สนทนาธรรมสดผ่านเว็บกับท่านอาจารย์แม่ชี..พบกันได้ในครั้งที่ 10 วันที่ 02/05/53 เวลา 14.00-16.00 น.

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย kha_sur, 16 สิงหาคม 2009.

1. kha_sur

kha_sur เป็นที่รู้จักกันดี

B_with_U

ไม่ต้องเดินทางมาถึงเกาะยอ สงขลา ท่านก็สามารถเลือกโอกาสที่จะพบและสนทนาธรรมกับท่านแม่ชีผ่านอินเตอร์เน็ตได้ ไม่ใช่เพียงผ่านตัวอักษรและรูปภาพเท่านั้น

ร่วมสนทนาธรรม กับ ท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ผ่านสถานีถ่ายทอดสด Voice chat ของเว็บพลังจิต......
    ครั้งที่ 1 วันที่ 31 สิงหาคม พ.ศ.2552 เวลา 18.00-19.00 น.
    ครั้งที่ 2 วันอาทิตย์ที่ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2552 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 3 วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม พ.ศ.2552 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 4 วันอาทิตย์ที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ.2552 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 5 วันอาทิตย์ที่ 6 ธันวาคม พ.ศ.2552 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 6 วันอาทิตย์ที่ 3 มกราคม พ.ศ.2553 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 7 วันอาทิตย์ที่ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2553 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 8 วันอาทิตย์ที่ 7 มีนาคม พ.ศ.2553 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 9 วันอาทิตย์ที่ 4 เมษายน พ.ศ.2553 เวลา 14.00 - 16.00 น.
    ครั้งที่ 10 วันอาทิตย์ที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ.2553 เวลา 14.00 - 16.00 น.

นับตั้งแต่เดือนตุลาคม 2552 เป็นต้นไป ทางเราจะจัดรายการในช่วงวันอาทิตย์สัปดาห์แรกของแต่ละเดือนค่ะ...
    แบบว่าอยากให้เป็นวันฟังธรรมประจำเดือนน่ะค่ะ..เราเสิร์ฟให้ถึงใจ..อิอิ

ท่านใดสนใจติดต่อแจ้งชื่อผ่านกระทู้นี้ได้เลยค่ะ

ใน voice chat รับจำนวนจำกัด เพียง 40 ท่านเท่านั้นจ้า
    และสำหรับทางวิทยุของเว็บพลังจิตสามารถรับฟังได้ตามปกติค่ะ..ไม่จำกัดจำนวนdannce_

รีบหน่อย ๆๆ นะจ๊ะ....ฟรี ๆ ไม่เสียค่าใช้จ่ายค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2010
  2. kha_sur

.......ได้ชื่อเป็นมงคลฤกษ์แล้วจ้า

วันนี้......ได้ชื่อเป็น มงคลเบิกฤกษ์ จากท่านอาจารย์แม่ชี ค่ะ

รายการ " บ้านสารพัดทิพย์ " (smile)

โครงการนี้เราจะนำเสนอสาระประโยชน์ต่างๆ ทั้งในด้านธรรมะและไมตรีแห่งการบำบัดแบบองค์รวม โดยจะถ่ายทอดสดผ่านเว็บพลังจิต เดือนละ ครั้ง ๆ ละ 1 ชัวโมง

หากท่านใดมีความรู้พิเศษเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพกาย สุขภาพจิต การรักษาและดูแลสุขภาพผู้ป่วย การให้กำลังใจกัน ที่อยากจะร่วมถ่ายทอดเพื่อเป็นธรรมทานแก่ท่านอื่น ๆ เรียนเชิญได้นะค่ะ มาคุยกัน เราจะได้จัดโปรแกรมแต่ละเดือนร่วมกันค่ะ.... มาร่วมสร้างสรรค์สิ่งดีๆ สู่สังคมกันนะคะ

