ร่วมสร้างเจดีย์ 31องค์ที่ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย poysian, 30 พฤษภาคม 2016.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ขอบอกบุญร่วมสร้างเจดีย์ 30องค์ และมีองค์ใหญ่ตรงกลางอีก1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี โดยได้เริ่มสร้างมาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2559 ที่3เจดีย์แรกก่อน เรื่อยมาจนปัจจุบันคือ10องค์ จากผู้ร่วมทำบุญ1คนและทยอยร่วมทำกันมาทั้งที่เป็นเจ้าภาพทั้งองค์และร่วมตามกำลังปัจจัย สามารถชมภาพประกอบและมาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ ..// ร่วมสร้างเจดีย์30องค์ และเจดีย์องค์ใหญ่ 1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที077-2-04008-5. ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย. ครับ สาาาธุ *เจ้าภาพเจดีย์ทั้งองค์ ราคา 300,000บาท หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา*

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2018
  2. poysian

ภาพงานก่อสร้างเจดีย์3องค์แรก ในช่วงเริ่มต้นครับ

3. poysian

ภาพงานก่อสร้างเจดีย์3องค์แรก ในช่วงเริ่มต้นครับ //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

4. poysian

ภาพงานก่อสร้างเจดีย์3องค์แรก ในช่วงเริ่มต้นครับ //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

5. poysian

หรือติดตามภาพเพิ่มเติมได้ที่ facebook ชื่อ prayote tanganbhai จะมี2เฟส แต่ผมจะลงบอกบุญในเฟสที่มีหน้าผมยิ้มครับ //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

6. poysian

ร่วมสร้างเจดีย์30องค์ และเจดีย์องค์ใหญ่ 1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที077-2-04008-5. ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย. ครับ สาาาธุ *เจ้าภาพเจดีย์ทั้งองค์ ราคา 300,000บาท หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา* // มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2018
  7. poysian

8. poysian

เจดีย์3องค์แรกที่เริ่มต้นสร้า่ง ยังไม่ได้ทำยอดตรงบนสุด เนื่องจากทางวัดได้ทำโมลหล่อยอดเตรียมไว้แล้ว แต่ต้องรอทางผมและคณะนำพระบรมสารีริกธาตุและพระ,วัตถุมงคล ที่เตรียมจะนำขึ้นไปบรรจุ ถวายหลวงพ่อที่วัดก่อน และต้องทำพิธียกยอดครับ

9. poysian

หลังจากสร้างเจดีย์3องค์แรกเริ่มต้นแล้ว ทางวัดได้สั่งดิน,ทรายมาเทพื้นและลงเสา เพื่อสร้างเจดีย์องค์ต่อๆไปครับตามภาพ ตามงานที่ทางวัดได้จัดเตรียมไว้คือ สร้างเจดีย์30องค์ (ทาสีทอง) และมีเจดีย์ใหญ่ตรงกลางอีก1องค์

10. poysian

ร่วมสร้างเจดีย์30องค์ และเจดีย์องค์ใหญ่ 1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที077-2-04008-5. ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย. ครับ สาาาธุ *เจ้าภาพเจดีย์ทั้งองค์ ราคา 300,000บาท หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา* // มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ สร้างเจดีย์นี่บุญใหญ่ ได้มีเจ้าภาพเริ่มสร้างไปจำนวน10องค์แล้ว และมีเจ้าภาพที่จององค์ที่30องค์สุดท้ายไว้แล้วครับ มาโมทนาบุญกันนะครับ

11. poysian

วันนี้มีผู้โอนปัจจัยร่วมทำบุญมา2ท่าน ท่านแรกโอนมา1บาท และท่านที่2 โอนมา50บาท ..ไม่ใช่อานิสงฆ์เล็กๆนะครับ ..1บาทที่ท่านโอนมามีค่ามหาศาล ..สมัยก่อนช่วงที่ผมแทบจะไม่มีเงินติดตัว มีอยู่วันนึง มีคนแนะนำที่จะให้ไปดูโดมแก้วที่เสาชิงช้าเพราะมีผู้มีจิตศรัทธาอยากจะหาโดมแก้วครอบองค์พระนิรันตราย ที่ครอบแก้วเดิมชำรุดแตกร้าวไป ...ผมก็เดินไปหาแต่ไม่มีร้านไหนที่มีโดมแก้วตามแบบ ขากลับก็ได้เดินผ่านวัดมหรรณพารามวรวิหาร ..จู่ๆก็นึกอยากเข้าไปเดินไหว้พระ ตอนนั้นมีเงินติดตัวอยู่น่าจะ6บาท((เป็นเหรียญ5บาท1เหรียญและเหรียญบาท1เหรียญ) ก็เข้าไปไหว้องค์พระร่วงทองคำจากหน้าอุโสถ เห็นเขาทำบุญสังฆทานกัน ก็ได้แต่ยืนดู ไม่มีเงินจะทำอย่างเขา ก็เลยไหว้กราบพระเสร็จ เห็นตู้ทำบุญเขียนว่าตู้ทำบุญสังฆทาน ก็เลยหยิบเหรียญ1บาทออกมาทำบุญใส่ตู้ ใจก็นึกว่าหลวงพ่อครับ ผมขอทำบุญ1บาท หากวันหน้าพอมีปัจจัยก็จะมาทำบุญกับหลวงพ่อกับวัดนี้อีก ...แล้วก็ออกมา ขึ้นรถเมล์กลับบ้าน ตอนนั้นค่ารถเมล์3.50บาท ....ดังนั้นท่านที่ร่วมทำบุญมาวันนี้โอนมา1บาท ผมจึงว่าเป็นอานิสงฆ์ไม่น้อยเลยนะครับ มีน้อยเราก็ทำเท่าที่มีนะครับ สาาาธุ ..ขอให้ท่านที่โอนทำบุญ1บาทและ50บาทในวันนี้ ขอให้คำอธิฐานสมหวังทุกประการครับ

