รวมพลคนสู้ภัยพิบัติ ตอน ประกาศรวมพลบน Facebook

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย aries, 1 พฤษภาคม 2012.

1. เขามอ

เขามอ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    บ้านผมอยู่ สองพี่น้อง อยู่หลังตลาดเขต อ.พนมทวน ที่บ้านทำไร่อ้อยครับ กำลังมองหาที่สำรองฉุกเฉิน แถวด่านช้าง บ้านไร่ ห้วยคต ลานสัก ถ้ามีเวล ากะว่าจะอพยพไปทางอีสานเหนือ แต่ถ้าคนแก่ ไม่ยอมไปด้วย ก็ต้องหาที่ฉุกเฉินใกล้ ๆ แถว ด่านช้าง บ้านไร่ สำรองเอาไว้ เรื่องน้ำทะเลที่จะเกิดขึ้นเวลาแกนโลกพลิก ตามข้อมูลของ ZETA ที่ไปอ่านมา บอกว่า ใกล้ชายฝั่งต้องหาที่สูง 600-700 ฟุต ถ้าลึกเข้าไปในแผ่นดิน 100 ไมล์ ให้หาที่สูงประมาณ 200 ฟุต แถวด่านช้าง บ้านไร่ ทิศตะวันตก มีป่าทุ่งใหญ่นเรศวร และ เทือกเขาตะนาวศรี ขวางน้ำทะเลจากฝั่งพม่า ด้านทิศตะวันออก อยู่ไกลจากทะเล ไม่น้อยกว่า 200 km น้ำคงมาไม่ถึง ประกอบกับเป็นที่สูงด้วย แต่ สิ่งที่ต้องระวัง คือแผ่นดินไหว พื้นที่อยู่ใกล้แนวรอยเลื่อน ศรีสวัสดิ์ ท่านที่มีแผนจะไปหลบภัย ควรรวมกลุ่มกัน เพื่อจะได้ช่วยเหลือ ซึ่งกันและกันได้ ยามฉุกเฉิน

