วิธีการทำสมาธิก่อนทำการสวดมนต์ ในแบบของข้าพเจ้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 6 กุมภาพันธ์ 2012.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    วิธีการทำสมาธิในแบบของข้าพเจ้า เผื่อเป็นหนทางเลือก ของผู้ที่ริเริ่มทำการสวดมนต์ หรือหาวิธีที่จะทำให้เกิดสมาธิก่อนการสวดมนต์ จะทำให้มีสติอยู่กับตัวอักขระเวลาที่ทำการสวด
    ข้อปฏิบัติ
    ๑.อาบน้ำชำระล้างร่างกายให้สะอาด และใส่ชุดให้เหมาะสมในการสวดมนต์ (ไม่โป๊ เป็น้ได้)
    ๒.กราบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราเคารพหรือที่ตั้งอยู่ตรงหน้า
    ๓.หายใจเข้า-ออก ลึกๆ หรือใช้คำว่า พุท-โธ (แนะนำให้ใช้พุท-โธ จะได้ติดตัวตลอด)
    ๔.ระลึกถึงคุณความดีขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มอบให้กับสิ่งมีชีวิตทั้งหลาย "ข้าพเจ้าขอกราบนัมสการองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์ทรงเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ผู้ค้นพบหนทางแห่งการดับทุกข์ และผู้ค้นพบหนทางแห่งการพ้นทุกข์ เพื่อให้พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย พ้นจากวิบากกรรมต่างๆ และได้พบหนทางแห่งการปรินิพพาน ข้าพเจ้าขอกราบนมัสการพระพุทธองค์ด้วยจิตบูชา" กราบครั้งที่ ๑ ประสูตร
    กราบครั้งที่ ๒ ตรัสรู้
    กราบครั้งที่ ๓ ปรินิพพาน
    ๕.ระลึกถึงคุณความดีของพระอรหันต์ที่บ้าน "ข้าพเจ้าขอกราบพระอีกสององค์
    พระที่เป็นผู้ให้กำเนิดข้าพเจ้า
    พระที่คอยเลี้ยงดูข้าพเจ้าตั้งแต่เล็กจนถึงปัจจุบัน
    พระที่เป็นครูคนแรกที่คอยสอนสิ่งต่างๆให้ข้าพเจ้าได้เรียนรู้ตั้งแต่เล็กจนถึงปัจจุบัน
    พระที่ยอมเสียสละ เพื่อให้ลูกๆได้มีกินมีใช้เหมือนกับคนอื่นๆเขา
    พระที่มีแต่ความเมตตากรุณา ปราณี
    พระที่มีแต่ให้ โดยไม่คิดหวังสิ่งใดตอบแทนจากลูกๆเลย
    พระที่เป็นทุกสิ่งทุกอย่างให้กับลูกๆ
    พระที่คอยปกป้องและดูแลลูกๆตลอดเวลา"
    ๖.ระลึกถึงการจุดธูปและเทียน เพื่อนมัสการพระพุทธองค์ (ใครจะจุดจริงก็ข้ามไปเลยก็ได้ครับ) โดยการรำลึกถึงพระพุทธองค์มาเป็นประธาน
    "เทียนเล่มซ้ายพระหัตถ์ของพระพุทธองค์คือ พระธรรม ส่วนเทียนเล่มขวาพระหัตถ์ของพระพุทธองค์คือ พระวินัย ธูปดอกแรกคือ พระปัญญาธิคุณ ธูปดอกที่สองคือ พระวิสุทธิคุณ ธูปดอกที่สามคือ พระมหากรุณาธิคุณ"
    ๗.จากนั้นก็เริ่มทำการสวดมนต์ตามปรกติ ตามแบบฉบับของครูบาอาจารย์แต่ละคน แล้วต่อด้วยบทสวดที่ตัวเองชอบ

ที่ได้แนะนำวิธีในการทำสมาธิก่อนการสวดมนต์ เพราะเข้าใจเกี่ยวกับปัญหาของผู้ที่เริ่มสวดมนต์ใหม่ๆจะไม่ค่อยมีสมาธิ เนื่องจากการใช้ชีวิตในประจำวันมีเรื่องต่างๆผ่านมามากมาย เลยทำให้ความทรงจำนั้นติดตามมาตลอด เลยใช้วิธีเบี่ยงเบนจิต ให้มาคิดแต่ในสิ่งที่เป็นกุศล มันจะทำให้มีสมาธิก่อนทำการสวดมนต์

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

2. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ผมไม่ได้กำหนดกฏเกณฑ์อะไรเลย นึกอยากนั่งก็นั่ง อยากนอนก็นอน สบาย ๆ สวดมนต์สรรเสริญคุณพระรัตนตรัยก่อนก็สมควรกระทำในฐานะพระศาสดาเพื่อปรับจิตใจให้มาอยู่กับตัวก่อนเจริญสมาธิ

นอกเวลาอื่น ผมทำได้ทันทีไม่ต้องมีการไหว้ครูอะไร เป็นธรรมชาติ ให้จิตใจสบาย ปฏิบัติบูชาไปในตัวครับ..

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

ครับเป็นคนที่เข้าใจในจิตของตัวเองดี ทำอะไรก็แล้วแต่ ถ้าทำดี ผมว่าทำไปเถอะครับ ได้ผลดีทั้งนั้น

4. โคราชา

โคราชา Active Member

อนุโมทนากับทุกท่านผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบสาธุ สาธุ สาธุ.