วิธีการยกหินหนัก (คาดว่าเขาน่าจะสร้างปิรามิดโดยใช้วิธีนี้)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย จันทร์เจ้า, 15 พฤษภาคม 2010.

1. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    เคยสงสัยไหมครับว่าคนสมัยก่อนเขาสร้างปิรามิดใหญ่ได้อย่างไร
    ทั้งๆที่ไม่มีเครื่องจักรขนาดใหญ่อำนวยความสะดวกเหมือนสมัยนี้
    บ้างก็บอกว่าเป็นฝีมือของมนุษย์ต่างดาว ใช้พลังจิตยกก้อนหิน
    หรือ ใช้เครื่องเพื่อลดแรงดึงดูดที่ทำกับก้อนหินให้กลายเป็นศูนย์
    พอดีผมไปเจอวีดิโอน่าสนใจที่แสดงวิธีการยกก้อนหินที่มีน้ำหนัก
    2,200 ปอนด์โดยใช้คนเพียงแค่ 3 คนได้จึงเอามาให้ดูเผื่อใคร
    อยากสร้างปิรามิดเล่นที่บ้านครับ หรือ ถ้าในอนาคตจะเกิดภัย
    พิบัติตามคำทำนายก็เอาไปใช้สร้างบ้านเมืองใหม่ก็ได้เช่นกันครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=UD76tH69IuY&feature=related"]YouTube - How The Pyramids Were Built[/ame]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.6 KB
      เปิดดู:
      1,301
  2. crimsonn

crimsonn เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้อยู่ดี

3. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    ยิ่งดูก็ยิ่งไม่เข้าใจว่าทุกวันนี้ มนุษย์กำลังค้นหาความเป็นไปได้หรือกำลังดิ้นรนหนีความเป็นไปได้

ถ้าอยากรู้จริงๆว่าข้อสันนิษฐานและหรือเทคโนโลยีของมนุษย์แนวทางไหนจะสร้างสิ่งก่อสร้างลักษณะที่กล่าวถึงได้... มันก็ต้องลองดูนะ
    จะไปสำรวจดาวดวงอื่นๆ มันก็น่าจะต้องผ่านบทเรียนการสร้างปิรามิดก่อนสิเนอะ

มัวแต่สันนิษฐานกัน รวมตัวนักสันนิษฐานทั้งโลกแล้วมาลองสร้างจริงๆดูสิ ว่าวิธีจากการสันนิษฐานแบบไหนจะสร้างได้มากน้อยแค่ไหน
    ต่อให้ใช้เทคโนโลยีในปัจจุบันด้วย

ที่สำคัญเลือกพื้นที่ในการสร้างให้อยู่ทนทานจากภัยธรรมชาติได้หลายๆพันปีด้วยนะ...

4. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

พิสูจน์ได้แล้ว

จะได้อะไร คำตอบคือชื่นชมความสามารถของคนในยุคก่อน
    แล้วถ้าถามว่า พิสูจน์ไม่ได้ แล้วได้อะไร คำตอบก็ยังเป็นชื่นชมความสามารถของคนในยุคก่อน

แต่ก็ดีครับ ทำต่อไป ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยูที่นั้น

5. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วเห็นแต่ทำให้หินยกตัวสูงขึ้นนะ

แต่ที่เอาหินมาว่างตรงที่ยกอะ เอามายังงัยอ่า

สงสัยจัง ให้ดูแต่วิธีขยับหินให้สูงขึ้นได้

แต่ก็ของคุณครับผม

6. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ทำได้ แฮะ แต่ไม่รู้ ใช่วิธีนี้ไหม

เจ๋ง อ่ะ

7. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุญาติตอบคำถามของทุกท่านพร้อมๆกันเลยนะครับ
    จุดประสงค์ที่ผมนำวิธีนี้มาเสนอ จริงๆแล้วไม่ใช่เพื่อพิสูจน์
    หรือ หาทฤษฎีที่คนสมัยก่อนใช้สร้างปิรามิดเพราะถึงจะใช่
    หรือไม่ใช่ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะไปคิด ผมเพียงต้องการ
    เผยแพร่เทคนิคในการทุนแรงโดยใช้กลไกอย่างง่ายๆให้ทราบ
    เท่านั้น เผื่อใครอยากเอาไปประยุกต์ใช้ทำอะไรครับ สำหรับ
    คำถามที่ว่าจะเลื่อนหินไปในแนวระนาบยังไง ผมคิดว่าคงนำเอา
    ท่อนไม้มาวางเอาไว้ใต้หินก่อนแล้วจึงดันหินที่มีท่อนไม้กลิ้งข้างล่าง
    แบบทางเลื่อนพัสดุครับ

8. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ที่ดูๆในสารคดี นานมาแล้วครับ เขาใช้ทั้งเรื่องคานงัด ระบบรอกผ่อนแรง ล้อเลื่อน สร้างปิรามิด