theeewong@gmail.com

2. เทวาธิราช

เทวาธิราช เป็นที่รู้จักกันดี

ในใจผมอยากไปอีสานเหนือมาก เพราะพื้นที่ส่วนนั้นค่อนข้างกว้าง และเดินทางไปสถานที่ต่างๆได้ หากน้ำทะเลมา ทางภาคอีสานน่ะจะฟื้นตัวเร็ว ระบบไฟฟ้า ประปาน่าจะกลับมาใช้ได้เร็ว แต่ถ้าเป็นภาคตะวันตก เมื่อน้ำท่วมจะถูกตักขาดจากภาคอื่นได้ง่าย ถึงจะมีพื้นที่อยู่บ้างแต่ระบบไฟฟ้าต่างๆจะกลับมาใช้ได้ยาก จะเดินทางไปภาคอื่นๆก็จะลำบาก เพราะต้องเดินทางอ้อมขึ้นไปทางด้านเหนือเลย แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็คงต้องไปที่ที่สูงที่อยู่ใกล้ที่สุด นั่นคือด่านช้าง แผนสำรองถ้าหากผมไปอีสานไม่ทันคือจะไปด่านช้าง และกะว่าจะไปดูลู่ทางไว้ เวลาต้องไปจริงๆจะได้มีเป้าหมายชัดเจนครับ ยินดีที่จะช่วยกันเตรียมพร้อมที่ด่านช้างครับ ถ้าใครมีแผนชัดเจนแจ้งมาได้เลยครับ ส่วนผมตอนนี้ก็เตรียมของตามแผนนี้ครับ
    1. ถ้าหากรถไปไม่ได้ ก็ต้องเดินทางพร้อมเป้สัมภาระครับ ของใช้ที่จำเป็นที่เอาไปได้มากที่สุด ยังกับจะไปออกค่ายเลยครับ เข้าป่าต้องเตรียมอะไรก็เตรียมยังงั้นเลย เพราะแถวด่านช้างเป็นป่าส่วนใหญ่ ถ้าเราต้องถอยร่นขึ้นเขา เราก็ต้องเตรียมอุปกรณ์สำหรับเดินป่า แล้วก็หาถ้ำที่ปลอดภัยหลบจากพายุ
    2.หากรถเราไปถึงสถานที่หลบภัยได้ ของในรถก็จะมากขึ้นหน่อยเพื่อให้อยู่ได้ให้นานที่สุด สถานที่ต้องเป็นที่ที่จอดรถหลบได้ สูงจากน้ำทะเลที่จะท่วมครับ กะว่าจะไปหาดูวัดน่าจะเหมาะสมสุด หาวัดที่อยู่สูง มีลานจอดรถ มีหลังคาให้รถด้วยน่ะจะดี ไม่มีไม่เป็นไร จากนั้นก็พักอาศัยที่วัด รวมกลุ่มช่วยเหลือกัน อาหารที่เตรียมไปในรถก็ช่วยคนอื่นได้ แต่อาจจะมองหาลู่ทางปลูกพืชผักกินเองเวลาอาหารหมดครับ
    3.หากมีเวลาเดินทางจริงๆ ผมคงเลือกไปอีสานเลย ตอนนี้มีที่แล้วครับขนาดไม่มากแค่ไร่กว่า เพราะปัจจัยน้อย แต่เป็นสถานที่เหมาะสม ที่ถมแล้ว กำลังจะวางแผนปลูกบ้านหลังเล็กไว้ และก็ปลูกพืชผักต่างๆและเลี้ยงสัตว์ไว้ อาหารก็คงจะสะสมให้มากที่สุด อย่างน้อยก็น่าจะให้อยู่ได้เป็นปีครับ บริเวณที่อยู่เขาปลูกข้าวกัน อาหารคงขาดแคลนไม่นานหลังจากนั้น ก็น่าจะซื้อขายกันได้ ที่ไม่มาก คงจะปลูกข้าวเหมือนคนอื่นไม่ได้ แต่คงจะเลี้ยงสัตว์อย่างไก่ไข่ เอาไว้ขายแลกข้าวได้ครับ หากผ่านวันที่ 20 นี้ไปได้ผมก็จะหาทางเริ่มปลูกบ้านขนาดเล็กไว้ แล้วก็เริ่มสะสมเสบียงครับ สถานที่มีวัดป่าสายหลวงปู่มั่นอยู่ไม่ไกล และผมค่อนข้างสนิทกับพระที่วัด เพราะเคยไปบวช หากว่าบ้านยังสร้างไม่เสร็จคงไปอาศัยอยู่ได้ครับ มีสถานที่พอสมควร แต่ที่วัดไม่ได้เตรียมการอะไร เพราะผมไม่ได้ไปบอกใคร เสบียงอาจจะไม่มี เดือนหน้ากลับไปผมจะวางแผนเพื่อเตรียมเสบียงไว้ อย่างน้อยก็จนกว่าเหตุการณ์รุนแรงผ่านไปและเริ่มต้นปลูกข้าวได้ใหม่ครับ ท่านใดต้องการการแนะนำ ยินดีน่ะครับ คุยกันได้ หัวอกเดียวกัน หากคนที่บ้านผมเห็นดีไปกับผมด้วยผมคงจะเตรียมการสะดวกมากกว่านี้ แต่คนทั้งบ้านผมเตรียมอยู่คนเดียว แต่ไม่เป็นไรครับเพื่อคนที่เรารัก เราเตรียมให้มากที่สุด หากไม่รอดไม่เป็นไรเพราะทำดีที่สุดแล้ว

3. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เตรียมพร้อมเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ อย่าลืมทำบุญกุศล รักษาศีล ฝึกสมาธิไว้บ้างนะครับ
    บุญจะช่วยท่านได้ ผมเองทำบุญและอธิษฐานผลบุญไว้ล่วงหน้า ถ้าจะมีภัยพิบัติอะไร ขอให้มีเหตุให้รู้ตัวล่วงหน้าและเตรียมการได้ทันการเสมอ ส่วนหนึ่งก็ได้จากข้อมูลในเว็บนี้บ้าง จากที่อื่นบ้าง บางส่วนก็อาศัยดูข้อมูลจากสถานการณ์จริงประกอบการตัดสินใจ

ถ้ามีกลุ่มที่หลบภัยที่เดียวกัน หรืออยู่ใกล้กัน ก็พยายามรวมตัวกันไว้บ้าง
    อาจจะมีกิจกรรม หรืองานบุญที่ทำด้วยกันเป็นกลุ่ม จะได้รู้จักกันมากขึ้น
    ช่วงนี้ก็เขียนคุยๆกันไปก่อนแบบนี้แหละครับ เมื่อรู้ว่าใครอยู่ที่ไหน เตรียมตัวอย่างไร
    จะได้มีแนวคิดในการเตรียมตัวหรือแนวทางอพยพมากขึ้นกว่าเดิม
    และได้บรรยากาศการรวมพลคนสู้ภัยพิบัติ เป็นการเกื้อหนุนให้กำลังใจกันไปในตัวครับ

