สินค้าแนะนำสำหรับภัยธรรมชาติที่จะเกิดขึ้นครั้งนี้ จากร้าน EXTREME2012

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย k8132, 13 กันยายน 2012.

1. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

ทางร้านเป็นร้านที่จำหน่ายเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับภัยธรรมชาติโดยตรงครับ ลองดูนะครับเผื่อจะมีประโยชน์ใดๆกับท่านบ้าง เราต้องการแค่เป็น 1 ทางเลือกจากท่านเท่านั้นครับ หรือเข้าชมที่ร้านได้โดยตรงหรือจาก www.extreme2012.com

IG1000 เครื่องปั่นไฟขนาดเล็ก ใช้น้ำมันเบนซิน 91-95 เป็นเครื่องเก็บเสียงเสียงเงียบ น้ำหนักเบามาก

รุ่น IG Digital Sinemaster (Sinewave) เหมาะสำหรับ อุปกรณ์ที่ต้องการความนิ่ง ความละเอียดสูง เช่น คอมพิวเตอร์ ข้อสำคัญไม่ทำให้อแดปเตอร์ เครื่องชาร์ต ต่างๆของท่านพังเหมือนกับเครื่องปั่นแบบทั่วไป

เป็นแบบเชื่อกกระตุก (Recoil Start) มีหูหิ้วด้านบน

Features and benefits:
    *Maximum 1.05KVA output for wide range of applications.
    *Low noise design, about 60~65dB/7m.
    *Lightweight delivers super portability-only 14kg.
    *4 hours running on a single fuel tank.
    *Inverter technology delivers quality output.
    *Stylish and patented design.
    *Unique and patented air cycle system.
    *Dual voltage and frequency output for ease of use.

จุดประสงค์การใช้งานยามเกิดภัยธรรมชาติ

เมื่อยามเกิดภัยธรรมชาตินั้น ไม่ว่าจะแผ่นดินไหวหรือน้ำท่วมใหญ่ ไฟฟ้าจากการไฟฟ้านครหลวงคงจะไม่มี ณ เวลานั้น และหากเกิดตรงกับวันที่ฟ้าดับด้วย ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆท่านก็คงจะเตรียมไฟฉายและวิทยุสื่อสาร หรืออุปกรณ์สำรองไฟแบบเก็บประจุไว้ ซึ่งหากว่าเหตุการณ์เกิดนาน ไฟที่ท่านมีอยู่หมดไปหรือ ท่านต้องมีความจำเป็นที่จะต้องใช้อุปกรณ์เหล่านั้นต่อเพื่อความสะดวกหรือเพื่อการดำรงชีพ ท่านจะไม่มีแหล่งพลังงานที่สามารถที่จะชาร์ตอุปกรณ์เหล่านั้นได้ ดังนั้น หากท่านมีเครื่องปั่นไฟฉุกเฉินนี้ท่านสามารถที่จะกำหนดเวลาติดเครื่องต่อวันสัก 1-2 ชั่วโมงเพื่อให้ท่านและสมาชิกในครอบครัวที่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ไฟในการชาร์ตอุปกรณ์ต่างๆเข้ามาใช้งานในช่วงนั้นให้เสร็จ และทำแบบนี้ทุกๆวัน เพื่อการประหยัดน้ำมัน ซึ่งบางท่านอาจต้องมีอุปกรณ์ทางการแพทย์ที่จะต้องใช้ทุกวันวันละ 1-2 ชั่วโมง เครื่องนี้จะช่วยท่านได้มาก และที่สำคัญ เครื่องนี้เป็น Pure Sinewave ดังนั้นอุปกรณ์ของท่านจะไม่เสียหายอย่างเด็ดขาดครับ

