สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนแผนใบพุทราหงาย .... ผมดูก็ว่าชอบ องค์จริงก็สวย

แถวนี้หลายคนบอกหงาย (เงิบ) ไม่หงายธรรมดา .... อย่าคิดมากครับ แท้ก็คือแท้ สงสัยคนละตำรากันมากกว่า :cool:

2. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับพี่กวิน ไม่เจอกันนานเลยนะครับ
    สบายดีนะครับ

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    น้อยองค์แต่คุณภาพสูงต้องแสดงความยินดีด้วยครับ

4. ธณต

ไม่ง่ายนะครับสำหรับใบพุทรา

5. ธณต

ก็ต้องบอกหมอตามตรงว่าพระสมเด็จหลังๆนี้มีการนำพระแท้แต่อายุกรุไม่มากมาเสริมคราบเหมือนกันนะครับ

6. Kawinpun

ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ครับพี่ :'(

ถูกหวยสามงวดแล้ว แต่เงินไม่เหลือใช้เองเลย :':)':)'(

พี่หนุ่มสบายดีนะครับผม

7. ธณต

แล้วให้ภรรยาไหนใช้ละครับ

8. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมก็ว่าดูไม่ง่าย แต่เซียนแถวนี้เค้าเก่งเลยว่าปลอมเลยครับ (เล่นผิดทาง) ทั้งที่องค์ของผมได้จากกรุวัดใหญ่แท้ ๆ ท่านเจ้าอาวาสวัดใหญ่องค์ก่อนที่บูรณะวัดให้คุณยาย เพราะคุณยายไปช่วยออกทุนทรัพย์ในการบูรณะวัดตั้งแต่ปี 2500 และพระได้มาตั้งแต่ปี 2508 ครับ ไม่เคยใช้เลยนอนกล่องตลอด ผมเองเห็นเค้ามีสวย ๆ กันเยอะ มาดูของตัวเองทำไมไม่สวยเท่าเค้า ทั้ง ๆ ที่คุณยายน่าจะได้องค์ที่สวยที่สุดมา ผมก็เลยไปถามที่วัดก็ได้คำตอบว่าพระจริง ๆ ไม่ค่อยสวยครับ (เพราะผมเองก็ยังสนิทกับที่วัดอยู่เหมือนสมัยท่านเจ้าอาวาสองค์ก่อนยังอยู่) ที่สวยนั้นถูกนำไปแต่งเพิ่มให้สวยงามคมชัด คนทำก็คนในอยุธยาละครับ :cool:

ผมก็ระแวงอยู่ครับ แต่เห็นว่าเป็นมรดกและบ้านเพื่อนผมก็สนิทกับวัดอินทรวิหารมากในสมัยก่อนปี 2500 ด้วยซ้ำครับ ผมเองไม่ได้คิดจะเช่านะครับเพียงแต่ถ้าเค้าอยากจะให้ผมก็จะรับ เพราะเค้าไม่ได้สนใจพระเลย ไม่มีพี่น้อง และยังไม่มีครอบครัวครับผม :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  9. ธณต

มีกระทู้เรื่องพระเนื้อโลหะผมก็เข้าไปอ่านๆแล้วก็มานั้งประมวลคิดไปเรื่อยก็พอสรุปกับตัวเองละว่า
    พระเนื้อโลหะที่เป็นพระเครื่องนะจริงแล้วใช่ว่าจัไม่เคยมีในกรณีพระกรุแต่ก็ต้องเรียกว่าพิเศษจริงๆอย่างยอดโถหรือพระร่วงแต่ต้องบอกตามตรงว่าที่เป็นเนื้อค่อนข้างจะธรรมดาทั่วๆไปเช่นทองเหลืองทองแดงผมยังนึกไม่ออกจริงๆเพราะส่วนใหญ่ก็เป็นแบบชินหรือเนื้อผสมจะเป็นนวะหรือสัตตะก็ว่าไปถ้าเป็นเนื้อเดี่ยวก็ยังคงเห็นแค่เนื้อทองคำแต่ถ้าว่ากันจริงๆเท่าที่ทราบก็จะเป็นแบบเนื้อทองผสมแต่หนักทองผมนึกไม่ออกจริงๆใครนึกออกมั้งครัล

10. ธณต

วัดอินทรก็ออกพระสมเด็จหลายรุ่นนะหมอยังงี้เล่าให้ฟังอย่างแบบสนุกๆก็แล้วกัน
    ผมเคยดูสมเด็จองค์หนึ่งของคนที่ทำงานแบบยังไงดีเอาเป็นมียศถาบรรดาศักดิ์ก็แล้วกันแบบพอญาติผู้ใหญ่เสียก็มีการพบเจอพระหลายอย่างหลายเนื้อแต่พระสมเด็จองค์ที่ให้ดูเป็นพระที่อยู่บนหิ้งพระเล็กที่ตั้งแบบหน้าห้องอะไรแบบนั้นแรกทีเดียวก็บอกว่าน่าจะเป็นบางขุนพรหมเพราะมีคราบกรุมื่อถึงมือผมผมก็ค่อนข้างอึ้งทีเดียวเพราะพระผิดพิมพ์ค่อนข้างมากแต่เจ้าตัวก็ยังยืนยันว่าบ้านนี้ค่อนข้างสนิมกับทางวัดพอควรใจผมก็ว่าพระไม่น่าปลอมแต่จะบอกว่าเป็นบางขุนพรหมก็คงไม่ได้ทั้งเจดีย์ใหญ่เล็กได้แต่พยักหน้ารับทราบแต่นั้นไม่ใช่ประเด็น มันอยู่ที่มีแบบเศษผงติดมือพอสากๆนิ้วติดมือผมมาเมื่อดูอีกทีก็ค่อนข้างแน่ใจว่าสิ่งที่เรียกว่าคราบกรุแท้ที่จริงมันคือฝุ่นผงหืออะไรก็แล้วแต่ที่ทับถมลงบนพระมานานตอนที่พระนอนนิ่งอยู่บนหิ้งซึ้งความชื้นทำให้พวกนี้จับตัวกันค่อนข้างเเน่นแบบหลวมๆอาจจะมาจากการทำความสะอาดหิ้งหือจากไหนก็สุดจะคาดเดาแต่ที่แน่ๆผมว่าฝุ่นแน่ๆ

