วัคซีนพระเก๊ เหรียญเสมา หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 17 ธันวาคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผมเพิ่งไปเปิดๆ หาข้อมูล ในเวบจีพระ เพราะเคยเดินเจอที่ตลาดพระแปดริ้ว ก่อนนั้นนานมากแล้ว และ วันก่อนก็ไปเจออีก เยอะมากๆ ครับ คิดว่า หลายๆ ที่ น่าจะกระจาย เพราะ ประสบการณ์ หลวงปู่ ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม เรื่อง 1 โค๊ด 3 โค๊ค

[FONT=Arial,MS Sans Serif]ขอรบกวนตอบเรื่องเหรียญ โค๊ตเดียวครับ

วันนี้ขอตอบในฐานะ ลูกศิษย์ อ.ตั้วครับ
    ผมเองมีส่วนในการจัดสร้างวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน
    ขอตอบแบบกลางๆนะครับ แต่เอาแบบเรื่องจริงๆเลยครับ
    เหรียญตอนจัดสร้างทางผมและเพื่อนๆ ออกแบบมาจากหลวงปู่ คร่ำ 8รอบ จึงมีหน้ากากเงิน ทองครับ
    ส่วนเรื่อง การตลาดในกรุงเทพ ให้นายหน้าคนในหนังสือพระชื่อดัง คนหนึ่ง สมมุติชื่อนาย ก
    เป็นคนจัดหาศุนย์พระ เปิดรับจอง พร้อม ประสานงานปั๊มเหรียญในกรุงเทพ พร้อมตอกโค๊ต ด้วย

วันหนึ่งนาย ก รับใบจองเหรียญมา จำนวนหนึ่ง จึงเกิดความละโมบต้องการได้ทางลัด
    จึงไปรับเหรียญจากโรงงานมาโดยตรง จนวันก่อนพิธีวัดซับลำไย อ.ตั้ว ให้เด็กไปรับเหรียญ
    ที่โรงงาน จึงได้ยินบางอย่างมา ท่านเลย จัดการตอกโค๊ตเพิ่ม อีก2 โค๊ต ในวัดก่อนวันงาน
    โดยใช้พวกผมช่วยตอก แม้ อ.ตั้วเองยังมาช่วยตอกเนื่องจากรีบ และกระชั้นชิด
    พอนาย ก ทราบก็ไม่พอใจ เบี้ยวไม่ยอมนำเงินจองมาให้วัด
    จึงเกิดเรื่อง วัดเลยต้องส่งของไปตามใบจองโดยไม่ได้รับเงิน เพื่อรักษาวัดไว้

จึงตอบว่า เหรียญโค๊ตเดียว นั้นบล๊อกแท้ แต่ ไม่เคยมาอยู่วัด ซับลำไย จึง ออกไปจำวัด ที่วัดอื่นครับ

ท่านถามว่าเสก ป่าว ตอบไม่เคยมาร่วมพิธี สมปรารถนา ครับ

[/FONT][FONT=Arial,MS Sans Serif]ขอรบกวนตอบเรื่องเหรียญ โค๊ตเดียวครับ

วันนี้ขอตอบในฐานะ ลูกศิษย์ อ.ตั้วครับ
    ผมเองมีส่วนในการจัดสร้างวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน
    ขอตอบแบบกลางๆนะครับ แต่เอาแบบเรื่องจริงๆเลยครับ
    เหรียญตอนจัดสร้างทางผมและเพื่อนๆ ออกแบบมาจากหลวงปู่ คร่ำ 8รอบ จึงมีหน้ากากเงิน ทองครับ
    ส่วนเรื่อง การตลาดในกรุงเทพ ให้นายหน้าคนในหนังสือพระชื่อดัง คนหนึ่ง สมมุติชื่อนาย ก
    เป็นคนจัดหาศุนย์พระ เปิดรับจอง พร้อม ประสานงานปั๊มเหรียญในกรุงเทพ พร้อมตอกโค๊ต ด้วย

วันหนึ่งนาย ก รับใบจองเหรียญมา จำนวนหนึ่ง จึงเกิดความละโมบต้องการได้ทางลัด
    จึงไปรับเหรียญจากโรงงานมาโดยตรง จนวันก่อนพิธีวัดซับลำไย อ.ตั้ว ให้เด็กไปรับเหรียญ
    ที่โรงงาน จึงได้ยินบางอย่างมา ท่านเลย จัดการตอกโค๊ตเพิ่ม อีก2 โค๊ต ในวัดก่อนวันงาน
    โดยใช้พวกผมช่วยตอก แม้ อ.ตั้วเองยังมาช่วยตอกเนื่องจากรีบ และกระชั้นชิด
    พอนาย ก ทราบก็ไม่พอใจ เบี้ยวไม่ยอมนำเงินจองมาให้วัด
    จึงเกิดเรื่อง วัดเลยต้องส่งของไปตามใบจองโดยไม่ได้รับเงิน เพื่อรักษาวัดไว้

จึงตอบว่า เหรียญโค๊ตเดียว นั้นบล๊อกแท้ แต่ ไม่เคยมาอยู่วัด ซับลำไย จึง ออกไปจำวัด ที่วัดอื่นครับ