กะสือน้อยขออนุโมทนาสาธุ...ในน้ำใจไมตรีของท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์เป็นอย่างสูงค่ะ ที่แม้จะมีกิจมากเพียงใด ยังสละเวลาแบ่งปันและร่วมสร้างสรรค์ให้กิจกรรมนี้ได้ก่อกำเนิดขึ้นมา

รวมไปถึงเว็บพลังจิต และทีมงานพลังจิตทุกท่านที่ได้อนุเคราะห์ในการเป็นสื่อกลางเพื่อเผยแพร่กิจกรรมนี้ รวมไปถึงทีมงานทิพยสถานธรรมที่มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านด้วยค่ะ...อนุโมทนาสาธุด้วยนะจ๊ะ;20(smile)

3. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ประ เดิม ประเดิม

หนูจองหนึ่ง ที่นะคะ

ขอลงทะเบียนคนแรก นะคะ ^ ^

4. บัวเหนือน้ำ

บัวเหนือน้ำ สมาชิกใหม่

มาลงชื่อจองที่นั่งแถวหน้าสุด 1 ที่ค๊า ^^
    oishi_

5. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองด้วยคนครับ

6. binphadet

binphadet เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมสนทนาธรรมนำเด้อคับ

7. benly_ben

benly_ben Active Member

19 ธันวาคม 2008
    ร่วมฟังด้วยคนค่ะ ^_^

8. kha_sur

ยินดีค่ะทุกคน

9. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

อืม...ลงด้วย

10. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    จองด้วยจ้า......:z17

11. ชาญยุทธ

ชาญยุทธ สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    ผม ขอ จอง ด้วย คน ครับ

12. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    อ้าว!!!~ ยังทัน ...อิอิ..

มาด้วยๆ ฟังด้วย ดูด้วย แชทด้วย

13. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ยายผีป่าคงไม่สามารถเข้าห้องนี้ได้ เพราะว่าระบบอินเตอร์เน็ตที่ผ่านคลื่นไร้สาย มันเป็นอุปสรรค อย่างที่รู้ๆ นะคะ ทั้ง้าและต่อยากมากๆ เลยเจ้าค่ะ

อนุโมทนาเจ้าค่ะ

14. kha_sur

อีกไม่กี่วันแ้้ล้วนะจ๊ะ.รีบหน่อยจ้า.............มาลงชื่อกันไว้ด้วยนะค่ะ....ยังทันจ้า

catt1
    กิจกรรมถ่ายทอดสดครั้งที่ 1

- เปิดโครงการ

- แนะนำสถานที่ "ทิพยสถานธรรม" โดยผู้ก่อตั้ง คือแม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์

- รับฟังการบรรยายธรรมจากท่านอาจารย์แม่ชี เรื่อง "ทุกข์ทำไมให้โง่" ...

เป็นการบรรยายธรรมเกี่ยวกับวิธีการคิดและปฏิบัติเพื่อให้หลุดพ้นจากทุกข์ทางกายและทุกข์ทางใจ เพื่อการดำเนินแห่งชีวิตที่ยังคงอยู่ต่อไปค่ะ....

- สนทนาธรรมแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับท่านอาจารย์แม่ชี ถามมา-ตอบไป

............หากท่านใดสะดวก เรียนเชิญนะค่ะ ที่นั่งยังว่างจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2009
  15. kha_sur

ตามคำเรียกร้องจ้า วิธีการใช้งานการสนทนาเสียง.........รายละเอียดดังไฟล์ PDF ข้างล่างเลยจ้า

อาจจะไม่ละเอียดนะคะ แต่ใช้งานได้แ่น่นอนจ้า

;43:z11;aa41

ไฟล์ที่แนบมา:

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานด้วยจ้าแม่กระสือสาว เพราะเข้าไปฟังไม่ได้จ้า

17. kha_sur

รายงานความเคลื่อนไหวก่อนนอนจ้า

:z3he llo _

จบไปอีกงานแล้วจ้า กับการถ่ายทอดสดครั้งแรกของกิจกรรมบ้านสารพัดทิพย์.......

