นี้นะ

3. VanillaSky

ขอบคุณมากเลยนะคะ สำหรับทุกคำแนะนำ จะพยายามหักห้ามใจตัวเองให้ได้ค่ะ ช่วงที่คุยกับพระฉันท์ ญ / ช ไม่ทราบเลยจริงๆค่ะว่าเป็นพระ พอมารู้ทีหลังถึงได้ตัดเลย เหลือแต่ความรู้สึกทางใจ ส่วนที่แผ่เมตตาให้ เพราะคิดว่าพระคงเป็นเจ้ากรรมนายเวร สร้างวิบากกรรมร่วมกันมา คิดว่าจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้บ้าง ไม่ทราบเลยค่ะว่าไม่ควรแผ่ให้ ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

4. Justnobody

Justnobody สมาชิก

เท่าที่อ่านดูนั่นเป็นพระปลอมนี่ครับ พวกอาศัยวัดอาศัยผ้าเหลืองทำมาหากินยังชีพไปวันๆ พวกนี้มีเยอะนะ ดีบุญเก่ารักษาท่านรู้ตัวเสียก่อนเลยไม่ถลำตัวไปมาก
    1. เขาไม่ได้เป็นพระ ไม่บาปครับ แต่ดูไม่ค่อยเหมาะเพราะเขายังห่มผ้าเหลืองอยู่
    2. คนไม่ดีแบบนั้นถ้ายังคงสุงสิงด้วยท่านเองจะเดือดร้อนเพราะเขาสักวัน พระดีๆยังมีอยู่ครับ ส่วนพระปลอมอยู่ห่างๆไว้จะปลอดภัยกับตัวท่านเอง

5. VanillaSky

คงจะไม่เข้าใกล้แล้วค่ะ ไม่งั้นคงจะต่อเวรต่อกรรมกันไปอีก ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