Spray ตัวนี้เป็นของหายากนะครับ ควรมีติดไว้ในรายการของฉุกเฉินของท่าน เพราะสินค้าตัวนี้มีคุณสมบัติในการบล็อคการช็อตของไฟฟ้าที่แผงวงจรหรือสายไฟเปลือย เบ้าปลั๊กไฟ หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับไฟฟ้าหรือ ELECTRIC ที่บอบบาง ไม่ให้เกิดความเสียหาย จากน้ำได้ 100% เช่นสามารถทำให้สว่านไฟฟ้าสามารถทำงานใต้น้ำได้หรือสามารถทำให้แผงวงจรต่างๆสามารถทำงานในน้ำได้ ไม่ต้องพูดถึงระบบไฟในรถหรอกนะครับ เพราะสินค้าตัวนี้สามารถทำให่รถท่านลุยได้อย่างปลอดภัย แม็กล่อง ecu ก็สามารถทำงานในน้ำได้เลยครับ หรือฉีดเข้าเบ้าปลั๊กไฟที่บ้านไว้เผื่อเกิดน้ำท่วมฉับพลันและคนในบ้านลืมปิดไฟเข้าบ้านครับ

จุดประสงค์การใช้งานยามเกิดภัยธรรมชาติ

เมื่อยามเกิดภัยธรรมชาตินั้นหากท่านไม่รู้ว่าน้ำจะมาเมื่อไหร่หรือบ้านท่านมีอัตราเสี่ยงที่จะถูกน้ำท่วม ท่านสามารถที่จะฉีดตามเบ้าปลั๊กไฟไว้ก่อน เผื่อว่าตอนน้ำท่วมบ้านท่านและท่วมท่วมปลั๊กไฟ อย่างน้อยสมาชิกในครอบครัวท่านจะไม่ได้รับอันตรายจากไฟรั่วเข้ามาสู่น้ำมาทำอันตรายต่อคนในบ้านท่านได้ครับ หรือรถยนต์ที่ต้องลุยน้ำ ให้ฉีดปลั๊กจานจ่ายหัวเทียน sensor ต่างๆให้ครบ เท่านี้ ถ้าระบบอากาศเข้าทำไว้ดีแล้ว จมน้ำได้เลยครับ

อันนี้สำคัญมากครับ เครื่องกรองน้ำแบบพกพาระดับโลกที่สามารถกรองได้ถึงความละเอียดที่ .02 micron ดูให้ดีนะครับว่า .02 ไม่ใช่ .2 หรือ .1 และด้วยความละเอียดที่เป็นระดับแนวหน้านี้ ทำให้ท่านสามารถที่จะใช้แหล่งน้ำเสียที่เกิดขึ้นได้ เพราะในภัยธรรมชาตินั้น เราไม่สามารถเลือกแหล่งน้ำได้เลยในยามฉุกเฉิน ลองคิดนะครับว่าท่านจะกล้ากินน้ำจากเครื่องกรองแบบธรรมดาที่มีความละเอียด .2 micron ไหมถ้าแหล่งน้ำขณะนั้นเป็นน้ำท่วมขังที่เริ่มดำ มีเศษขยะหรือทรากสัตว์ลอยอยู่มากมาย ที่ .2 micron นั้น เป็นระดับความละเอียดที่สามารถกรองได้แค่แหล่งน้ำที่มาจาก ลำธารในป่าหรือภูเขาหรือจากแม่น้ำ ซึ่งจากกรองได้เพียง แบคที่เรีย โปรโตซัวและไวรัสบางตัวเท่านั้นครับ

กระเป๋ากันน้ำอย่างดีของ North Face ที่เป็นแบบซิปกันน้ำ 100% สะดวกแน่นอนครับ สามารถที่จะเป่าลมเข้าไปได้ด้วยหลังจากใส่สัมภาระเต็มแล้ว เพื่อให้ลอยน้ำหรือ เป็นทุ่นชูชีพเกาะได้ในตัวครับ

