ร้องเรียนปัญหา เกี่ยวกับการเช่าพระเครื่อง - วัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 12 กันยายน 2008.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่านทราบ

เนื่องจากทางทีมงานได้รับเรื่องการร้องเรียนเกี่ยวกับการเช่าพระเครื่อง - วัตถุมงคล มามากมาย เกี่ยวกับการเช่าเช่น จ่ายเงินแล้วแต่ไม่ได้รับพระเครื่อง - และวัตถุมงคล หรือ ได้ไม่เหมือนองค์ในรูปที่แสดงโชว์ ฯลฯ ทำให้เกิดปัญหาตามมาอย่างที่ประสบพบเจอ

จึงเตือนให้สมาชิกระวังเรื่องการโอนเงิน ควรตกลงกันให้แน่ใจ และควรจ่ายครึ่งหนึ่งหรือมัดจำไว้ก่อนดีไหม ของส่งมาแล้วค่อยจ่ายที่เหลือ

หรือนัดรับของส่งของพร้อมจ่ายเงินด้วยตัวเอง หากไม่หลอกลวงกันน่าจะไปหาถึงที่ได้อย่างไม่ต้องปิดบัง

ผู้ติดต่อทำการเช่า-ซื้อและวางเงินกัน

ควรแสดงตัวตนที่แท้จริง เช่นบัตรประชาชน

มีแผนที่จริง เบอร์บ้าน เบอร์มือถือ สามารถ

ตรวจสอบได้ ไปหาได้ อาจส่งพีเอ็มแก่กัน ก็จะสร้างความเชื่อมั่น

และแสดงความสุจริตและจริงใจอย่างดีมากครับ

โดยเฉพาะผู้ให้เช่า หากใครไม่มีแผนที่ให้รู้ตัว

ตน ไม่มีเบอร์บ้าน ไม่มีเบอร์มือถือ ก็ไม่ควรมา

ตั้งกระทู้ให้เช่าประการใดทั้งสิ้น คัดกรองอย่าง

ดีเลยครับ

(หากมีผู้เสียหายจำนวนมากเป็นวงเงินสูง อาจเล่นงานให้ถึงที่สุดคือแจ้งความดำเนินคดี แต่ควรเป็นวิธีสุดท้าย)

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
    อดุลย์ เมธีกุล

ขอความร่วมมือ ควรแจ้งที่อยู่ ชื่อตัวตนของคุณ ให้เพื่อนสมาชิกทราบนะครับ

ถ้ามีบัตรประชาชนด้วยยิ่งดีใหญ่ เพราะมีปัญหาเกี่ยวกับสมาชิกที่พึ่งสมัครแล้วลงให้เช่าพระหรือทำบุญ แล้วปรากฏว่า หายเงียบไปเลย

ทางทีมงานจึงขอความร่วมมือกับท่านด้วยนะครับ อย่างน้อยก็เป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจ ซึ่งเพื่อนสมาชิกในเว็บ จะได้วางใจได้และเพื่อประโยชน์ของท่านเองครับ

ด้วยจิตคาระวะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2009
  2. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    สมควรครับ เป็นการแสดงเจตนาบริสุทธิ์
    แต่ข้อมูลไม่จำเป็นต้องเปิดเผยทั้งหมด
    อาจเป็นการแสดงระหว่างกันก็เพียงพอ

ขอบคุณมากที่เสนอความคิดนี้ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2008
  3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ดีมาก ๆ เลยครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากให้มีการแยกกระทู้พระเครื่องเพื่องานบุญออกจาก กระทู้ขายพระทั่วไปให้ชัดเจน เฉพาะงานบุญล้วนๆนะครับ ที่บอกว่าส่วนหนึ่งนำไปทำบุญก็ไม่ควรเข้าไปตั้งกะทู้ ส่วนห้องขายพระเครื่องกันเป็นพานิชย์ก็ว่ากันไป เดี๋ยวนี้ห้องพระเครื่องเปลี่ยนไปจากเดิมมาก คนเข้ามาเยอะ กะทู้งานบุญดีๆหลายกะทู้ตกไปบ่อยมาก เขาเหล่านั้นไม่ได้ทำเป็นอาชีพครับ ภาระหน้าที่มีให้รับผิดชอบทั้งทางโลกและพระศาสนาเยอะไม่ค่อยมีเวลามาตอบกระทู้บ่อยๆ ผมขอฝากไว้พิจารณาด้วยครับ

5. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

อนุโมทนาครับ อย่างไงผิด ก็แก้ไขในทางที่ถูก อย่าให้ถึงมีคดีกันเลย จะเสียมากกว่าได้ สาธุ

6. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

7. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    การหลอกลวงนับเป็นสิ่งที่ผิดศีลธรรม ผิดกฎหมาย สารที่นำมาลงบางครั้งไม่ชัดเจน ควรบอกชื่อ จริงนามสกุลจริง หมายเลขบัญชีธนาคาร ไม่ต้องบอกหมายเลข 13 หลักก็ได้ เพราะเอาของผู้อื่นมาอ้างใช้ได้ หรือสร้างขึ้นมาเอง(โดยใช้หลักการสร้างหมายเลข 13 หลัก ผมก็สร้างได้.. ไม่สามารถตรวจสอบได้นะครับ) แต่เป็นชื่อสกุล-จริง ผมจะตรวจสอบภาพใบหน้า และที่อยู่ของเขาได้ หากท่านสงสัยและเป็นผู้เสียหาย ให้ไปแจ้งความแล้วไปที่สำนักงานเขต ฯ ไปตรวจสอบชื่อที่อยู่ภาพใบหน้าเพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไปครับ

8. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมการันตีพี่มหาหิน

ผมขอการันตีพี่มหาหินครับ มั่นใจได้เพราะผมเช่าพระกับพี่มหาหินหลายครั้งจนรู้จักกันเป็นส่วนตัวครับ และในบางครั้งถ้าเป็นการให้เช่าวัตถุมงคลเพื่อการกุศลของวัดต่างๆ พี่มหาหินจะออกค่าส่งให้ทุกครั้งครับ

9. noonoong

noonoong เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    สนับสนุนความเห็นของท่านครับ

10. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

11. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เป็นการแสดงจตนาที่บริสุทธิ์ต่อกัน เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

12. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวเห็นว่าในแต่ละวัน มีเงินหมุนเวียนมากในบอร์ดพระเครื่องนี้
    ผมเห็นว่าถ้าเราจะตั้งคณะกรรมการกลางที่สามารถเข้าไปตรวจสอบ
    ความถูกต้องโปร่งใสได้แทนผู้เช่าบูชาที่บางครั้งมีศรัทธาแต่ไม่สามารถจะทราบได้ด้วยตนเองว่าเป็นพระของจริงหรือเลียนแบบ คณะกรรมการนี้จะมีส่วนช่วยบรรเทาปัญหานี้ได้เป็นอย่างมากครับ โดยในชุดกรรมการอาจมีผู้เชี่ยวชาญด้านต่างๆ เช่น ด้านกฎหมาย ด้านพระเครื่อง ด้านการตรวจสอบข้อมูลส่วนบุคคล เป็นต้น

ขอฝากสมาชิกและพี่ๆทีมงานช่วยพิจารณาดูอีกทีนะครับ
    อยากให้มีจริงๆครับ

13. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ผมเลือกเช่าเฉพาะคนที่ไว้ใจ
    การจัดให้มี "การันตีผู้ขาย" จะช่วยให้เกิดความไว้เนื้อเชื่อใจมากขึ้นหรือไม่ครับ
    แต่ก็อาจมีอุปสรรคในกรณีที่มีการเชียร์กันเองอีก

14. thisisclick

thisisclick สมาชิก

วอนผู้ที่คิดไม่ดี มาแสวงหาผลกำไรหรือ หลอกลวงในบอร์ดนี้
    อย่าทำเลยครับ อย่าทำลายความสุจริตและความจริงใจในบอร์ดนี้เลยครับ

15. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ดีๆครับ ช่วยกันสร้างสรรค์สังคมในเว็บให้ดูสะอาดและ่น่าอยู่มากขึ้น

16. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    เห็นด้วยกับคุณอดุลย์ครับ

17. จิตมาร..?

จิตมาร..? เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2008
    ติดต่อ คุณtiger 11 ไม่ได้เลยโอนค่ารกแมว ไป440 บาท ตั้งแต่วันที่ 5กย. โทร ไปไม่มีคนรับสายเลย ปิดเครื่องตลอด pm ไปถามก็เงียบ?

22.30 น. พึ่งได้เบอร์แฟนคุณ tiger11 จากสมาชิกในเวปท่านหนึ่ง บอก คุณtiger11 ติดงานอยู่ต่างจังหวัด แฟนน้องเขาบอกวันจันทร์จะจัดส่งให้ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2008
  18. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    คงต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับเพราะอาจมีบุคคลบางประเภทอาศัยศรัทธาเป็นเครื่องมือ หากเจออะไรไม่ชอบมาพากลก็ช่วยแจ้งด้วยครับ
    [FONT=KaiTi_GB2312]佛陀弥阿无南<O:p</O:p[/FONT]
    佛陀彌阿無南<O:p</O:p
    </O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2008
  19. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...
    ขอให้จริงใจต่อกัน อย่าหลอกลวงกัน
    และนำพระแท้มาให้บูชา อย่างนี้ใช้ได้ครับ

20. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เห็นด้วยอย่างมากครับ เพราะก็เป็นหนึ่งในผู้ที่โดนเหมือนกัน
    ..... อีกส่วนหนึ่งคือ อยากให้มีทีมงานที่มีความรู้ในด้านพระเครื่อง หรือวัตถุมงคลนั้นๆ อาจเป็นพี่ๆคนอื่นที่เข้ามาดูกระทู้ก็ได้ ช่วยตรวจสอบความแท้ของวัตถุมงคลนั้นๆให้ด้วยครับ
    เช่น รู้ว่ารุ่นนี้ หลวงปู่ท่านสร้างจริง มีให้บูชามาก เพราะลำพังเด็กๆรุ่นใหม่อย่างพวกผม ไม่มีความรู้เอาซะเลย ว่าแท้หรือไม่ ก็อยากให้พวกพี่ๆที่เข้ามาดู โพสบอกไว้เลยว่า แท้!..
    หรือ ปลอม!... แบบไม่ต้องเกรงใจเลย พวกที่แท้ก็จะได้มีกำลังใจ คนที่ปลอมมาขายก็จะได้
    อายและไม่กล้ามาทำให้ห้องพระของเราเสื่อมไป ขอบคุญคับ