ท่านถามว่าเสก ป่าว ตอบไม่เคยมาร่วมพิธี สมปรารถนา ครับ

---------------

แสดงว่า เจ้าของโรงงานคนนี้นี่ เก่งมากเลยนะครับ ทราบล่วงหน้าด้วยว่าพระจะมีราคาในปีนี้,,,ไม่มีใครทำแบบนั้นหรอกครับ และก็มาพูดลอยๆ หลักฐานก็ไม่มี

[FONT=Arial,MS Sans Serif]ชี้แจงท่าน Dhanainan เพิ่มเติม

เหรียญเสมา 1โค๊ด เนื้อทองแดง ไม่เกี่ยวกับเจ้าของโรงงานครับ
    แต่เป็นนายหน้าอดีตพนักงานหนังสือนะโม เสนอตัวเข้ามาหาพระอาจารย์ตั๊ว
    เป็นคนจัดหาศูนย์พระ เปิดรับจอง พร้อมประสานงานหาโรงงานปั๊มเหรียญ พร้อมตอก1โค๊ด(อกซ้าย)

แล้วนายหน้าคนนี้เกิดความโลภ ส่งของให้ทางวัดไม่ครบจำนวน ตั้งใจชงเองกินเอง ไม่ผ่านทางวัด(ไม่ได้เข้าพิธีเสก)
    พระอาจารย์ตั๊ว ท่านแก้เกมส์จึงสั่งตอกโค๊ดเพิ่มอีก2 เป็น3โค๊ด แล้วออกประกาศทางสื่อ อาทิหนังสือ ทำป้ายติดที่วัด
    ชี้แจงว่า เหรียญเสมา 1โค๊ดทางวัดไม่ได้สร้าง ได้สร้างเฉพาะ 3โค๊ดเท่านั้น ถ้าจะเอาพุทธคุณให้มาเช่าที่วัด..

ต่อมาเป็นข่าว ทางหนังสือนะโม ได้ปลดนายหน้าคนนี้ ออกจากการเป็นพนักงานบริษัท..
    เพื่อเป็นมาตราฐานในการเช่าบูชา พระต่างจำนวนโค๊ด ก็ต้องต่างราคา ลงประมูลได้ไม่มีใครโหวตเก๊
    เลือกเช่าหาตามความพอใจครับท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2011
  2. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดี ๆ

3. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เป็นความรู้และนิสัยคนครับ ท่านตี๋
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับแน่นปึก

4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอขอบคุณในข้อมูลครับผม

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ไม่เป็นไร ถือว่า ว่างๆ เลยอยากให้ได้รู้ ได้อ่านกันครับ เผื่อมีประโยชน์

6. tee_tores

ช่วงนี้หลวงปู่หมุน แรง จริงๆ ครับ ที่แปดริ้ว มีแต่คนถามหา หลวงปู่หมุน คงไม่เกี่ยวกันการปั่นราคาพระอะไร แต่อาจเกิดจากบารมีหลวงปู่ท่านจริงๆ คิดแล้วน่าเสียดายนิดๆ เกือบสองปี ที่ผมถามๆหาพระหลวงปู่หมุนท่านที่แปดริ้ว แทบไม่ค่อยมีใครรู้จัก เคยได้เหรียญหมุนเงิน-ทองแท้ๆ มาเก้าร้อย เพราะคนขายไม่รู้ แต่ตอนนี้สองพันขึ้นแล้วครับ ตอนนี้ขอแนะนำให้หา มังกรคู่ราคา1500-2000 หลังหนุมาน 4-5 พัน ใว้ครับ เหรียญแท้ๆ ยังพอดูง่าย แต่เสมา ปวดหัวนิดๆ นะครับสำหรับมือใหม่ๆ หวังตามกระแส

7. tee_tores

ขอบพระคุณ ข้อมุลจากร้านสยามโบราณด้วยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ทำมาให้อ่าน และพิจารณากันนะครับ เนื่องจากมีผู้คาใจ
    เหรียญหลวงปู่หมุนวัดบ้านจาน การพิจารณาเหรียญแท้ หรือเก๊ สามารถกระทำได้หลายทาง เช่นการดูตำหนิเหรียญ ดูโค๊ด แต่สุดท้าย การพิจารณาข้นตอนสุดท้ายเพื่อให้เคลียร์ที่สุดคือ ดูการตัดขอบ ว่ากันว่าหรียญ ทุกเหรียญถ้ามีการสร้างเป็นจำนวนมาก อาจทำขึ้นหลายบล๊อก การพิจารณาการตอกโค๊ดสามารถทำไได้เบื้องต้นที่การพิจารณาว่าเป็นโค๊ดตอก หรือโค๊ดถอดพิมพ์
    ในกรณีที่ตอกให้ดูเสี้ยนโค๊ด ลักษณะโค๊ด บางคร้งอาจตอกเต็มตัว ตอกหนัก ตอกเบา ไม่แน่นอน เหรียญจำนวน10,000 เหรียญ ต้องมีผู้ตอกโค๊ดมากกว่า 1 คนซึ่งเป็นเรื่องเข้าใจได้ง่าย
    แต่การดูขอบตัดเหรียญ เนื่องจากเหรียญที่สร้างขึ้นพร้อมกัน การตัดขอบเหรียญเกิดจากการใช้เครื่องตอกตัดตัวเดียวกัน (อันนี้ชัดเจน และเหมือนกับเหรียญรุ่นอื่นๆ ที่พบมาทั้งหมด)
    เพราะฉะนั้น การตอกตัดของเหรียญทุกเหรียญต้องเหมือนกัน อย่างเช่น 2 เหรียญที่นำมาให้ดูเป็นตัวอย่าง ตอกโค๊ดเหรียญหนึ่ง"ตอกเบา" อีกเหรียญ"ตอกหนัก" แต่ตัวตัดเหมือนกันทุกประการ
    เพราะฉะนั้นหมายความว่าเหรรียญทั้ง 2 เหรียญนี้เป็นเหรียญ แท้ชัดเจนทั้ง 2 เหรียญ อย่างไม่มีข้อสงสัย