เรายังจำหน่ายเครื่องติดท้ายเรือยางหรือเครื่อง outboard ของ suzuki ทุกขนาด โดยเฉพาะเครื่องติดท้ายเรือยางที่ต้องการความประหยัดและแน่นอนมากที่สุดในยามคับขัน ต้องกินน้ำมันน้อยที่สุดด้วยครับ ถ้าเรือยางเราแนะนำ 2.5 HP 4 Stroke ครับ และเรายังมีMOUNT จับเครื่องเรือยางจำหน่ายด้วยครับ

ตู้แช่แข็งระบบ Digital ที่ทำความเย็นได้ถึง -18 องศา แต่ที่สำคัญคือตู้นี้สามารถใช้ไฟ 12,24,110,220 ได้ครับ และเมื่อใช้ไฟ 12 โวลท์ จากแบตเตอรี่ก็ดีหรือ Solar cell ก็ดี ตู้นี้กินไฟแค่ไม่ถึง 1 แอมป์เท่านั้น ดังนั้นท่านใช้แผงโซล่าร์ขนาดไม่ต้องใหญ่มากครับ แค่เลือกที่สามารถชาร์ตแบตเตอรี่ขนาดสัก 45 amp ให้ได้สัก 2-3 แอมป์ก็พอ เพียงเท่านี้ท่านก็จะมีน้ำเแข็งทานได้ทุกวัน โดยไม่ต้องใช้ไฟบ้านเลยครับ

7305865286_6d85e52e79 - Copy.jpg

แท่งให้พลังงานยามฉุกเฉิน หรือยามที่เราไม่มีอาหาร 1 กล่องทานได้ 3วันให้พลังงานถึง 2500 cal. ครับ

น้ำดื่มฉุกเฉินที่มาในลักษณะซองที่สามารถเก็บได้ถึง 5 ปี สะดวกเวลาจัดของลงเป้ครับ

ถังน้ำมันสำรอง Blitz จากอเมริกา ทุกขนาด ช่วงนี้ควรจะเตรียมไว้นะครับเพราะเราเป็นตัวแทนโดยตรงเราจึงทราบว่าตอนนี้ถังขาดตลาดทั่วอเมริกาครับเนื่องจากกระแสภัยธรรมชาติ นั่นทำให้ราคาขึ้นมาเกือบ 40% เลยทีเดียวครับและทางบริษัทก็ไม่สามารถส่งออกนอกประเทศได้อีกช่วงนี้จนถึงปลายปีครับ

หากท่านเคยมีประสพการณ์เกี่ยวกับเรือยางกู้ภัยต่างๆที่ดูเหมือนจะมีสีสรรสวยงามแต่เมื่อเก็บไว้สัก 6-7 เดือนที่ผ่านมาแล้วอุปกรณ์เริ่มหลุดเป็นชิ้นๆเพราะกาวและการผลิตไม่ได้คุณภาพ อันนี้เป็นอีก 1 ทางเลือกครับ เป็นสินค้าเกรด A ที่จะไม่เกิดเหตุการณ์นั้นแน่นอนครับ เพราะมีการคุมคุณภาพ วัสดุที่ใช้ รวมทั้งกาวที่ใช้ด้วยจากบริษัทแม่ที่อเมริกา วัสดุทำจาก SUPER HIGH TOUGH VINYL ท้องเรือมีสันแข็งแข็งกันการลากไถ นั่งสบาย และสามารถเก็บในกระเป๋าได้ค่อนข้างกระทัดรัดครับ

ทางร้านจะค่อยๆ UPDATE ให้นะครับ สำหรับท่านที่เห็นว่าเป็นประโยชน์กับท่านบ้าง ลองเข้าชมเวปไซด์ของเราที่ www.extreme2012.com ครับ
    หรือโทรมาคุยกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  2. k8132

