สรุปรายชื่อครั้งที่ ๖ เหรียญทำน้ำมนต์พระไภษัชยคุรุ(พระพุทธเจ้าหมอยา)หน้า ๑๒

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย กราวใน, 28 เมษายน 2013.

1. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กระทู้แจกนี้...จะปรับเปลี่ยนพระแจกไปเรื่อยๆนะครับ

ในยุคแห่งภัยพิบัติและโรคภัยไข้เจ็บหนักหน่วงเช่นนี้
    ผมขอแจกเหรียญทำน้ำมนต์พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า(พระพุทธเจ้าหมอยา)
    ซึ่งคณะจัดสร้างนำโดยคุณ เมืองสมุทร(ก่อ แม่กลอง) สร้างไว้ตั้งแต่ประมาณปี ๕๓ วัตถุประสงค์คือสร้างแจกอย่างเดียวเพื่อไว้เป้นเหรียญทำน้ำมนต์ พกพาติดตัวเพื่อป้องกัน ภัยพิบัติและโรคภัยไข้เจ็บ มีประสบการณ์มากมายครับ เหรียญนี้มีอานุภาพมาก รวบรวมชนวนเหรียญและ มวลสารเรียกว่าจากทั่วประเทศกว่า ๒,๐๐๐ เหรียญเลยก็ว่าได้ แจกตั้งแต่ปี ๕๓ ตอนนี้ก็เหลือน้อยเต็มที่ครับ..

อ่านรายละเอียดขั้นตอนการสร้างตั้งแต่เริ่มแรกตาม ลิงค์ นี้ได้เลยครับ
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...เหรียญทำน้ำมนต์-เชิญชมภาพแท่งชนวนครับ.219043/

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.5 KB
      เปิดดู:
      1,227
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2015
  2. กราวใน

กติกา

ผมจะแจกท่านละ ๑ เหรียญ ๑ ครอบครัวนะครับ รอบแรกแจก ๑๐ เหรียญก่อน
    ลงชื่อ ที่อยู่ ไว้ได้เลยในกระทู้นี้ ครบ ๑๐ ท่านแล้ว ท่านที่ ๑๑ ๑๒ หรือต่อๆไป...ก็จะตัดทิ้งเลยนะครับ ไม่มีสำรอง เอาไว้เริ่มกันใหม่ในรอบต่อๆไป เพื่อไม่ให้สับสนเหรียญมีจำนวนจำกัดมากน่ะครับ ...

ตัวอย่าง
    อันดับที่ ....
    ชื่อ.................นามสกุล..............
    ที่อยู่.......................................

ผมจะจัดส่งทันทีพร้อมใบรายละเอียดการสร้างและการใช้อธิฐานของบารมีจากเหรียญ โดยที่ไม่ต้องส่งซองหรือมีค่าส่งอะไรให้ยุ่งยาก....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2013
  3. chinapat somtanaree

chinapat somtanaree เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    อันดับที่ 1
    ชินพัฒน์ สมธนารีย์
    1/251 การเคหะรามคำแหง
    ซอยรามคำแหง 190/2
    ถนนรามคำแหง
    แขวงมีนบุรี
    เขตมีนบุรี
    จ.กรุงเทพฯ
    10510
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

4. vj2503

vj2503 Active Member

อันดับที่ 2
    วิจิตร เที้ยธิทรัพย์
    52/169 ซ.วัดเวฬุวนาราม17 ถ.วัดเวฬุวนาราม
    แขวงดอนเมือง เขตดอนเมือง
    กทม. 10210

ได้รับแล้ว..ขอบคุณมากๆๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  5. กัลชาญ

กัลชาญ Active Member

อันดับ 3
    กัลชาญ เมืองนาง
    209 ม.2 ซ.กนกพร ต.นาดี อ.เมือง จ.อุดรธานี
    41000
    ได้รับแล้วครับขอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  6. เขยย่าโม

เขยย่าโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อันดับที่ 4
    บุญชัย ตระกูลมหชัย 33/3 ซ.มิตรสัมพันธ์8 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ. นครราชสีมา 30170
    อนุโมทนาบุญครับ

7. snk_wan

snk_wan Active Member

11 กันยายน 2006
    อันดับ 4 อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    วันชัย สูตรสุคนธ์
    30/40 หมู่ 4
    ตำบลหนองหอย
    อำเภอเมือง
    จังหวัดเชียงใหม่ 50000

8. Agachai_vp

Agachai_vp เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2012
    อันดับที่ 4
    นายเอกชัย วิสุทธิเศรษฐผล
    32/104 หมู่บ้านทรัพย์ทวี ถนน โกสีย์ ม. 12
    ตำบล วัดไทร อำเภอ เมือง
    จ. นครสวรรค์ ระหัส 60000

9. nutbd

nutbd เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ลำดับที่ 7
    ส่ง
    คุณ นัด
    53 ซอยทิพย์วารี แขวงวังบูรพาิ เขตพระนคร กทม 10200
    อนุโมทนาด้วยครับ