ก็เล่าแบบคุยกันสนุกๆเท่านั้นละครับ

11. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่มีความรู้เลยครับ รู้แต่ว่านวะโลหะถ้าผสมเต็มสูตร (ใช้ทองคำเยอะ) พอทิ้งไว้นานเนื้อจะกลับดำ แต่ถ้าผสมอ่อนทองคำ (ใช้เงินเยอะ) เนื้อจะไม่กลับดำครับ
    ส่วนพระกรุที่เค้ายอมรับกันจริง ๆ ว่ามีพระทองคำ ก็กรุในอยุธยาอะครับ เช่น พระยอดธง ส่วนกรุอื่น ๆ เค้ายังไม่ยอมรับว่ามีพระทองคำในกรุกันครับ

ครับเก็บไว้เป็นความรู้ครับ เพราะนี้ก็ประมาณที่คุณธนตว่าเลยครับ ไว้ก่อนแกะทองออกก่อนดีกว่า (deejai)

12. Kawinpun

ถามซะเลย เก่าไม่เก่าดูยังไงครับ แล้วเนื้อแบบนี้น่าจะผสมอะไรเยอะครับพี่ๆ แบบนี้พอจะประมาณการได้มั้ยครับว่ากี่ปี หรือเป็นพระแกล้งเก่าครับ เนื้อโลหะผมไม่กระดิกเลย :'(

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133.9 KB
      เปิดดู:
      170
  13. paper_white

ขอบคุณครับ แต่ยังหาที่ไม่เจอเลย และยังไม่ได้เป็นเจ้าของเต็มตัวครับ :'(

อยากชมหลวงพ่อแก้วจังครับผม :cool:

14. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ตอนนี้คอมเสียครับพี่หมอ เดี๋ยวซื้อใหม่แล้วจะอับรูปให้ช่วยดู ทั้งสององค์เลยครับ

15. paper_white

ขอบคุณครับ จะรอดูครับ :cool:

16. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ถูกสามงวด ตั้งตัวเป็นเจ้าพ่อใบ้หวยได้เลยครับ :cool::cool::cool:

17. ธณต

ผิวพระคล้ายหลวงพ่อเงินเลยนะคุณกวินการบอกว่าพระจะเก่ามั้ยก็พอจะดูจากรูปได้ถ้าเป็นพระเนื้อโลหะแต่ถ้าถามว่าอายุถึงมั้ยยากครับก็คงดูได้คร่าวๆว่าน่าจะถึงหรือไม่ถึงเท่านั้นจากร่ิวรอยต่างๆตามชอกตามผิวคือดูลักษณะเท่านั้นละครับแล้วก็คะเนเอาถ้าพระมีการล้างหรือเสียผิวมาดูรูปลำบากเเน่คุณกวิน ผมตอบไม่ได้เเน่ละครับว่าเก่ากี่ปีดูดูจากที่เห็นนะครับ คราบสีน้ำอมเขียวเกิดจากเหงื่อหรือการใช้ไม่ใช่สนิมหยกที่เกิดจากเนื้อพระผิวไฟดูยังไม่แห้งเท่าไรและเนื้อออกจะสุกตึงถ้าพระองค์นี้ไม่ได้ผ่านล้างมาหรือชโลมน้ำมันมาก่อนหรือห้อยคอเป็นประจำหรือคุณกวินถ่ายส่วนที่โดนจับต้องบ่อยผมว่ามีอายุพอควรแต่ไม่เก่ามากครับ

18. Kawinpun

ขอบคุณครับพี่ธณต ... ไม่ใช่หลวงพ่อเงินหรอกครับ และก็น่าจะเป็นพระที่มีการใช้งานมาโดยตลอดก่อนผมจะได้มาครับ ผมเพียงต้องการทราบอายุคร่าวๆว่าสร้างราวๆกี่ปีมาแล้วจะได้พอคะเนถูกว่าในยุคสมัยนั้นมีหลวงพ่อวัดไหนสร้างพระนี้บ้าง

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย เดี๋ยวช่วงสายๆผมลงภาพให้ช่วยพิจารณาเพิ่มเติมนะครับพี่

19. ธณต

พระมี2ลักษณะนะครับ เนื้อเก่า กับ เนื้อเก๋า ดูดีๆนะครับ

20. Kawinpun

มาแล้วครับ ๆๆๆๆ พี่ๆที่เคารพรัก :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012