บอกได้คำเดียวค่ะ ทางทีมงานของเราสนุกกับงานนี้เป็นอย่างดี ร่วมด้วยช่วยกันทุกคนเต็มกำลัง ฮ่ะๆๆๆ ขอภาษาตามใจนะค่ะ....มันส์ค่ะ

ก็ขอบรรยายตามความรู้สึกในส่วนของผู้จัดก่อนแล้วกันน่ะค่ะ ....โดยส่วนตัวแล้ว สนุกมากค่ะ นอกจากได้ทำงานอย่างสนุกสนานแล้ว ยังได้เรียนรู้ธรรมะแบบชิวๆ จากท่านอาจารย์แม่ชีที่สามารถนำใช้ได้จริง ไม่ว่าจะช่วงเวลาไหนของชีวิต หากว่าไม่เผลอน่ะค่ะ .....ฮ่ะ ๆ แต่กะสือน้อยก็มักเผลอออกบ่อยครั้ง...ต้องตั้งใจใหม่...สู้ ๆๆ ..........ที่สำคัญปลื้มค่ะ ที่ได้มีส่วนร่วมในการนำเสนอธรรมะในอีกช่องทางหนึ่งแก่ท่านที่สนใจ..หากผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยเจ้าค่ะ

สนุก มันส์ ฮา .........เป็นธรรมะบันเทิงแบบชิวชิวจริง ๆ ค่ะ

บรรยากาศของงานก็เริ่มจากแนะนำโครงการ "บ้านสารพัดทิพย์" ว่าเป็นบ้านแห่งธรรมะและไมตรีแห่งการบำบัดแบบองค์รวม ที่จะจัดรายการสดผ่านการสนทนาเสียง(Voice chat ) ของเว็บพลังจิต โดยประมาณเดือนละ 1 ครั้ง ๆ ละประมาณ 1 ชั่วโมง

จากนั้นจึงได้แนะนำ "ทิพยสถานธรรม" โดยท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ผู้จัดตั้งเป็นผู้บอกกล่าวเองจ้า

กิจกรรมต่อมาเราได้รับฟังธรรมะบรรยายจากท่านอาจารย์แม่ชีเรื่อง "ทุกข์ทำไมให้โง่ " ซึ่งเป็นการบรรยายแนะนำถึงวิธีการคิดและปฏิบัติเพื่อให้หลุดพ้นจากทุกข์ทางกายและทุกข์ทางใจ เพื่อการดำเนินแห่งชีวิตที่ยังคงอยู่ต่อไปค่ะ....

และในช่วงสุดท้ายของรายการจะเป็นการสนทนาธรรมกับท่านอาจารย์แม่ชีแบบถามมา-ตอบไป ซึ่งได้เปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมถามข้อสงสัยต่าง ๆ อย่างเต็มที่

กะสือน้อยว่าเป็นบรรยากาศการเรียนธรรมะแบบชิว ชิว สนุกสนานแต่ไม่ขาดสาระ ..ได้ใจ ได้ธรรม..จ้า..เพราะเปิดใจฟังธรรมจ้า

ที่สำคัญทุกท่านที่เข้าร่วมโครงการจะได้รับซีดีประกอบการนั่งสมาธิจากทีมงานแน่นอนค่ะ ... ตามที่อยู่ที่โทรมาแจ้งน่ะค่ะ..ใครยังไม่แจ้งโทรมานะค่ะ..0819590736 จากกิจกรรมบ้านสารพัดทิพย์จ้า

และท่านที่ตอบคำถามท่านอาจารย์แม่ชีได้ถูก ก็จะได้รับของรางวัลชุดใหญ่ค่ะ ได้แก่ หนังสือปู่สอนหลาน+หนังสือโชคดีที่รู้ก่อนตาย+ซีดีสมาธิ+ตะกรุด+ซีดีบรรยายธรรมะใกล้ตัว "คำถามที่ต้องตอบด่วน" ...........รู้ตัวแล้ว PM แจ้งที่อยู่ด้วยนะจ๊ะ..มิเช่นนั้นจะถือว่าสละสิทธิ์จ้า

............................