10. nwuttichai

nwuttichai Active Member

ลำดับที่ 8
    นฤพล วุฒิ (ฝ่ายตรวจสอบภายใน)
    บมจ.ยูนิเวอร์แซล สตาร์ช
    21/59, 21/63-64 ชั้น20-21 อาคารไทยวา1
    ถนนสาทรใต้ แขวงทุ่งมหาเมฆ เขตสาทร กทม 10120

อนุโมทนาบุญ สาธุ

11. กราวใน

ท่านที่ลงชื่อและหมายเลขอัันดับซ้ำกัน ช่วยตรวจสอบและแก้ไขด้วยนะครับ
    เดี๋ยวท่านที่มาต่อท้ายจะสับสนครับ อันดับ ๘ ที่คุณ nwuttichai เหลืออีก สองท่านจะครบจำนวน ๑๐ คนแล้วครับ

12. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    ลำดับ 10
    วรชิต พูลดำ ที่อยู่ :: 130/107 ซอย 4
    (สร.แผงลอย ศสพ.) ม.3 ต.ทะเลชุบศร อ.เมือง จ.ลพบุรี 15000

สาธุ ๆ ๆ ด้วยนะครับ

13. กราวใน

ครบ จำนวน ๑๐ ท่านตามที่แจ้งแล้วนะครับ

รอบแรกนี้ ผมจะจัดส่งให้ในวันพรุ้งนี้(วันจันทร์ที่ ๒๙ เม.ย.)เลยนะครับ
    ส่วนครั้งต่อไป ก็จะเป็นเหรียญพระไภษัชยคุรุ เช่นเคยครับ อาจจะเป็นวันพรุ้งนี้ (วันจันทร์ ๒๙)
    แต่จะกี่เหรียญนั้น ต้องขอเช็คดูอีกทีนะครับ

เหรียญนี้ท่านที่ได้ไปแล้วก็จะห้อยคอก็ได้หรือจะใส่อ่างน้ำนนต์ทำน้ำมนต์ก็ได้

๑๐ ท่านในครั้งที่ ๑ ดังรายชื่อนี้นะครับ

๑.ชินพัฒน์ สมธนารีย์ 1/251 การเคหะรามคำแหง ซอยรามคำแหง 190/2
    ถนนรามคำแหง แขวงมีนบุรี เขตมีนบุรี จ.กรุงเทพฯ 10510

๒.วิจิตร เที้ยธิทรัพย์52/169 ซ.วัดเวฬุวนาราม17 ถ.วัดเวฬุวนาราม
    แขวงดอนเมือง เขตดอนเมือง กทม. 10210

๓.กัลชาญ เมืองนาง 209 ม.2 ซ.กนกพร ต.นาดี อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

๔.บุญชัย ตระกูลมหชัย 33/3 ซ.มิตรสัมพันธ์8 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170

๕.วันชัย สูตรสุคนธ์ 30/40 หมู่ 4 ตำบลหนองหอย อำเภอเมือง
    จังหวัดเชียงใหม่ 50000

๖.นายเอกชัย วิสุทธิเศรษฐผล 32/104 หมู่บ้านทรัพย์ทวี ถนน โกสีย์ ม. 12
    ตำบล วัดไทร อำเภอ เมือง จ. นครสวรรค์

๗.คุณ นัด 53 ซอยทิพย์วารี แขวงวังบูรพาิ เขตพระนคร กทม 10200

๘.นฤพล วุฒิ (ฝ่ายตรวจสอบภายใน) บมจ.ยูนิเวอร์แซล สตาร์ช21/59, 21/63-64 ชั้น20-21 อาคารไทยวา1
    ถนนสาทรใต้ แขวงทุ่งมหาเมฆ เขตสาทร กทม 10120

๙.วีระ ศรีอำนวยไชย 19 ซ.นวมินทร์ 74 แยก 3-10-15 ถ.นวมินทร์ แขวง/เขตคันนายาว กรุงเทพ 10230

๑๐.วรชิต พูลดำ ที่อยู่ :: 130/107 ซอย 4 (สร.แผงลอย ศสพ.)
    ม.3 ต.ทะเลชุบศร อ.เมือง จ.ลพบุรี 15000

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2013
  14. จิตจำนงค์

จิตจำนงค์ เป็นที่รู้จักกันดี

มีท่านใดสละสิทธิ์บ้าง

15. ดินไท

ดินไท สมาชิก

มาไม่ทัน พรุ่งนี้ก็วันทำงานเข้าเน็ทยาก

16. กราวใน

บอกอีกนิด อาจจะพรุ้งนีช่วงค่ำๆน่ะครับ อากแจกแบบไม่จำกัดเช่นกันครับ แต่ว่ามีจำนวนจำกัดจริงๆครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ^ ^

17. สู่ความดี

สู่ความดี Active Member

ขอร่วมอนุโมทนากับบุญกุศุลครั้งนี้ด้วยครับ
    ครั้งนี้มาร่วมรับไม่ทัน ครั้งหน้าจะรอใหม่้ครับ