4. aries

1
    ถ้าพอมีที่แต่ไม่กว้างมากนัก การเพาะเห็ดก็เป็นอาชีพที่น่าสนใจ เป็นงานในร่ม เด็ก หรือผู้สูงอายุก็มาช่วยกันทำได้ และเห็ดเป็นแหล่งอาหารที่มีประโยชน์ยามมีภัยพิบัติครับ

อาชีพอิสระ: ศูนย์การเรียนรู้ การเพาะเห็ดตำบลบ้านใหม่

5. aries

1
    เรื่องสมุนไพรก็เป็นเรื่องที่สำคัญ ที่ควรเรียนรู้ไว้ เพราะในยามที่เราไม่อาจหายามารักษาโรคได้ทันเวลาในยามมีภัยพิบัติใหญ่
    สมุนไพรใกล้ตัวอาจเป็นทางเลือกที่พอจะช่วยรักษาโรคได้ยามฉุกเฉินครับ

http://www.boonrarat.net/smunprai/2.5.htm

6. aries

1
  7. aries

1
    การเผาถ่านเป็นความรู้ที่ควรทราบไว้บ้าง วิธีเผาถ่านมีหลายวิธี แต่ที่นำมาให้ดูนี้เป็นวิธีเผาถ่านอย่างง่ายครับ

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1857&s=tblblog

8. aries

1
  9. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    คิดดี ปรารถนาดี มีการเตรียมการวางแผน เตรียมพร้อมที่ดี ไม่ประมาท มีความมานะพยายาม ตั้งมั่นทำแต่กรรมดี มีโอกาสรอดเพื่อทำกุศลไปอีกนาน
    ดีกว่าที่ไม่เตรียมอะไรเลย ... เรื่องนี้ ใครทำ ใครได้ อย่างไม่ต้องสงสัย

ส่วนเรื่องความเชื่อของคนใกล้ชิด เป็นกรรมส่วนตัว
    ไม่ว่าจะเป็นบุตร ภรรยา บริวาร ฯลฯ
    เราไม่บังคับ ไม่ตำหนิ ที่เค้าไม่เชื่อ อาจต้องวางอุเบกขา

สักวันเราจะเจอกัลยาณมิตร มาให้คำแนะนำที่ดี เจอทางรอดที่สวยงาม
    ตามบุญกรรมที่แต่ละท่านสั่งสมมา

ขอให้โชคดี ค่ะ

10. aries

1
  11. aries

1
  12. aries

1
  13. aries

1
  14. aries

1
    เรื่องการผลิตถ่านอัดแท่งจากแกลบ เว็บนี้มีข้อมูลเรื่องถ่านเยอะมาก แต่ตัวอักษรเล็กไปหน่อย

http://charcoal.snmcenter.com/charcoalthai/husk1.php

15. เทวาธิราช

ไปสำรวจสถานที่ ที่ด่านช้างและบ้านไร่มาครับ

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมหาเวลาเดินทางจากอำเภออู่ทอง สุพรรณบุรี ไปอำเภอด่านช้าง และก็อำเภอบ้านไร่มา มีข้อสังเกตุและแนะนำดังนี้ครับ

1.บริเวณเขตอำเภออู่ทอง เป็นบริเวณแอ่งครับ หากท่านเดินทางหลบภัยมาตามถนนสาย 333 ถึงบริเวณอำเภออู่ทอง ขอให้ทราบไว้เลยครับว่าความสูงบริเวณนั้นไม่ต่างจากแถวๆบริเวณริมทะเลเลย ผมเช็คด้วยเครื่องบารอมิเตอร์และก็เช็คจาก google ดูแล้วครับ ตรงกัน สูงจากระดับน้ำทะเลไม่เกิน 10เมตร
    ดังนั้นถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินแล้วมาถึงบริเวณนี้ให้ รีบขับรถต่อด่วนเลยครับ

2.พอไปถึงบริเวณตำบลดอนคาหรือประมาณ 20กิโลเมตรจากตัวอำเภออู่ทองทางก็จะค่อยๆเริ่มสูงขึ้นครับ จนถึงเขตตัวอำเภอด่านช้าง จะสูงประมาณ 70เมตร บริเวณพื้นราบไม่ปลอดภัยครับ เดินทางต่อไปทางอำเภอบ้านไร่ดีกว่า