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พระใหม่ๆผมว่าต้องเช่าจากวัดชัวร์สุดครับ รับจากมือหลวงพ่อได้ยิ่งดีเลยครับ เมื่อวานเจอรูปเหมือน เขาบอกหลวงปู่หมุน แต่ผมยังไม่ได้เก็บมา ขอมาหาข้อมูลก่อน แต่ยังไม่เจอครับ

9. tee_tores

คนชอบพระแบบเราๆ ถ้ารู้ว่าอนาคตพระใหม่ๆ ตอนนี้จะดังในอีก 5-10-20 ปี ข้างหน้า มันก็ดีสิครับคุณน้ำ เช่น หลวงพ่อสมชายวัดโพรงอากาศ ไปกราบท่านทีไร ท่านก็จะหยิบเหรียญหลวงพ่อโสธรให้ทุกครั้งจนมีเยอะๆก็แจกๆ กันไปเก็บใว้เหรียญสองเหรียญ ผมคิดว่า ไม่ต่างจากเกจิอาจารย์ยุคที่คนเล่นพระรุ่นแรกๆ ชอบพูดให้เราฟังว่า แบเสียดายมากๆ ว่าเกจินั่น หลวงพ่อนี้ สมัยก่อนนะ ไปหาได้เป็นกำๆ แจกหมด ถ้าเป็นเด๋วนี้นะ เหรียญนึง ชิ้นนึง เป็นหมื่นเป็นแสน อะไรประมาณนี้ เพราะพระหลักๆ ที่ตอนนี้แพงๆเชื่อว่าสมัยก่อนนั้นคงแทบจะไม่ได้เช่าหากันเท่าไหร่ จะเช่าก็คงราคาเบาๆ คุณน้ำว่าใหม

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพี่ ก็คงต้องเก็บไว้ตอนนี้แล้วรอไปอีกสัก 5 - 6 ปี แต่ก็ไม่รู้จะยังไงนะครับ 55

11. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เยี่ยมครับ

12. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ตอนนี้ลูกศิษย์หลวงปู่หมุน เพิ่มขึ้นมากจริงๆครับ
    ต่างคนอยากมีไว้ใช้ เก็บกันทีไม่ใช่เหรียญสองเหรียญครับ
    ราคาของหลวงปู่ท่านเลยขยับแบบติดจรวดเลย

13. xavi

xavi Active Member

23 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ จะได้ไม่หลงทางครับ

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..อย่างนี้เรียกว่า พระนอกสายสิญ ซิคับ..พอๆจะรู้บ้างแต่ไม่ได้สนใจว่านาย ก. เค้าจะเป็นใครเฉยๆ

15. tee_tores

สวัสดีครับพี่นพ เห็นพี่เข้ามาทีไร ลุ้นทุกทีว่าจะมีอะไรตื่นเต้นอีก อิๆ :boo::boo:

16. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ขอขอบคุณข้อมูลที่ประกาศให้ทราบนะคะ...

สัพเพ สังขารา อะนิจจา สังขารทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง

17. leonadoza

leonadoza สมาชิก

11 ธันวาคม 2011
    อยากทราบว่าเหรียญรุ่นแรก หลวงปู่หมุน อายุ 103 ปี พ.ศ.2542 นี้มีเนื้อทองฝาบาตรไหมคับ

18. tee_tores

ต้องรอสายตรงหละครับ ช่วงนี้หลวงปู่หมุนแรงมากๆ

19. jojo-vee

jojo-vee Active Member

20 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณพี่ๆครับ ที่นำข้อมูลดีๆ มาฝากกัน ขอบคุณครับ ...
    ผมก็เริ่มเก็บ บ้างแล้ว ครับ ตามคำแนะนำพี่ๆ ...

20. tee_tores

เท่าที่รู้ เหรียญหลังหนุมาน เมื่อ 5-6 เดือนก่อน ทองแดง เหรียญนึง 4-5 พัน ตอนนี้ หมื่นขึ้นแล้วครับ