ย้อยรอยตำนาน "พ่อขุนผาเมือง"ภาคพิเศษ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 2 ตุลาคม 2007.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระบรมราชานุสาวรีย์กษัตริย์:พญางำเมือง(ซ้าย),พญามังรายมหาราช(กลาง),พญาร่วงหรือพ่อขุนรามคำแหงมหาราช(ขวา)ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  2. tai yi fan

tai yi fan เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ผม มีคนที่มีญาณ มาทักครับบอกว่า ในอดีตเคยเป็นลูกหลานโดยตรงของพ่อขุนผาเมือง แต่แปลกใจมากเลยครับ ทำไมเกิด ในเขตของพระยาพิชัยดาบหัก หมอดูได้พูดว่าชีวิตมีแต่ความสะดวกสะบาย โดยบารมีของท่านพ่อขุนผาเมืองครับ อยากทราบว่ารายพระนามพระราชธิดา หรือ พระโอรสของพ่อขุนผาเมืองมีใครบ้างครับ ขอบคุณครับ

3. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ทำไมเงียบไปหนออยากอ่านต่ออีกครับ

4. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
    บทความนี้ดีมากเลยค่ะ เป็นประวัติศาตร์ไทยที่เรายังไม่เคยรู้เลย

5. zadinbad

zadinbad สมาชิก

..........รายละเอียดเยอะดีครับ ผมคนในพื้นที่แท้ๆ ยังไม่รู้รายละเอียดขนาดนี้เลย
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันหาข้อมูลมาได้ขนาดนี้
    ..........ยังไงใครผ่านอนุสาวรีย์พ่อขุนผาเมืองก็แวะไปสักการะท่านด้วยนะครับ มีคนรู้จักท่านไม่มาก นอกจากจะเป็นคนในจังหวัดหรือใกล้เคียง ฝากไว้ที่กระทู้นี้ด้วยนะครับผม

6. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    พระนางสิงขรนางไปเกิดยังครับ

7. Grace Mongkhonsin

Grace Mongkhonsin สมาชิกใหม่

พระศรีอารย์คะ

8. Grace Mongkhonsin

อสุรินทราหูคือ ทักษิณ ชินวัตร ชาตินี้คะ เป้นนิยตโพธิสัตว์ใช่คะ ส่วนพระเจ้าตากสินมหาราช ท่านเป็นพระโพธิสัตวฺ์์์์ได้รับพุทธพยากรณ์์์์์์์์์จากพระพุทธเจ้า จะได้เป็นพระเจ้าสังขจักรพรรดิ7ชาติคะ ในอดีตก้อคือ ท้าวสักกะเทวะราช รึ มาฆมานพ คะ

9. Grace Mongkhonsin

พระนเรศวรทรงสวรรคตนะคะ ไม่ได้สละบัลลังก์ให้น้องคะ ท่านคือในหลวงร.9 เป้นนิยตโพธิสัตว์ในอนาคตวงศ์10องค์ เป้น วิริยาธิกะคะ
    ส่วนพระเอกาทศรถ ท่านคือ ร.8, พระเจ้าอโศกมหาราช, พ่อขุนรามคำแหงมหาราช, พระศรีอารย์คะ

10. พ่อผาแดง

พ่อผาแดง สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2020
    พระรามโพธิสัตว์ ครับ

11. พ่อผาแดง

พ่อผาแดง สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2020
    ที่พระธาตุจอมกิตติ ครับ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ขอตอบให้กระจ่าง....
    พ่อขุนผาเมือง คือ พระร่วงองค์หนึ่ง
    คือพระเจ้าสินธพอัมรินทร์

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เพื่อให้เข้าใจถูกต้องและใกล้เคียงที่สุด...
    พ่อขุนผาเมือง คือ หลานของพ่อขุนศรีเมืองมาน พ่อขุนศรีเมืองมานคือจิตเดียวกับพระร่วงโรจนฤทธิ์ หรือหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    พระนางสิงขร กลับชาติมาเกิดคือ พระเทพกษัตรี ลูกสาวของพระศรีสุริโยทัย และปัจจุบันก็มาเกิด อยู่โคราช
    พระนางปัทมาวดี หรือพระนางเข็มทอง คือจิตของพระสุพรรณกัลยา
    มาเกิดในสมัยร.9และได้เปลี่ยนภพไปรับหน้าที่พระแม่กวนอิม แล้ว
    พระนางปทุมวดี ไม่ได้ลงมาเกิด คือจิตของพระนางยสุนทราแห่งเชียงใหม่
    พระนางสร้อยมาลา ลงมาเกิดคือจิตของพระนางศรีปางตาล ...อันนี้ก็ให้ฟังไว้เป็นความรู้ทางธรรม อาจมีความคลาดเคลื่อนบ้าง แต่ก็ใกล้เคียงพอสมควร

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

พ่อขุนผาเมืองคือลิงที่ถวายน้ำผึ้งพระพุทธเจ้า
    พ่อขุนศรีอินทราทิตย์คือช้าง
    เป็นพระโพธิสัตว์ทั้งสองพระองค์

พระอสุรินทราหู คือ พระกาล
    พระเจ้าตากสินคือ พระศรีอาริยเมตไตรย