3.ออกมาจากตัวอำเภอบ้านไร่ประมาณ 10 กิโลจะขึ้นเขาลูกหนึ่งครับ สูงประมาณ 200 เมตรครับ มีหมู่บ้านอยู่ด้านบน ไม่มากเท่าไหร่ หากไปบ้านไร่ต่อไม่ทันก็หาที่หลบภัยบนเขาบริเวณนี้ได้ครับ แต่กลัวว่าจะกลายเป็นเกาะไปนี่สิ ไปไหนต่อไม่ได้ ที่บริเวณนี้มีทางไปวัดป่าน้ำตกเขมโก ของหลวงปู่สังวาลล์ ซึ่งท่านละสังขารแล้ว ท่านเป็นลูกศิษย์ท่านหนึ่งของหลวงตามหาบัว ครับ ท่านเคยพูดถึงเรื่องภัยพิบัติไว้เหมือนกัน ท่านบอกว่าน้ำจะท่วมใหญ่ท่วมถึงชั้นสองของศาลาที่วัด เหตุนี้ท่านจึงอยากให้สร้างพระพุทธรูปปางไสยาสน์ไว้เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ ผมเข้าไปเช็คความสูงที่วัดท่าน วัดอยู่สูงประมาณ 150 เมตรครับ ดังนั้นบริเวณไหนที่อยู่ต่ำกว่า 150เมตรก็ต้องระวังด้วยน่ะครับ คำกล่าวของครูบาอาจารย์อย่าประมาท หากน้ำท่วมศาลาชั้นสอง บริเวณวัดก็ไม่เหลือครับ คงไปพักอยู่ไม่ได้ ก็เลยเดินทางต่อดีกว่า