และสำหรับท่านใดที่เข้าร่วมกิจกรรม แล้วอยากจะแบ่งปันความรู้สึก หรือติชมเชิญในกระทู้นี้ได้เลยจ้า เพื่อที่ทางกะสือน้อยและทีมงานจะได้นำไปปรับปรุงให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ ทั้งเรื่องของระบบเสียง ระบบภาพ รูปแบบกิจกรรม เนื้อหากิจกรรม เป็นต้น
    แนะนำกันมาได้น่ะค่ะ... สาธุจ้า

พบกันครั้งต่อไป วันอาทิตย์ที่ 27 กันยายน พ.ศ.2552 เวลา 14.00-15.00 น. จ้า hello11

อย่าลืมนะจ๊ะ.....หากท่านใดมีความรู้พิเศษเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพกาย สุขภาพจิต การรักษาและดูแลสุขภาพผู้ป่วย การให้กำลังใจกัน ที่อยากจะร่วมถ่ายทอดเพื่อเป็นธรรมทานแก่ท่านอื่น ๆ เรียนเชิญได้นะค่ะ มาคุยกัน เราจะได้จัดโปรแกรมแต่ละเดือนร่วมกันค่ะ.... มาร่วมสร้างสรรค์ชีวิตกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  18. kha_sur

มาเล่าต่อ..ยังไม่หายมันส์

;aa28qsqu

......เวลาที่เราวางไว้ คือ เริ่มตั้งแต่เวลา 18.00 - 19.00 น. ส่วนเวลาที่ใช้จริง คือ 18.00-20.00 น.

อยากบอกเล่าให้ทราบถึงเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นจริงด้วย .....กะสือน้อยและทีมงานบางส่วนที่ทำงานต้องเดินทางออกจากที่ทำงานก่อนเวลา เพื่อให้ถึงเกาะยอก่อนการถ่ายทอดสด สำหรับจัดทดสอบงานฝ่ายเทคนิคนี้อีกครั้ง หลังจากที่ได้ทดสอบไปก่อนหน้าแล้ว 1 วัน ระหว่างเดินทางอยู่นั้น ก่อนถึงประมาณเวลา 17.15 น. ก็ได้โทรติดต่อเข้ามาถามถึงสถานการณ์ที่ทิพยสถานธรรมว่าเป็นเช่นไร ก็ได้ทราบว่า อาจารย์แม่ชีมีอาการอ่อนเพลียอย่างมาก เนื่องด้วยภาระกิจที่ต่อเนื่อง ......ต้องให้อาจารย์ได้พักผ่อนก่อนสักนิด ทางปลายสายตอบกลับมาด้วยใจที่เป็นห่วงสุขภาพของท่าน กะสือน้อยเองก็เป็นห่วงเช่นกัน ... เมื่อมาถึง 17.30 น.ก็ได้เรียนถามท่านอาจารย์แม่ชีก่อนเกรงว่าสุขภาพท่านจะไม่ไหว ท่านตอบกลับมาด้วยความรู้สึกที่เป็นคำเรียบๆ นะ แต่ความหมายที่ใจมันช่างยิ่งใหญ่เกินคำนั้น.. ไม่เป็นไร ไหว ...นี่ล่ะ คือสิ่งที่ท่านอาจารย์แม่ชีได้ถามว่า วันนี้วันอะไร....คำตอบคือ...เป็นวันที่ท่านอาจารย์อยากให้จริง ๆ ..........กะสือน้อยต้องขออนุโมทนาสาธุกับท่านอาจารย์ด้วยนะค่ะ...ในความเมตตานี้ที่ท่านได้มอบให้เราทีมงานและผู้ฟังทุกท่านที่ได้มีโอกาสสัมผัสกับธรรมะใกล้ตัวจากท่านอาจารย์แม่ชี.....

