สอบถามสภาวะในสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย l3a3ii, 20 พฤษภาคม 2022.

1. l3a3ii

l3a3ii สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2022
    สวัสดีครับ จะขอตั้งกระทู้นี้สอบถาม สภาวะที่เกิดในกับผมในสมาธิครับ

เบื้องต้นผมเป็นวัยรุ่น ผู้ชายอายุ 26 ปี เป็นวัยพึ่งเริ่มทำงานครับ มีความสนใจเริ่มปฏิบัติธรรม มาได้ 1 ปีครับ ส่วนมากดูวิธีปฏิบัติความรู้ต่างๆจาก youtube เคยเข้าคอส ปฏิบัติธรรมระยะสั้น 1 ครั้ง ที่เน้นเรื่องการเจริญสติ สติปัฏฐาน 4

พื้นฐานสมาธิของผมที่เคยได้นั่ง เคยมีสภาวะพวกเห็นแสง ตัวโยก ปิติ ขนลุกพอง บางครั้งแต่ไม่ได้สนใจอะไร ทำแต่ละครั้งสงบดี

จนเมื่อไม่นานนี้ ในการนั่งสมาธิ เป็นการนั่งปกติของผม
    เกิดสภาวะขั้นต้นพวก แสงจ้า ตัวพอง รู้สึกเหมือนผิวหนังชื้นเปียก ผมไม่ได้สนใจอะไร ต่อมาสักพัก เกิดอาการเวทนาปวดขามาก ปวดมากที่สุดในชีวิต เหมือนขาจะระเบิดออกมา ไม่เคยเจอความปวดแบบนี้มาก่อน (ปกติเวลานั่ง ไม่ได้ปวดมากอะไรเฉยๆ) ตอนนั้นผมแทบจะลืมตา แต่พยายามกำหนดข่มสู้ ปวดๆๆๆๆๆ จะตายก็ตาย สักพัก ความปวดหายไป ความรู้สึกหายไปหมด รู้สึกเหมือนตัวเองอยุ่ในห้อง 4 เหลี่ยมมืดๆ เงียบสงบดี สักพัก ทุกๆอย่างรอบตัว รวมถึงตัวเอง ค่อยๆหดเล็กลงๆ จนเหลือจุดเล็กๆ และ เกิด ระเบิดออก เหลือแต่ความขาวๆ เหมือนความว่างเปล่า

ตอนนั้นเหมือนเรารู้ขึ้นมาเองทันเลยว่า นี้แหละ เราได้เห็นถึง สติปัฏฐาน4 ได้เห็นถึง กาย เวทนา จิต และ ปัญญา (การแตกดับอัตนัตตา) เหมือนมันมัดรวมกันให้เราเห็นพิจารณาทีเดียว และออกสมาธิออกมา รู้สึกดีมาก มันฟูอย่างบอกไม่ถูก

หลังจากนั่นผมจึงมานอนเงียบๆ เบาๆ อยุ่บนเตียง ก็มีความคิดแล่นเป็นคำพูดประโยคเข้ามาอีกว่า

‘ความสัมพันธ์นั้นละยาก ความสัมพันธ์คือจุดกำเนิด เราสร้างเกิด แท้จริง ไม่มี ‘

ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไรจริงๆ แต่ตัวเรารู้เลยว่า จริงๆ แล้วทุกอย่างมันไม่มีอะไรเลย เราสร้างสัมพันธ์นี้ขึ้นทั้งหมด จงกลับไปที่ความไม่มีแต่แรกซะ

ผมจึงอยากจะสอบถามครับ
    1.สิ่งที่ผมเห็น และ ความคิดที่เกิดขึ้น มันคือ สัญญา หรือ ปัญญาครับ (ผมคิดไปเองหรือป่าว?)

2.ประโยค ‘ความสัมพันธ์นั้นละยาก ความสัมพันธ์คือจุดกำเนิด เราสร้างเกิด แท้จริง ไม่มี ‘ ที่มันเกิดในหัวผม พอช่วยขยายความได้ไหมครับ

2. เด็กชายปราบ

เด็กชายปราบ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ

เรียกว่าเป็น ปัญญา เป็นความรู้
    ที่เกิดจากการฝึกสมาธิครับ

ความคิด ที่เกิดขึ้นมานั้น ก็คือความรู้
    ที่ไม่เคยรู้มาก่อน
    จะเป็นอะไรก็ได้ นั่นเรียกว่า ปัญญา

คืออยู่ๆ เกิดผุดขึ้นมา ให้เรารู้

ศัพย์ช่างจะเรียก ธรรมมะอุทาน

หรืออีกอย่างนึงจะเรียกว่า วิตก วิจาร

2.ประโยค ‘ความสัมพันธ์นั้นละยาก ความสัมพันธ์คือจุดกำเนิด เราสร้างเกิด แท้จริง ไม่มี ‘ ที่มันเกิดในหัวผม พอช่วยขยายความได้ไหมครับ

มันก็เหมือน เครื่องผูกเรือน ให้อยู่
    ผู้สร้างเรือน ได้ชื่อ ว่าจิต ท่องไปเที่ยวไป ในวัฏฏสงสาร

คำพวกนี้ เป็น ธรรมมะอุทาน ที่จิตคุณสอนตนเอง
    เป็น ปัญญา เป็นความรู้ ที่เกิดด้วย ปุญญาภิสังขาร
    เป็น องค์ วิตก วิจาร อย่างนึง

ฝึกไปเรื่อยๆครับ

แนะนำให้อ่านเพิ่มเติม และฝึกตามนี้ครับ

https://palungjit.org/threads/ธรรมะ-ธรรมชาติ-สภาวะธรรม-และการนำไปใช้-โดย-หลวงปู่-พุธ-ฐานิโย.288027/