ไฟฉายติดหัวจากเยอรมัน ใช้แบต AAA , Spare Air

LED LENSER H7.jpg

ไฟฉายติดหัวจากเยอรมัน ใช้แบต AAA หลอด CREE ปรับความเข้มได้ 1-100 ทำให้ใช้ได้นานแถมสว่างแบบไม่น่าเชื่อ ZOOM ได้ไกลมากครับ

LED LENSER H7 ไฟฉายคาดศรีษะ

หลอด CREE XR-E

ความสว่างสูงสุด 170 lumens *

สามารถปรับความสว่างแสงได้ 1 - 100%

ระบบ Advanced Focus System

รองรับแบตเตอรี่ 3 * AAA (Alkaline, Ni-MH)

ระยะเวลาการใช้งาน 75 ชั่วโมง (ข้อมูลจากผู้ผลิต) *

น้ำหนัก 117 กรัม

สินค้าประเทศเยอรมัน

อุปกรณ์มาตรฐาน : ซองกระเป๋าใส่ไฟฉาย * 1, แบตเตอรี่ DURACELL AAA * 3

* ค่าความสว่างสูงสุด, ระยะทางของแสง และระยะเวลาการใช้งาน อาจมีความแตกต่างกันได้ประมาณ + - 15% ขึ้นอยู่กับคุณภาพและชนิดของแบตเตอรี่

Spare Air.jpg

Spare Air ขนาดกระทัดรัดนี้อาจช่วยคุณได้ในยามที่คุณอยู่ในสถานะการณ์บางอย่าง ที่ต้องการอากาศเพื่อการหายใจแบบฉุกเฉิน ใน 1 ถังสามารถช่วยท่านหายใจได้อีกเกือบ 200 ครั้งครับที่ระดับน้ำไม่เกิน 3 เมตร

3. k8132

เครื่องยนต์ 3 สูบ ดีเซล
    เก็บเสียงเงียบมาก
    Pure sinewave เพราะใช้แม่เหล็กถาวร
    ขนาดกระทัดรัด
    จ่ายไฟ 10 Kva.

KlaruS XT20.jpg

Klarus XT20 Dual Head Cree XM-L U2 LED x 2 Max 1200 ANSI Lumens

ข้อดีคือเมื่อต้องกสนความสว่างสุดๆ สามารถได้ถึง 1200 lumens

และเมื่อปรับให้เบาพอใช้งานจะได้นานเป็น 200 ชั่วโมงเพราะใช้แบต CR123ถึง 4 ก้อน หรือ 18650 x 2 ก้อน
    • หลอดใหม่คุณภาพสูง CREE XM-L U2 x 2 LED
    • ความสว่างสูงสุด 1200 ANSI lumens
    • โคมรวมแสงอลูมิเนียมแบบผิวเปลือกส้ม + ผิวเรียบ
    • เลนส์กระจกชนิดใสพิเศษ และเคลือบสารป้องกันแสงสะท้อน (AR Coated)
    • ตัวไฟฉายผลิตจากวัสดุอลูมิเนียมเกรดอากาศยาน
    • เคลือบผิวโลหะแบบ Hard Anodized Type III (HA III) Military grey
    • ใช้แบตเตอรี่ชนิด 2 x 18650 หรือ 4 x CR123A
    • สวิทซ์กดที่ด้านท้ายไฟฉายแบบ Forward Click Switch
    • ปรับแสงสว่างได้ 3 ระดับ + 1 กระพริบ
    • แสงติดในระดับสว่างสุดทุกครั้ง
    • มาตรฐานการกันน้ำ IPX-8 (2 เมตร)
    • ขนาดหัวไฟฉาย 68.8mm (length) x 67.3mm (width) x 33.5mm (height)
    • Body dimensions: 170mm (length) x 28mm (diameter)
    • น้ำหนัก 270 กรัม (ไม่รวมแบตเตอรี่)
    ระยะเวลาการใช้งาน
    • High: 1200 lumens (2 hr)
    • Medium: 370 lumens (5.3 hrs)
    • Low: 10 lumens (205 hrs)
    • Strobe: 1200 lumens (4 hrs)

4. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    สนใจหลายอย่าง ที่ร้านรับบัตรเครดิตหรือไม่ ผมจะให้ญาติไปซื้อ

5. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากให้มี...รีวิวสินค้า

ทั้งนี้เพื่อให้สมาชิกได้ทราบว่า...สินค้ามีจุเด่นอย่างไร

ทำให้สามารถเลือกใช้งานได้อย่างเหมาะสม...ครับ

.