4. จากวัดป่าน้ำตกเขมโกไปบ้านไร่ไม่ไกลครับ อีก 20 กว่าโล ถ้าดูแล้วยังพอไปได้ให้รีบเดินทางต่อดีกว่าครับ แต่ที่ต้องระวังคือพอลงจากเขาลูกนี้ ความสูงก็จะลดลงเรื่อยจนเหลือประมาณ 90เมตร หากน้ำอ้อมเขาลูกที่ผ่านมามาอีกด้านท่านก็จะเดินทางต่อไปไม่ได้ครับ ดังนั้นยังไม่ปลอดภัยให้รีบขับรถต่อเลยครับ
    5. มาถึงสามแยกทางไปบ้านไร่ครับ ความสูงอยู่ที่ 140เมตร ยังไม่ปลอดภัยดีครับ หากท่านเลือกที่จะหลบอยู่แถวบริเวณบ้านไร่ ก็เลี้ยวซ้ายเลยครับ หากจะไปต่อทางอุทัยแล้วขึ้นเหนือ ก็เลี้ยวขวา (ทางนี้ไม่ได้ไปสำรวจต่อ) พอเลี้ยวซ้ายมาตามทางไปอำเภอบ้านไร่ พื้นที่ก็จะสูงต่ำสลับกันครับอยู่ที่ 120-150เมตร แต่พอใกล้ๆตัวเขตตลาดจะอยู่ที่ 150เมตรเป็นส่วนใหญ่ ผมว่ายังไม่ปลอดภัยดี แต่ว่ารอดูสถานะการณ์ได้ครับ น้ำคงสูงไปมากกว่านี้ไม่มาก และคงเป็นคลื่นไม่รุนแรงเท่าไหร่ เพราะมีแนวเขาขวางไว้ ถ้าน้ำขึ้นเราก็สามารถไปต่อได้ครับ
    6.หากรออยู่บริเวณตลาดบ้านไร่แล้วเหตุการณ์ยังดูเงียบๆ ไม่รู้ว่าจะเกิดไม่เกิดแนะนำให้หาที่พักตามรีสอร์ทต่างๆก่อนครับ มีหลายที่มาก เพื่อรอติดตามเหตุการณ์อย่างใกล้ชิด อาจจะเติมเสบียงและน้ำมันรถเพื่อรอดูเหตุการณ์ว่าจะแย่กว่านี้ไหม หรือจอดรถรอที่ตลาดได้เลยครับ อีกสถานที่หนึ่งคือที่โรงพยาบาลบ้านไร่ อาจจะไปจอดรถรอดูเหตุการณ์ได้ครับ อยู่สูงประมาณ 160เมตรครับ (ท่านใดไม่เคยไปบ้านไร่ แล้ววางแผนจะไปที่นั่นแนะนำให้ศึกษาแผนที่ไว้น่ะครับ)
    7.หากเหตุการณ์แย่กว่าเดิมคือน้ำเริ่มท่วมมาในตัวตลาดและพื้นที่เมืองก็อพยพต่อครับ ใช้เส้นทางหน้าโรงพยาบาลแหล่ะครับ วิ่งต่อไปเรื่อยๆทางตำบลบ้านใต้ ความสูงจะมากขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าท่วมเกิน 150เมตร ก็ไม่น่าจะเกินมากครับ ดังนั้นเราถอยร่นขึ้นไปอีกไม่มากก็น่าจะปลอดภัย ผมลองขับรถไปเรื่อยๆความสูงไปได้ถึง 500เมตรเลยครับ แต่สูงมากก็ไม่ดีจะเสี่ยงกับดินถล่มครับ บริเวณสองข้างทางมีโรงเรียนอยู่หลายแห่งถ้าฉุกเฉินน่าจะขอพักอาศัยได้ครับ
    8.เริ่มตั้งแต่อู่ทองจนถึงบ้านไร่ มีปั้มน้ำมันหลายแห่งครับ 7-8 แห่งแวะเติมให้เต็มถังได้ตลอดครับ
    9.ผมรองหาดูบ้านเช่าบริเวณตลาดบ้านไร่ ไม่เจอครับ แต่มีอาคารพาณิชย์หลายที่ประกาศเช่าครับ ถ้ามีปัจจัยหน่อยก็มาเช่าไว้ได้ครับ และก็เตรียมเสบียงกรณีย้ายมาอยู่ครับ แต่ยังติดตรงที่ไม่รู้ว่าน้ำจะท่วมหรือเปล่านี่สิครับ เพราะความสูงใกล้เคียงกับที่วัดป่าเขมโกครับ (150เมตร) ถ้าหลวงปูท่านบอกว่าที่วัดท่านท่วมที่นี่ก็ไม่น่าไว้วางใจ อาจจะเสียเงินเช่าที่ไว้ฟรีครับ
    10.ตามทางจากโรงพยาบาลบ้านไร่ วิ่งขึ้นเขาไปเรื่อยๆ มีหมู่บ้านตลอดและก็ดูอุดมสมบูรณ์ดีครับ มีกล้วยปลูกตลอดทางไม่น่าอดตายครับ แต่ไม่เห็นบ้านไหนปลูกข้าวเลย สงสัยจะได้กินแต่กล้วย ผมเจอป้ายประกาศขายที่อยู่หลายจุด มีป้ายหนึ่งบอกขายที่ 270,000บาท พื้นที่ติดถนนขนาด 160ตารางวา ท่านใดสนใจไปดูได้เลยครับ ส่วนป้ายอื่นไม่บอกราคา แต่มีเบอร์โทร ผมไม่ได้จดมาครับท่านที่สนใจต้องวิ่งไปดูเอง แล้วก็มีบ้านหลังหนึ่งที่สร้างเสร็จแล้ว ติดถนนประกาศขายไว้ ท่านที่มีเงินเชิญเลือกได้ครับ
    สรุปครับ บริเวณบ้านไร่เป็นอีกพิ้นที่หนึ่งที่น่าสนใจ หากฉุกเฉินจริงๆแวะก่อนเลยได้ครับ หากเกิดเหตุแย่มากก็หลบขึ้นไปตามถนนขึ้นที่สูงได้เรื่อยๆ มีอาคารตามโรงเรียนต่างๆให้พักพิงได้ ของกินของใช้ต้องเตรียมเยอะหน่อยครับ เพราะถ้าน้ำท่วมบริเวณตลาด อาจจะหาของกินได้ยาก แต่หากว่าเราคาดการณ์ผิดไม่เกิดอะไรขึ้นก็พักนอนรีสอร์ทแถวนั้นสักคืน แล้วก็กลับ หรือเดินทางต่อไปอีสานหรือภาคเหนือทางจังหวัดนครสวรรค์ได้ครับ
    ที่ผมวางแผนไว้มีรู้ว่าจะใช้ได้จริงหรือเหมาะสมเพียงใด ท่านไหนที่มีข้อเสนอยังไงก็บอกกันได้ครับ จะได้เป็นแนวทางให้ผู้ที่ไม่มีเวลาไปสำรวจกันครับ

