รบกวนท่านผู้รู้ดูให้หน่อยครับ พระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ฮาริกึ่มซาโบ้ย, 21 มกราคม 2013.

1. ฮาริกึ่มซาโบ้ย

ฮาริกึ่มซาโบ้ย สมาชิก

7 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับ กระผมเป็นผู้ที่เพิ่งเริ่มศึกษาเกี่ยวกับพระเครื่องน่ะครับ พระเครื่องที่บ้านของผมส่วนมากเป็นของคุณยายของผมทั้งสิ้น

แต่ที่อยากให้ทุกท่านดูคือ พระสมเด็จองค์นี้ล่ะครับ(คุณพ่อผมท่านว่าเป็นบางขุนพรหม..) คุณพ่อผมห้อยทุกวัน สภาพกรอบอาจมัวหมองหน่อยครับ แต่ผมกับคุณพ่อของผมก็ไม่แน่ใจเรื่องพิมพ์ครับ

คืออยากทราบว่าแท้จริงแล้วคือสมเด็จอะไร พิมพ์ไหน อะไรอย่างไรครับ

แล้วการเปลี่ยนกรอบเฉพาะตัวพลาสติกนั้นทำได้ไหมครับ คือคุณพ่อผมก็ไม่กล้าเอาไปเปลี่ยนครับ กลัวพระเสียหายอะครับ

จึงอยากรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      82
  2. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เอาเฉพาะเข้ากรอบอย่างเดียวนะครับ
    แนะนำให้ไปแถวร้านทองที่เขามีการเลี่ยมพระหน้าร้านเราจะได้นั้งดูด้วยเลย เขาทำดีนะครับโดยเฉพาะในห้างเดอะมอล์บางกะปิ ราคาเลี่ยม 100 บาทครับ

และการถอดออกจากกรอบเขาก็ใช้เครื่องเจียรพลาสติดด้านข้างทั้งสี่ด้าน กรอบจะหลุดออกอย่างง่ายดาย ไม่งัดให้เสียพระด้วย ปลอดภัยดีครับ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    พิมพ์ทรงน่าจะเป็นวัดระฆัง นะครับ

แต่รูปไม่ชัดต้องนิมนต์ออกจากกรอบมาก่อน

4. ๋JEEJEE

๋JEEJEE สมาชิก

องค์พระ ดูสวยมากครับ เก็บไว้ให้ดีนะครับ....หาร้านที่เชื่อใจได้ เวลาเปลี่ยนกรอบ แนะนำ อย่าให้คลาดสายตา หรือพาเพื่อนไปด้วย ....