6. k8132

ตอบคุณ น้ำกับพายุ และคุณ ZZ ครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ร้านไม่ได้รับบัตรเครดิตครับ

ส่วนคุณ ZZ ครับ ผมจะพยายามลงรายละเอียดให้มากขึ้นนะครับ

7. k8132

แพชูชีพ รุ่น CRUISER ขนาดความจุ 4 คน แบบกระเป๋าหิ้วน้ำหนัก 29 กิโลกรัม
    มีพื้นชั้นเดียวแบบมาตรฐานและออกแบบเพื่อความปลอดภัยสูงสุด แพชูชีพรุ่น CRUISER มีน้ำหนักเบา ขนาดกระทัดรัด และมีโครงสร้างที่มั่นคงแข็งแรงตามหลักการออกแบบแพชูชีพที่ได้รับการรับรอง หัวใจหลักของการออกแบบอยู่ที่ช่องพองลมคู่ ช่องพองลมได้ผ่านการทดสอบแล้วว่าสามารถรองรับจำนวนคนได้เต็มที่ตามความจุแม้ใช้ช่องพองลมเพียงช่องเดียว ช่องพองลมทั้งสองช่องยึดติดกันอย่างแน่นหนาแข็งแรงเพื่อเป็นฐานของโครงหลังคาสูงสีส้มตามมาตรฐานสากล การออกแบบส่งผลให้มีพื้นที่ภายในแพอย่างกว้างขวาง ในขณะเดียวกันก็ให้การป้องกันภัยสูงสุดกับคนที่อยู่ภายใน รอบแพติดตั้งด้วยเชือกช่วยชีวิต แผงสะท้อนสัญญาณเรดาร์ แถบสะท้อนแสงและช่องอับเฉาบรรจุน้ำใต้ท้องแพ จึงทำให้แพชูชีพ CRUISER เป็นที่สังเกตได้ง่ายจากระยะไกล ไม่โคลงเคลง และสามารถเป็นที่กำบังลมให้กับผู้อยู่ในแพได้เป็นอย่างดี
    นอกจากนี้ภายในแพยังบรรจุน้ำ, อาหารฉุกเฉิน, พลุสัญญาณและชุดปฐมพยาบาลรวมถึงอุปกรณ์ดำรงชีพที่จำเป็นอื่นๆไว้ด้วย

มีเก็บไว้ยามฉุกเฉิน หรือสำหรับกรณีที่มีภัยธรรมชาติ และเราไม่สามารถที่จะหาอาหารได้ MRE เป็นคำตอบที่ดีมากครับ เพราะ 1 ซองเก็บได้ถึงปี 2015 และอยู่ในซองกันน้ำ ให้พลังงานถึง 2400 cal. 1 กล่องมี 12 ซอง มีหลายรสชาด และ 1 ซอง สามารถแบ่งกันทานได้ เกือบ 3 คนเลยครับ ดีกว่าไม่มีอะไรไว้เลย ครับ ( กรณีซื้อแยกซอง ไม่สามารถเลือกรสชาดได้นะครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    สมาชิกพลังจิต (ลด)กี่%ฮะ...? ห้ามบอกไม่ลดนะ

9. k8132

ตอบคุณพสภัธครับ

แหม อย่าพูดเป็นเปอร์เซ็นต์เลยครับ เพื่อนๆที่มาอุดหนุนลดให้อยู่แล้วครับ แล้วแต่รายการสินค้าครับ แต่ให้มั่นใจได้ว่าเราจะพยายามอย่างที่สุดที่จะให้มีของครบตามเวปครับ

