สงสัยว่า จะคุยกับพระอรหันต์ยังไง (พระคยากัสสปเถระ)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย pisan48, 19 พฤษภาคม 2010.

1. pisan48

pisan48 Active Member

1 มิถุนายน 2008
    มีอะไรพิสูจน์ไหมว่าพระอรหันต์มา จริง
    :มีพระบอกว่า เป็นเป็นคนนุ่งขาวใส่ย้ามเห็นแบบเบือๆ เป็นสองคน เราเห็นตอนกำลังสวดมนต์ ผมไปถามท่านพระท่านจึงกรุณาดูทางจิตให้ บอกว่าหมอชีวกโกมาระพัตมา
    หมอชีวกท่านบอก เห็นเป็นแสงกระพริบ เลยมาดู

และมีคนบอกอีก ว่า พระคยากัสสปเถระ ท่านมา

2. อรุณวัช

อรุณวัช Active Member

26 พฤศจิกายน 2009
    ช่วยเขียนข้อความให้กระจ่างหน่อยครับ ผมอ่านแล้วงงมากเลยครับ
    ขอบคุณครับ

3. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    หมอชีวก ตอนท่านสิ้นอายุขัยน์ ท่านยังไม่บรรลุอริยบุคคล...

ตอนสวดมนต์เห็นแสงเป็นรูปคนเหรอครับ?

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เห็นหรือได้ยินอะไร เขาบอกว่าไม่ต้องไปสนใจให้ปฎิบัติธรรมของเราต่อไป...

5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

คนนี้ ใกล้ต่อพระนิพาน