สมเด็จวัดระฆังรุ่น100ปี 2515เช่ากันเท่าไหร่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 13 มีนาคม 2007.

1. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    โอ้ 555 ชัดเจนแจ่มแจ้งครับพี่ รักร้อย:cool:

2. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    แล้วแต่จะว่ากันไป ผมเอามาจาก หนังสือ ของ อ.ธีรยุทธ์ ก็ไม่รู้ว่า ท่านจะปัญญาอ่อนหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ ลองพิจารณาด้วยตัวเองครับ ฟังไว้หลายๆ ข้อมูล แล้วเอามาปรับใช้ ข้อสำคัญไอ้ตะโก้ หรือ อีโก้ บางคร้งก็พาคนเข้ารกเข้าดง กันมาหลายคนแล้ว

3. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ขอบพระคุณครับพี่Brutus ผมก็พยายามศึกษาข้อมูลหลายๆข้อมูลทั้งด้วยตัวเองและจากพี่ๆ
    และก็รับฟังหลายๆความคิดเห็นครับ ซึ่งก็เป็นประโยชน์ต่อตัวเองและผู้สนใจ กระผมน้อมรับฟังและเป็นกำลังใจให้พี่ๆครับ

4. Teeravuthc

Teeravuthc สมาชิกใหม่

ขอบคุณ คุณรักร้อยครับที่ช่วยมา comment :cool:

5. รักร้อย

รักร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเอามาพูดชี้ชัดอย่างนั้นซิครับ....ผมว่าโดยภาพรวม..และไอ้เรื่องที่บัญญัติพิมพ์กันเองเราก็พอน่าจะเข้าใจ...และคือเรื่องจริงของการกดพิมพ์ที่ยอมมีสึก และแปรรูปได้....ผมพูดมิได้หมายความเจาะจงถึงผู้ใด ท่านอย่าทำมารยาทอย่างนี้ซิครับ.....

6. brutus

แล้วที่ท่านรักร้อยพูดมาตกลงว่าใครปัญญาอ่อนหรือครับ ท่านก็คงต้องรับผิดชอยคำพูดของท่านด้วยนะครับ ถ้าหากท่านว่าท่านมีมารยาท โปรดชี้ชัดให้เพื่อนสมาชิก ทราบด้วยครับ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้วาจาอย่างนี้พูดถึงใคร เพราะผมทราบเรื่องมารยาทดีครับ

7. Sethawat

Sethawat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าอย่าทะเลาะกันเลยนะครับ ลุงรักก็ไม่ได้พูดชี้ไปที่ตัวใคร ส่วนท่านบลูในความเห็นของผมคอมเม้นท่านก็อาจจะรุนแรงไปหน่อยครับตรงประโยคที่ว่า "ผมเอามาจาก หนังสือ ของ อ.ธีรยุทธ์ ก็ไม่รู้ว่า ท่านจะปัญญาอ่อนหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ" ที่ท่านรักพูดมาคงตั้งใจจะสื่อว่าอย่าไปว่ากล่าวโดยชี้ที่ตัวบุคคลให้เกิดความเสียหายมากกว่านะครับ ยังไงรักๆกันไว้นะครับ หวังว่าจะเข้าใจกันครับ ขอบคุณครับ

8. รักร้อย

มารยาทของผมหมายถึง การไม่ควรตั้งแง่ของการแสดงทัศนะที่ไม่ได้ระบุเจาะจงถึงผู้ใด จนเป็นเหตุให้เกิดการวิวาทะครับ ซึ้งผมก็ถือว่าเวปนี้เป็นเวปเฉพาะในกลุ่ม 100 ปี ซึ่งก็สามารถที่จะพูดวิเคราะห์ได้โดยเสรี และอย่างจริงใจ ถ้าผมได้กล่าวเจาะจงถึงผู้ใดแล้วผมจะยอมรับผิดชอบ แต่นี้มีไม่ครับที่ผมกล่าวถึงชื่อผู้นั่น มีแต่ท่านนั้นแหล่ะครับที่เสี้ยมเขาให้ชนกัน...น่าเสียใจครับ....

9. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    อ้าว..ว้า..เข้าโรง..ผิดอีกหละ..ว่าจามาดูหนัง..รัก...กลายเป็นหนัง..รบ..ไปฉิบ555ออกก่อน..ดีกว่า..5555