16. aries

1
    ขอบคุณมากครับที่แวะมาเล่าให้ฟัง เท่าที่ผมอ่านมา หลวงปู่ท่าน ไม่ได้บอกว่าน้ำจะท่วมที่วัดป่าน้ำตกเขมโกนะครับ แต่หมายถึงวัดทุ่งสามัคคีธรรม ที่สุพรรณบุรี วัดนี้จะมีสิ่งก่อสร้างเป็นรูปเรือ ท่านว่าพื้นน้ำเปียกหัวเรือครับ ผมยังไม่มีโอกาสไปที่วัดนี้ เลยไม่รู้ว่าเรือนี้สูงแค่ไหน ส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าที่วัดป่าน้ำตกเขมโกปลอดภัยแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องที่ชาวบ้านเขาไม่ปลูกข้าวกันเพราะพื้นที่เป็นที่สูงไม่เหมาะกับการปลูกข้าวครับ

17. aries

1
  18. เทวาธิราช

ถึงว่าครับ ผมเดินหาศาลารูปเรือในวัดก็ไม่เจอ เลยคิดว่าคงสังเกตุไม่ละเอียด แล้ววัดทุ่งสามัคคีธรรมอยู่ที่ไหนครับ ผมอยากลองตรวจสอบดู รบกวนถามคุณ aries ด้วยครับ ว่าน้ำจะท่วมที่ระดับใด ถ้าไม่ถึง 150 เมตร ผมก็ค่อยสบายใจว่าตัวอำเภอบ้านไร่น่าจะปลอดภัย ถ้าพอมีเวลาอาจจะหาเช่าห้องพัก หรือบ้านพักสักหลัง เอาไว้เก็บเสบียงบางส่วนไว้ครับ ถ้าหากขนไปกับรถพร้อมกันหมดคงลำบากพอดู วันนี้ได้โทรไปหาพระที่สนิทองค์หนึ่ง ท่านเคยไปพักแถวบ้านไร่ ท่านบอกว่าห่างจากตลาดไปทางอุทยานห้วยขาแข้งหน่อย มีวัดป่าอยู่ มีศาลาขนาดใหญ่ อาจใช้เป็นสถานที่พักพิงของผู้อพยพได้ครับ

19. aries

1
    วัดทุ่งสามัคคีธรรม ตั้งอยู่ที่ เลขที่ 110 หมู่ที่ 5 ต. หนองผักนาก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 ครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าระดับที่พื้นดินสูงเท่าไร หัวเรือสูงแค่ไหน แต่รวมๆแล้วคงไม่เกิน 20 เมตรจากระดับน้ำทะเลครับ ถ้าจะให้แน่ใจต้องไปเช็คที่สถานที่จริงครับ

20. aries

1
    การทำเกษตรแบบธรรมชาติ เป็นบทความที่รวบรวมความรู้ที่น่าสนใจหลายประการดังนี้ครับ

การทำน้ำหมักเชื้อจุลินทรีย์จากพืชสีเขียว และสด
    (Fermental Plant Juice : FPS)

น้ำหมักเชื้อจุลินทรีย์จากผลไม้สุก
    (Fermental Fruit Juice : FFJ)

การทำฮอร์โมนพืชสมุนไพร ( เหล้าดองยา )
    (Orient Herb Hormone Nutrial : OHN)

น้ำหมักเชื้อจุลินทรีย์จากน้ำซาวข้าว (นมเปรี้ยว)
    (Lactic Acid Bacteria : LAB)

การหมักน้ำซาวข้าวกับเปลือกไข่
    ( Ca แคลเซี่ยม )

การหมักน้ำซาวข้าวกับถ่านกระดูกสัตว์
    ( P ฟอสฟอรัส )

การทำน้ำหมักเชื้อจุลินทรีย์จากเศษปลา หอย ปู กุ้ง รกหมู ไส้เดือน
    ( Fermental Amino Acid : FAA )

การผลิตเชื้อราขาว ( ทำได้ 3 อย่าง )
    ( Indigenous Micro Organism : IMO )

การผลิตอาหารสัตว์ ( ทำได้ 2 ส่วน )

การสร้างคอกสุกร

การผลิตจุลินทรีย์ป้องกันและกำจัดศัตรูพืชและสัตว์โดยใช้สมุนไพรพื้นบ้าน

www.dld.go.th/pvlo_kop/kum/BORIHAN/TKG/2553/t2553.doc