ทุกคนเข้ามารอกันแล้วไม่ทราบตั้งแต่เวลาใด น่ารักกันมาก แต่กะสือและทีมงานได้เข้ามาในห้องในช่วงสิบนาทีก่อนเริ่ม ทดสอบอุปกรณ์เรียบร้อยก่อนหน้านี้ยี่สิบนาที แต่เมื่อถึงเวลาจัดรายการสดจริง ความตื่นเต้นมาสิงทันที เรื่องเสียงก็มาติดขัดอีก ก็ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันให้ได้ในตอนนั้นทีละจุดแบบรวดเร็ว ...เสียเวลาไปประมาณยี่สิบนาทีเห็นจะได้ ..แล้วการจัดรายการสดๆ ก็สามารถดำเนินต่อไปได้ ...

เริ่มจากจำนวนคนเริ่มต้นที่ 18 คนเห็นจะได้ จนจบรายการได้ตัวเลขที่ 32 ก็มีทั้งแบบฟังต่อเนื่องบ้าง และเข้ามาทีหลังบ้าง ออกก่อนบ้าง และทีมงานเองด้วย ....ซึ่งไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็ตาม กะสือน้อยหวังว่า...ท่านจะได้ของฝากติดมือ หลังจากเข้ามาเยี่ยมบ้านเราในครั้งแรกนี้นะค่ะ .....

ขอขอบคุณในน้ำใจไมตรีของทุกท่านสำหรับการแลกเปลี่ยน แบ่งปันร่วมกัน สาธุกับทุกท่านด้วยนะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  19. kha_sur

ในช่วงแรกเริ่มนี้ทางกะสือน้อยได้วางแผนงานกิจกรรมไว้ล่วงหน้าเป็นเวลา 5 เดือน นับตั้งแต่เดือนสิงหาคม จนถึงเดือนธันวาคม 52 โดยกำหนดเดือนละ 1 ครั้ง ๆ ละ 1 ชั่วโมงโดยประมาณจ้า ...และในโอกาสปีหน้าต่อไปอาจปรับเพิ่มเป็น เดือนละ 2 ครั้ง ครั้งละ 2 ชั่วโมงจ้า...ทั้งนี้กะสือน้อยต้องขอจองคิวท่านอาจารย์แม่ชีล่วงหน้าด้วยจ้า เพราะในช่วงนี้เนื่องจากภาระกิจของท่านอาจารย์แม่ชีในด้านการสอนยังมีคิวอยู่เต็มจนถึงต้นปีหน้าเลยทีเดียว...ฮ่ะ ๆๆ ก็หวังว่าจะได้แอบมุมใดมุมหนึ่งของตารางกิจกรรมเพิ่มขึ้นบ้างนะค่ะ....

นอกจากการนำเสนอด้านธรรมะจากท่านอาจารย์แม่ชีแล้ว ในโอกาสต่อ ๆ ไป กะสือน้อยจะนิมนต์พระท่านมาร่วมแสดงธรรมด้วยจ้า (แต่ขออุปเป็นเซอร์ไพรส์ก่อนน่ะค่ะ เพราะกำลังติดต่ออยู่ค่ะ รับรองของจริงค่ะ .. อิอิ) นอกจากธรรมะแล้วเรายังจะเพิ่มสาระเรื่องการดูแลสุขภาพกาย สุขภาพจิตในรูปแบบที่หลากหลายด้วยจ้า .....

และในครั้งต่อไปเราจะมีการสงบจิตและแผ่เมตตาร่วมกันด้วยค่ะ....

ยังไงอย่าลืมติดตามชมกันน่ะค่ะ...............ธรรมะสวัสดี สาธุค่ะ...

20. พรสว่าง_2008

พรสว่าง_2008 เป็นที่รู้จักกันดี

__/|\__

....โมทนาสาธุทุกประการครับ....