10. brutus

จริงคุณ Sethawat มาขอให้จบ ผมก็ว่าจะจบแล้วนะ แต่ท่านรักร้อยท่านก็ไม่ยอมจบ อนึ่งผมมิได้จะเสี้ยมให้ใครชนกับใคร เหตุการณ์คือผม ผมได้บอกพิมพ์ของพระที่น่าจะใกล้เคียง กับพระของคุณ SURHASIT ซึ่งผมได้นำมาจากหนังสือของ อ.ธีรยุทธ แล้วให้คุณ SURHASIT ไปต่อยอดว่าพระเป็นไปตามพิมพ์นั้นหรือไม่ แล้วท่านก็เข้ามาบอกว่าเป็นพระที่ชื่ิอเรียกอีกพิมพ์หนึ่ง แล้วท่านก็ได้ให้ข้อคิดเห็นว่า พวกเซียนบ้าจี้ไปตีความกันเอาเอง ปัญญาอ่อนกันจริงๆ แล้วอย่างนี้สมาชิกที่เข้ามาอ่านจะให้เข้าใจว่าอย่างไรครับ
    ผมอนุมานเอาว่า ท่านรักร้อยคงจะไม่ทราบว่า หนึ่งรูปภาพนี้มาจากหนังสือของใคร สองท่านรู้ไหมว่า ในหนังสือเล่มนี้ ก็มีการพูดถึงพิมพ์ทั้ง 2 พิมพ์ คือแขนบ่วง และไข่ปลาใหญ่เหมือนกัน
    ไม่ใช่ว่าจะเป็นค่ายหนึ่งเรียกอย่างนู้น ค่ายหนึ่งเรียกอย่างนั้น ตามที่ท่านเข้าใจ
    สุดท้ายแม้ว่าจะเป็นกระทู้ ของใครกลุ่มไหน การที่ท่านได้ให้เข้าไปให้ความเห็นโดยใช้การกล่าวว่าคนอื่นเขาปัญญาอ่อน ผมก็คิดว่า ไม่น่าเป็นการสมควร ถึงแม้ว่าท่านจะเลี่ยงว่า ท่านไม่ได้เจาะจงถึงใครก็ตามครับ ผมเห็นมาหลายคนครับ พวกที่คิดว่าตนเองมีความรู้ความสามารถ แล้วลืมครับ คิดว่าตนเองเหนือกว่าคนอื่น การใช้ศัพท์ว่ากล่าวคนอื่น โดยไม่รู้ตัวว่า ควรจะทำหรือไม่ครับ เขาเรียกพวกเหนือเกินจะเป็นคนครับ แต่จริงๆแล้ว หากเรารู้มาก เก่งมาก แต่ รู้ตนเอง รู้ประมาณตน รู้ถึงความรู้สึกคนอื่น จะถือเป็นยอดคนครับ ผมก็ไม่รู้ว่าท่านจะเข้าใจที่ผมพูดมาหรือเปล่านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  11. รักร้อย

ถ้าท่านว่าผมวาจาผมไม่สุภาพก็น่าจะจบ แต่ไม่ควรลาก อ.ธีระยุทธ์เข้ามามีชื่อในเวปดูแล้วไม่ดีครับ...ผมก็แค่คนที่ยังมีกิเลส..ไม่ได้บรรลุอะไร...ใช่คำสบถไปบ้างก็ไม่น่าจะซีเรียสอะไรหนักหนา...ผมคนหนุกๆครับ....อย่าเครียดเลยท่านอยู่กันไม่ถึงร้อยปีหรอกครับ...ขอให้ท่านมีความสุขครับ

12. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    [​IMG][​IMG]

เส้นด้าย แท้ดูง่ายครับ องค์นี้ฟอร์มดีมีตรายางด้านหลังให้เห็นด้วย ถ้า Option ยังอยู่ครบ กล่อง + ซองกระดาษ เปิดสัก 15000 ก็มีคนสู้นะครับ ยินดีด้วยจร้า..

13. รักร้อย

สวัสดีครับ ทดสอบ

14. รักร้อย

ช่วงนี้กระทู้ ถาม-ตอบ โชว์พระ เช็คพระ 100 ปี มีปัญหา เข้าไม่ได้ อาจจะเพ่นพ่านไปบ้างก็อย่าว่ากันน่ะครับ...ก็คนรักร้อยปีที่ขี้เหงา ก็อยากมีเพื่อนคุยหนุกๆ ขำๆ ประสาอายุไม่ถึงร้อยปีน่ะครับ 555555555

15. จอมกระบี่

จอมกระบี่ สมาชิก

27 กรกฎาคม 2012
    นั่นอ่ะซิครับ กระทู้ที่ตั้งใหม่ก็หาย มันเป็นอะไรหรือครับ

16. wattanachart

wattanachart สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2012
    ใช่สมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี หรือเปล่าครับ

รบกวนสอบถาม ใช่สมเด็จวัดระฆังรุ่น 100 ปี แท้หรือเปล่าครับ พิมพ์อะไร ใช้มือถือถ่ายรูปอาจไม่ค่อยชัดครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      383
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      818.3 KB
      เปิดดู:
      80
  17. wattanachart

wattanachart สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2012
    รูปใหม่ครับ ถ่ายจากกล้อง น่าจะดูง่ายขึ้น เป็นสมเด็จวัดระฆัง 100 ปี หรือเปล่า ถ้าใช่เป็นพิมพ์อะไรครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    ออกไปถ่ายกลางแจ้งอาศัยแสงธรรมชาติซิครับ แบบนี้มันเพี้ยนเบลอไปหมด แต่เบื้องต้นผมดูว่าแท้เป็นพิมพ์เส้นด้ายครับ

19. puvanat

puvanat สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    ดูยังไงแท้เก๋ครับ

ดูหน่อยครับ
    แท้ดูง่ายสบายตาเช่าสบายใจ
    ของผมในกรอบเช่ามา 800 บาทแท้อะป่าวคับ
    ในกรอบพระ2องค์แม่เช่ามาตอนไหนไม่รู้ องค์ละ 300

20. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ยังไม่ใช่นะครับ สำหรับ 100 ปี 2 องค์นี้