12. poysian

จากภาพตอนที่สร้างเจดีย์3องค์แรกแล้ว(ยังไม่ได้ทำพิธียกนอด เพราะรอพระบรมสารีริกธาตุและพระ วัตถุมงคลนำมาบรรจุ) ก็มีท่านผู้ร่วมทำบุญรวมๆปัจจัยกันมา สร้างต่อได้อีก5องค์ ทางวัดจึงได้เริ่มสั่งอิฐปูน และดินทราบมาเพิ่ม ..ดินนี่สำคัญเพราะต้องนำมาเทใส่ในฐานและโบกปูนปิดและเทลงช่วงกลางเจดีย์ให้แน่นเต็มแล้วจึงโบกปูนปิดจึงค่อยทอยทำส่วนบนต่อก็ต้องสั่งดินมาเทให้เต็มในทุกขั้นตอนครับ //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ **ตอนนั้นรวมแล้วก็ได้ปัจจัยที่สร้างเจดีย์ไปแล้วรวม 8องค์

13. poysian

ในการก่อสร้างเจดีย์จะมีค่าช่างทำเจดีย์จ่ายเป็นรายเดือนและมีชาวบ้านที่อาสามาช่วยขนดินใส่ในองค์เจดีย์ ช่วงที่ชาวบ้านมาช่วยทางวัดก็ต้องหาน้ำ น้ำแข็ง อาหารมาเลี้ยง เพราะช่วงนั้นอากาศร้อนสุดๆ .น้ำแข็งใส่น้ำหวานหรือไอติมนี่ช่วยได้เยอะครับ ช่วงนั้นก็มีผู้ร่วมทำบุญโรงทานไปครับ // มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

14. amreborn

amreborn เป็นที่รู้จักกันดี

นาย ชาลี แซ่จึง ร่วมทำบุญ 20.- โอนวันที่ 2/6/59 เวลา 8.49 น. ขอร่วมอนุโมทนาในบุญของทุกท่านด้วยครับ

15. poysian

อนุโมทนาด้วยนะครับ ได้รับแจ้งการโอนเงินทำบุญระบบอัตโนมัติในช่วงเช้าแล้วครับ สาาธุ //และเมื่อคืนช่วง2-3ทุ่ม มีผู้โอนปัจจัยร่วมทำบุญ20บาท ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ไม่ว่าใครจะร่วมทำมาเท่าไหร่ตั้งแต่ 1สลึงขึ้นไป ผมเอาลงบุญสร้างเจดีย์รวมทั้ง30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์ทั้งหมดครับ อนุโมทนาสาาาธุ

16. poysian

ในช่วงเริ่มต้นการสร้างเจดีย์3องค์แรก ได้บอกบุญในกลุ่มเฟสบุ๊คเท่านั้น ..ตอนนั้นก็มีผู้ร่วมส่งพระบรมสารีริกธาตุและพระวัตถุมงคลเพื่อมาร่วมบรรจุในเจดีย์(ผมยังไม่ได้นำขึ้นไปครับ จะรออีกซักช่วงปลายเดือนนี้น่าจะได้ขึ้นไปครับ) ชมภาพประกอบครับ ภาพแรกต้องขยายดูกันหน่อยนะครับ เป็นพระบรมสารีริกธาตุ องค์ใสๆเล็กอยู่ข้างๆของผอบครับ ส่วนภาพที่5 เป็นพระผงสมเด็จของหลวงปู่สุด วัดกาหลง ตอนที่ผู้เช่า เช่ามาจากวัดก็เป็นพระสมเด็จปกติ แต่ต่อมาก็สงสัยว่าทำไมมีเม็ดผลึกอะไรขึ้นมาทีละนิด พอเวลาผ่านไปถ้าส่องด้วยแวนส่องพระดูจะเป็นผลึกสีขาวมุกขึ้นกระจายเต็มองค์พระครับ (ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับว่าคือะไร) ..และภาพสุดท้ายเป็นเกศาของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช มีผู้ร่วมมาเพื่อบรรจุในเจดีย์ด้วยครับ มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

