ลง Windows 7 ทับตัวเดิมยังไงครับ ?

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย SpecDum, 20 ตุลาคม 2011.

1. SpecDum

SpecDum เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008
    คือเรื่องคอมตอนนี้เป็นร่น Windows 7 Home Premium X86
    อยากจะเปลี่ยนเป็นรุ่น Windows 7 Ultimate x86
    คือตอนนี้มีแผ่น Windows 7 Ultimate x86 อยู่แล้ว
    แต่ไม่ทราบวิธีลงทับตัวเก่า และก็ไม่กล้าลงด้วยกลัวข้อมูลมันหาย
    เลยอยากทราบว่าเปลี่ยนเป็นรุ่น Ultimate x86 ยังครับ ขอบคุณครับ

ปล.ตอนทบสอบลง จะมีให้เลือกกด upgrade กับ custom(advance)
    ผมก็เลือก upgrade พอกดเข้าไปมันมีให้กด cancel อย่าเดียวไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2011
  2. up4u

up4u เป็นที่รู้จักกันดี

ลบตัวเก่าออกแล้วลงใหม่ครับ key คนละตัวกัน home,Ultimate

3. up4u

up4u เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนลงก็แค่ย้ายข้อมูลที่สำคัญไปอีก partition
    เช่น partition harddisk :c ย้ายไป partition harddisk : d

4. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    อยากลง Multi OS มั้ยล่ะครับ หมายถึงหลายระบบปฏิบัติการในเครื่องเดียว

ถ้าต้องการเวลา Set Up ก็ไม่ต้อง Format ครับ เวลาเปิดเครื่องก็เลื่อนขึ้นเลื่อนลงอยากใช้ OS ตัวไหน ส่วนข้อมูลที่เคยอยู่ใน OS เดิมก็ยังอยู่ไม่หายครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเวอร์ชั่นไปเลยก็ต้องเอาข้อมูลใน Drive C ไปไว้ที่ Drive อื่นก่อนครับ แล้วค่อยทำการลงข้อมูลจะได้ไม่หายครับ

ลง OS ใหม่ อย่าลืมเตรียมแผ่นโปรแกรมต่างๆไว้ด้วยนะครับ เพราะมันจะมีแต่ตัว OS เพียวๆ

5. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    อ้อ...ได้อ่านเพิ่มอีกนิดนึงข้างล่าง ถ้าอยากเปลี่ยนเวอร์ชั่นแบบไม่ต้อง Format ก็เลือกอัพเกรดได้เลยครับ ข้อมูลไม่หาย