สอบถามการสวดมนต์เป็นประจำ (และลำดับบท) สำหรับศิษย์หลวงพ่อฤๅษีฯ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 27 พฤศจิกายน 2019.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี คณะศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานและสหธรรมิกทุกท่านครับ

วันนี้ กระผมมีข้อสงสัยจะมาสอบถามทุกท่านให้กระจ่างถึงข้อสงสัยที่ว่า หลวงพ่อท่านได้เคยกล่าวแนะนำศิษย์ให้สวดมนต์บทใดหรือสวดเป็นประจำอย่างไรไหมครับ

เนื่องจาก ผมเข้าใจว่า การสวดมนต์ หรือแม้กระทั่งไม่สวด แต่เจริญกรรมฐาน หากทำด้วยจิตที่เป็นกุศลแล้ว ย่อมมีอานิสงส์เกิดขึ้นตามมา แต่ก็เกิดข้อสงสัยว่า ทางศิษย์สายหลวงพ่อฤๅษีฯ มีแนวทางและลำดับการสวดมนต์กันอย่างไรบ้างครับ (ในข้อนี้ อยากทราบที่สวดเป็นประจำ เช่น สวดก่อนนอน สวดเช้า หรืออะไรก็ตามแต่ ที่ไม่ใช่การทำวัตรเย็นตามปกติ หรือการสวดบทเฉพาะเช่นคาถาเงินล้านหลายจบ)

ยกตัวอย่างเช่น ที่ผมคิด ๆ ไว้ สวดบวงสรวงชุมนุมเทวดา (ปุริมญฺจ ทิสํ ราชา ฯลฯ) แล้วตามด้วยบูชาพระรัตนตรัย ไตรสรณคมน์ สมาทานศีล ขอขมาพระรัตนตรัย อิติปิโส พาหุง ฯลฯ หรือไม่ก็สมาทานพระกรรมฐาน อะไรอย่างนี้

แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่คิดไว้จะถูกต้องสักเพียงใด อยากให้ท่านทั้งหลาย ช่วยแนะนำ เพื่อจะได้นำไปสวดอยู่เป็นนิจ ร่วมไปกับการฝึกกรรมฐาน เนื่องจากรู้สึกว่า ผมสวดมนต์เล็กน้อย และทำกรรมฐาน บางครั้งก็ไม่ตั้งอยู่ในอารมณ์ที่เหมาะสมในบางโอกาส จึงอยากจะใช้การสวดมนต์เสมอด้วยการทำกรรมฐานอีกกองสำหรับช่วยตั้งใจในอารมณ์นั้น ๆ ต่อไป

โดยสรุปคือ ขอคำแนะนำบทสวดมนต์ที่ควรสวด (ไม่ว่าก่อนอน ไปนอกสถานที่ ไปเที่ยวป่า ฯลฯ) และลำดับการสวดของบทต่าง ๆ ในสายวัดท่าซุงครับ หรือหากมีบทเสริมใด ๆ ที่หลวงพ่อท่านแนะนำไว้ รบกวนแนะนำกระผมต่อด้วยครับ

หากข้อความใดไม่เหมาะสม ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

2. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนว่าท่านจะไม่เจาะจงบทนะครับ ลองไปหาหนังสือสวดมนต์ของวัดท่าซุงมาดูแล้วสวดตามนั้นก็น่าจะได้นะครับ (ถ้าในกรุงเทพมีขายที่บ้านซอยสายลม) หรือลองไปดูในเว็บวัดท่าซุง

3. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ
    โดยปกติ สวดตามหนังสือคู่มือสวดมนต์วัดท่าซุงอยู่ จะสวดเป็นพวกทำวัตรเย็นน่ะครับ แต่บางครั้ง อยากสวดเพียงก่อนนอน จึงไม่รู้จะเลือกบทไหนมาดี แต่ที่ทำ ๆ ก็คือ เปิดเทปตามที่หลวงพ่อนำสมาทานพระกรรมฐานน่ะครับ แล้วก็ทำสมาธิก่อนนอนไป ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ครับ หรือมีข้อไหนแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

4. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตามที่ผมสวดก็ตามนี้

อิมินาสักกาเรนะฯ

อะระหังสัมมาฯ

นะโมฯ 3 จบ

พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณังฯ

สมาทานศีล 5 หรือ 8 ก็ได้

อิติปิโส 3 ห้อง

กรณียเมตตสูตร (บทเต็ม)

ขันธปริตร

อุทิศส่วนกุศล

ขอขมาพระรัตนตรัย

อะระหังสัมมาฯ

หมดนี่ก็ใช้ไปร่วม 10 นาทีแล้วครับ