17. poysian

ในระหว่างการก่อสร้างเจดีย์ช่วงต่อๆมา ..หลวงพ่อท่านก็บอกมามีเรื่องจะปรึกษาคือจะต้องสร้างพระผงสมเด็จองค์เล็กเพื่อบรรจุในเจดีย์ จำนวนคือบรรจุพระผงสมเด็จองค์เล็ก999องค์ต่อ1เจดีย์ ผมก็นึกตาม ถ้า30เจดีย์ก็ต้องบรรจุพระผงสมเด็จ29,970องค์ ดังนั้นวิธีการจัดสร้างพระผงผมก็ไม่เคยได้ทำ หลวงพ่อก็แนะนำว่าเช่นพวกปูนเปลือกหอย น้ำมันตั้งอิ๊ว ผงว่าน108 อะไรประมาณน่ะครับ ตอนนั้นก็เลยหาทางเว็บที่เขามีจำหน่าย ก็ทราบราคาของต่างๆ แต่ทำสำคัญคือเราไม่รู้ส่วนผสมว่าต้องใส่อัตราส่วนเท่าไหร่ จึงเรียนบอกหลวงพ่อท่านว่า ผมขอหาปูนเปลือกหอยและผงว่านและน้ำมันตั้งอิ๊ว และส่วนผสมอื่น ส่งไปส่วนนึงก่อน เพื่อทางวัดจะได้ทดลองทำดูก่อน ถ้าได้อัตราส่วนเท่าไหร่ ถึงจะพอคำนวนได้ว่าสร้างพระผงสมเด็จองค์เล็ก29,970องค์ ต้องใช้ปูนกี่กระสอบและส่วนผสมต่างๆกี่กิโลกรัมครับ // ดังนั้นช่วงปลายเดือนนี้ผมจะนำสิ่งที่กล่าวมานี้ขับรถขึ้นไปถวายหลวงพ่อพร้อมพระบรมสารีริกธาตุและพระวัตถุมงคลต่างๆที่มีผู้ร่วมมาบรรจุในเจดีย์ ขึ้นไปถวายหลวงพ่อ และปรึกษาในส่วนงานสร้างเจดีย์ต่อครับ (ไม่เคยบอกบุญจัดสร้างอะไรเลย ครั้งแรกก็ตื่นเต้นและคิดว่าจะไหวมั้ยน้อเรา ..คิดไปคิดมาก็ เออเอา มีปัจจัยก็ทำ ช่วงไหนปัจจัยยังไม่มาก็ทำงานรอแล้วก็นอนพักให้สบายใจ..มือใหม่หัดบอกบุญน่ะครับ)

18. poysian

ร่วมสร้างเจดีย์30องค์ และเจดีย์องค์ใหญ่ 1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที077-2-04008-5. ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย. ครับ สาาาธุ *เจ้าภาพเจดีย์ทั้งองค์ ราคา 300,000บาท หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา*

19. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ ..มีผู้ไม่ประสงค์จะออกนามทำบุญเป็นเจ้าภาพเจดีย์2องค์(ยังไม่รวมค่าทาสีและประดับ) อนุโมทนาด้วยนะครับ //ดังนั้นตอนนี้ที่สร้างเจดีย์ขึ้นฐานและกลางองค์ไปแล้วมี10องค์ และท่านผู้ไม่ประสงค์จะออกนามทำบุญเป็นเจ้าภาพอีก2องค์ รวมแล้วก็เป็น12องค์ และมีผู้จองเป็นเจ้าภาพเจดีย์องค์ที่30อีก1อง์ รวมแล้วก็เป็น13องค์ครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ // ภาพงานก่อสร้างเจดีย์ทีผ่านมาครับ เวลาก่อสร้างไปถึงส่วนไหนอย่างไร หลวงพ่อท่านก็จะถ่ายภาพไว้เป็นระยะๆ เพื่อให้ดูความคืบหน้าและชาวบ้านที่มาช่วยกันสร้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2016
  20. poysian

ดูภาพเพิ่มเติมงานสร้างเจดีย์ที่ผ่านมาครับ คือจากที่ลงกระทู้ช่วงแรกจะเป็นเจดีย์ที่เริ่มสร้าง3องค์ และภาพที่เพิ่มเติมอีก6องค์ และจะมีเพิ่มเติมในวันถัดไปจนถึงองค์ที่10ที่ขึ้นฐานไว้แล้ว แต่รอช่างเนื่องช่างลากลับไปทำนาครับ// มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