10. k8132

เพื่อนๆหลายท่านอาจลืมนึกไปว่าภัยพิบัติครั้งนี้ จะมีน้ำท่วม ซึ่งพอได้ที่แล้วส่วนใหญ่จะเป็นน้ำทะเลเข้ามาเกี่ยวข้องครับ ดังนั้นเครื่องกรองน้ำทะเลให้เป็นน้ำจืดแบบพกพาอาจเป็นสิ่งจำเป็นครับ แต่ตอนนี้สินค้ากำลังเข้ามาซึ่งตัวนี้ต้องจองก่อนนะครับ เพราะมีคนสั่งกันมากครับ เดี๋ยวราคาจะลงเวปอีกทีนะครับ เพราะยังรอคำนวณเรื่องภาษีอยู่ครับ
    จะจ่ายให้ตามคิวนะครับ

11. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    จองครับ 1 ที่:cool:

12. k8132

ขอบคุณครับ ยังไงช่วย CONFIRM ชื่อ และเบอร์ให้ทาง 083-0366906 ด้วยนะครับ
    แล้วทางเราจะส่งรายละเอียดราคาและเงื่อนไขให้ทราบเมื่อของถึง ไม่กี่วันนี้ครับ

13. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

MRE นี่น่าสนใจดีนะครับ

14. wokwak

wokwak Active Member

อาหาร MRE นี่ตกมื้อละกี่บาทต่อคนครับ ฝากคำนวณให้หน่อย

15. pangbualun

pangbualun เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ระบุราคาไว้ด้วยและช่วยบอกว่าด้วยว่าแต่ละอยืางมีจุดเด่นยังไงบ้าง

16. k8132

เอ....ถ้าจะใช้เป็นอาหารหลักคงจะไม่คุ้มนะครับ คนไทยขนาดกลางๆผมว่ากินทุกอย่างในห่อได้ประมาณ สูงสุด 3 ครั้ง หมายถึงทานเพื่ออยู่นะครับจะตกมื้อละ 70 กว่าบาท ผมแนะนำให้เป็นอาหารสำรองเท่านั้นครับ ส่วนอาหารที่เราจะตุนไว้ทานเยอะๆแนะนำว่าเป็นข้าวกระป๋องเก็บได้นานเหมือนกัน และเราเตรียมกับข้าวไว้ต่างหาก ดีกว่าครับ เช่นข้าวตกกระป๋องละ 17-18 บาท กับข้าวก็แล้วแต่เราเลือกครับ ทางร้านมีจำหน่ายแต่ตอนนี้ของหมดครับ จะเข้ามาอีก ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ

17. nccplace

nccplace เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจเครื่องกรองน้ำทะเลมากเลยค่ะ. แต่ขอดูราคาก่อนว่าแพงไปไหม. ช่วยคำนวนราคาเร็วหน่อยค่ะจะได้จอง
    ถ้าได้แล้วช่วยโทรบอกเบอร์. 0860917159-นภา

18. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    งานนี้ มีรวย !!.........

19. wokwak

wokwak Active Member

อยากจะสอบถามหน่อยนะครับ

1. Seven Oceans Emergency Ration 72 Hour อันนี้ถ้าซื้อเยอะจะมีส่วนลดไหม
    เพราะกลุ่มผมมักจะรวมกันซื้อครับ

2. เตาน้ำมัน Fire Maple FMS-F2 ตัวนี้ผมใช้น้ำมันแบบเติมรถยนต์ได้ไหม

3. เครื่องปั่นไฟทั้งหลายนี่ผมใช้น้ำมันเบนซินรถยนต์เติมได้ใช่ไหมครับ

20. k8132

มีทั้งแบบเบนซินและดีเซลครับ