18. กราวใน

ความหมายของเหรียญด้านหน้า

ด้านหน้า

1.พระไภษัชคุรุพุทธเจ้า ที่ทรงเปี่ยมด้วยมหาเมตตา มหากรุณาธิคุณในการปรารถนาให้สรรพสัตว์พ้นทุกข์ ทางกาย
    เพื่อจะได้มีแรงกำลังมุ่งมั่นบำเพ็ญประโยชน์ต่อตนเองและสังคมอย่างไร้ อุปสรรค เพื่อจะส่งผลให้โรคทางจิตวิญญาณหรืออวิชชาได้สิ้นไป

2.หม้อพระพุทธมนต์หรือหม้อยา พระหัตถ์ซ้ายถือบาตรน้ำมนต์หรือหม้อยาวางบนพระเพลา เพื่อประทานน้ำพระพุทธมนต์หรือยาโอสถอันเป็นทิพย์
    ถือกันว่าทรงเป็นพระพุทธเจ้าที่สามารถรักษาโรคทางกายและโรคทางกรรมของสัตว์โลก

3.กลีบบัววงในทั้ง 16 ดอก หมายถึงพระพุทธเจ้าทั้ง 16 พระองค์

4.กลีบบัวรอบนอกอีก 16 กลับเมื่อรวมกับด้วนใน เป็น 32 กลีบ
    เฉกเช่นอาการ 32 ของมนุษย์ที่จะอยู่ในความ ดูแลคุ้มครองของพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า(พระพุทธเจ้าหมอยา)

ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      1,274
  19. กราวใน

ความหมายของเหรียญด้านหลัง

ด้านหลัง

1.พระยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้าซึ่งเป็นพระยันต์ที่มีควาศักดิ์สิทธิ์
    มีอานุภาพจะเป็นมงคลหรือป้องกันสรรพภัยได้ร้อยแปด จะเกิดผลในด้านมงคลทุกประการ

2.อักขระ นะ โม พุท ธา ยะ เป็นการน้อมนำบารมีของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้
    คือ พระกกุสันธพุทธเจ้า พระโกนาคมพุทธเจ้า พระกัสสปพุทธเจ้า พระศากยะมุนีโคดมพุทธเจ้า พระอริยเมตตรัยพุทธเจ้า

3. อักขระ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว คือหัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เพื่อน้อมนำบารมีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตอนทรงบำเพ็ญพระชาติเป้นพระโพธิสัตว์ ใน 10 ชาติสุดท้าย

4.อักขระ สะ ยะ สะ ปะ ยะ อะ จะ คือหัวใจพระปริตต์
    มีอานุภาพสามารถปัดเป่าเหล่า อันตรายทั้งหลาย ภัยพิบัติต่าง ๆ ขจัดภูติผีปิศาจ ความชั่วร้าย เสนียดจัญไร ลางชั่วร้าย ฝันร้าย บาปเคราะห์
    สิ่งอัปมงคลต่าง ๆ และนำมาซึ่งความสุข สวัสดีมีชัย ประสบสิ่งมงคล เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกประการ

5.อักขระรอบนอกเป็นพระคาถาบารมี 30 ทัศน์ ที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ต้องบำเพ็ญ
    เป็นการน้อมนำบารมีทั้ง 30 ทัศน์อันยิ่งใหญ่ของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ที่แผ่ไพศาลคุลมทั้งหมื่นโลกธาตุ

6.อักขระรอบในสุด คือ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ เป็นแม่ธาตุ เป็นหัวใจธาตุ เพื่อการหนุนธาตุเสริมธาตุต่างๆ

7.รูปเทวดาด้านขวาคือองค์ท้าวมหาพรหมมหาเทพผู้ดูแลพระพุทธศาสนา และพรหมวิหารธรรม เมตตา กรุณา มุทิตา อิเบกขา

8.รูปเทวดาด้านซ้ายคือองค์อินทราธิราชผู้ดูแลและปกป้องพระศาสนาและเป็นหัวหน้าของเหล่าทวยเทพทั้งหลาย

9.ยันต์ดวงหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ยันต์ดวงนี้เป้นยันต์ดวงศักดิ์สิทธิ์ที่มีอานุภาพค้ำชูดวงไม่ให้ตกต่ำมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง

10.พญานาคราช 7 เศียร คือท่านปู่พญาศรีสุโทนาคราช เป็นหัวหน้าพญานาคราชในฝั่งไทย คนไทยเชื่อว่าพญานาคเป็นผู้อำนวยความอุดมสมบูรณ์
    และป้องกันอุปัทวเภทถัย รวมทั้งเหล่านาคราชเป็นผู้ดูแลพระพุทธศาสนามาตั้งแต่ครั้งพุทธกาล จึงน้อมนำบารมีของท่านมาเพื่อปกป้องคุ้มครองป้องกันภัยพิบัติ
    ต่างๆที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      1,338
  20. กราวใน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2013