ยันต์พระเจ้า 16 พระองค์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 31 มีนาคม 2007.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

ยันต์พระเจ้า 16 พระองค์
    เป็นยันต์คงกระพันชาตรี บูรพาจารย์ในอดีตได้กล่าวยกย่องไว้ว่าเป็นยอดทางคงกระพันชาตรี พระพิจารย์ วิจารโย วัดโพธิผักไห่ จ.พระนครศรีอยุธยา ได้ศึกษาจากตำรา พบว่าระบุไว้เป็น 3 พระคาถาดังนี้<O:p
    <O:p

พระคาถาที่ 1 พระเจ้า 16 พระองค์ ตัวผู้<O:p
    ลงอักขระว่า นะมะนะอะ นอกอนะกะ<O:p
    กอออนออะ นะอะกะอัง

พระคาถาที่ 2 พระเจ้า 16 พระองค์ ตัวเมีย<O:p
    ลงอักขระว่า อุมิอะมิ มะหิสุตัง<O:p
    สุนะพุทธัง อะสุนะอะ

พระคาถาที่ 3 มหาชาตรี เป็นบทภาวนารักษากระดูกและอวัยวะภายใน<O:p
    ลงอักขระว่า อุสุสุททา กาภะมาทะ<O:p
    ชานะมิสุ มุทุอุอะ<O:p

แต่ละพระคาถามี 16 มีข้อบ่งใช้สำหรับเสกข้าวกิน 3 คำ 3 เดือน เป็นคงกระพัน 2 ปี กระดูกเป็นทองแดงเป็นยอดวิชาชาตรี ตามอักขระวิธีพระเวทย์ทางพุทธศาสนา

อนึ่งหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง จ.อ่างทอง ครูบาอาจารย์ของ พระพิจารย์ ได้สร้างตระกรุดลงยันต์ คาถาพระเจ้า 16 พระองค์ ล้อมด้วยอิติปิโส 8 ทิศ แผ่นหลังลงคาถาหัวใจ 108 ซึ่งทำได้ขลังมาก จนเป็นแรงดลใจให้ พระพิจารย์ หยิบเอามาสร้างตระกรุดตามแนวของครูบาอาจารย์ พร้อมลงคาถาปิดทวาร นะโมตาบอด คาถาอุดปืน เจริญมนต์ปลุกเสก ตามครูบาอจารย์<O:p

พระพิจารย์ ได้จัดสร้าง ตระกรุด พระเจ้า 16 พระองค์ ด้วยตระกั่วยาว 4 นิ้ว ถักลายตะเข้ขบฟัน ตอก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2008
  2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาด้วยครับผม
    -----------------------------------------------------------------------
    ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติและปฏิบัติในธรรม

3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขยายให้อักษรใหญ่ขึ้นครับ

ยันต์พระเจ้า 16 พระองค์ <O:p</O:p
    เป็นยันต์คงกระพันชาตรี บูรพาจารย์ในอดีตได้กล่าวยกย่องไว้ว่าเป็นยอดทางคงกระพันชาตรี พระพิจารย์ วิจารโย วัดโพธิผักไห่ จ.พระนครศรีอยุธยา ได้ศึกษาจากตำรา พบว่าระบุไว้เป็น 3 พระคาถาดังนี้<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    พระคาถาที่ 1 พระเจ้า 16 พระองค์ ตัวผู้<O:p</O:p
    ลงอักขระว่า นะมะนะอะ นอกอนะกะ<O:p</O:p
    กอออนออะ นะอะกะอัง<O:p</O:p
    พระคาถาที่ 2 พระเจ้า 16 พระองค์ ตัวเมีย<O:p</O:p
    ลงอักขระว่า อุมิอะมิ มะหิสุตัง<O:p</O:p
    สุนะพุทธัง อะสุนะอะ<O:p</O:p
    พระคาถาที่ 3 มหาชาตรี เป็นบทภาวนารักษากระดูกและอวัยวะภายใน<O:p</O:p
    ลงอักขระว่า อุสุสุททา กาภะมาทะ<O:p</O:p
    ชานะมิสุ มุทุอุอะ<O:p</O:p
    แต่ละพระคาถามี 16 มีข้อบ่งใช้สำหรับเสกข้าวกิน 3 คำ 3 เดือน เป็นคงกระพัน 2 ปี กระดูกเป็นทองแดงเป็นยอดวิชาชาตรี ตามอักขระวิธีพระเวทย์ทางพุทธศาสนา<O:p</O:p
    อนึ่งหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง จ.อ่างทอง ครูบาอาจารย์ของ พระพิจารย์ ได้สร้างตระกรุดลงยันต์ คาถาพระเจ้า 16 พระองค์ ล้อมด้วยอิติปิโส 8 ทิศ แผ่นหลังลงคาถาหัวใจ 108 ซึ่งทำได้ขลังมาก จนเป็นแรงดลใจให้ พระพิจารย์ หยิบเอามาสร้างตระกรุดตามแนวของครูบาอาจารย์ พร้อมลงคาถาปิดทวาร นะโมตาบอด คาถาอุดปืน เจริญมนต์ปลุกเสก ตามครูบาอจารย์<O:p</O:p
    พระพิจารย์ ได้จัดสร้าง ตระกรุด พระเจ้า 16 พระองค์ ด้วยตระกั่วยาว 4 นิ้ว ถักลายตะเข้ขบฟัน ตอก

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    โมทนาความรู้ครับ อยากได้ภาพยันต์ พระเจ้า 16 พระองค์ครับใครมีภาพให้ชมบ้าง ?

5. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006

6. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    151
    นำภาพมาให้ชมครับ ยันต์พระเจ้า 16 พระองค์
    ขอบคุณข้อมูลจาก

7. ศิษย์ท่านแช้ม

ศิษย์ท่านแช้ม สมาชิก

15 มิถุนายน 2008
    คาถาบทที่สามผมไม่เคยเห็นเลยครับ ขอบคุณมาก

8. ศิษย์ท่านแช้ม

คาถาบทที่3คงถูกต้องทุกตัวอักขระนะครับ

9. ศิษย์ท่านแช้ม

ถามเพื่อความแน่ใจครับเพราะผมไม่เคยรู้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ กราบอนุโมทนากับทุกท่านค่ะ มีโอกาสนำรถไปเจิมก็ได้ยินพระคุณเจ้าท่านสวดบทเริ่มเป็นพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า และมีพระคาถาพระเจ้า 16 พระองค์ด้วยค่ะ เจิมเสร็จท่านตบเบาะรถ 3 ครั้ง...ขนลุกแบบบอกไม่ถูกเลยค่ะ กำลังใจเกิดอ่ะค่ะ. เจริญในธรรมทุกท่านค่ะ..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2015
  11. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012

หากท่านผู้รู้มีคาถาล้างบริสุทธิื์ของท่านขุนพันธ์ ช่วยนำมาลงเป็นวิทยาทานด้วย จักขอบคุณยิ่ง ที่จะได้ศึกษา ทางเว็บพลังจิตก็ยังไม่เคยเจอนะ

12. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ผมสงสัยว่าท่อนสุดท้าย เป็นอันไหนที่ถูก ดูมาหลายที่มีต่างกันอยู่ คือ คำว่า อะสุนะอะ หรือ สุอะนะอะ กันแน่ ขอรบกวนท่านผู้รู้ครับ

13. คนจรขาจร

คนจรขาจร สมาชิกใหม่

ตำราสมุดข่อยมีหลายแบบยันต์ครับ ยันต์พระเจ้า16พระองค์ ในสมุดข่อยได้บบรรทึกไว้ด้วยกันทั้งหมด5แบบด้วยกัน..มีสมุดข่อยอยู่190ฉบับ เอามาให้ชมพอสังเขป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2021