สิ่งดี ๆ เมื่อไปไหว้พระทีวัดแก้วฟ้า

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย pal, 23 ธันวาคม 2006.

1. pal

pal เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้..ไปไหว้พระวัดแก้วฟ้ามา คือแบบว่าอยากไปดูพระกรุถ้ำเสือ ดูราคาว่าสักประมาณไหน พอที่จะซื้อได้หรือไม่ ไปถึงวัด เจอพระท่านองค์หนึ่ง..บอกให้ไปไหว้หลวงพ่อใหญ่ก่อนที่โบสถ์เก่า โอ้โฮ ..โบสถ์นี้เก่าจริงๆ 400 กว่าปีแน่ะ ก่อนกรุงรัตนโกสินทร์อีก เป็นคนเมืองนนท์แท้ ๆ แต่ไม่ได้รู้เรื่องเลยเรา นึกว่ามึแค่วัดปราสาท ไปไหว้และมองดูความเก่าแก่ ก้อเป็นความสุขมาก ๆ นะเวลาเห็นของเก่า ๆ นี่ไม่รู้เป็นไร คือยังมีกลิ่นไอของความเก่าแก่ตลบอบอวลไปหมด ทั้งที่คนไปไหว้ก้อมาก
    นอกจากนี้ถึงเพิ่งได้รู้ว่าวัดนี้เป็นวัดที่มีคนมากราบไหว้มาก นอกจากพระกรุถ้ำเสือแล้ว ยังมีคนถูกล็อตเตอรี่อีก เห็นเขาว่าเมื่อวานเพิ่งมีลิเก วานซืนก้อมี แต่เรื่องหวยนี่ บุญใครบุญมันจริง ๆ นะ บางทีเราอาจไม่มีบุญก้อได้ ถึงยังไม่รวย ทีนี้..พอไหว้เสร็จ ก้อเดินไปยังที่เขาบูชาพระ กะว่าถ้าพอไหวอาจจะ..สักองค์น่ะ ..เป็นที่ระลึก ระหว่างทางเจอสิ่งศักดิ์สิทธิ์กะคนขายหวย มากมาย..มากมาย พอไปดูพระ.ก้อเห็นพระองค์หนึ่งนั่งบนเก้าอี่กะโยมๆ กำลังเข้าแถวรอ..ถามเจ้าหน้าที่ว่าเขารออะไรคะ เขาก้อบอกว่าหลวงพ่อเมตตาเจิมหน้าผากให้ แน่ะ ..ไม่เสียเงิน เอา..สักหน่อย ไปเข้าแถวรอมั่ง แป๊บเดียว ..ก้อได้เจิมหน้าผาก แต่หลวงพ่อองค์นี้ไม่ธรรมดานะ เพราะว่าเราไปกะครอบครัว ลูกเราเคยเจออุบัติเหตุมีปัญหาเรื่องกระดูกหัก เหมือนท่านรู้ โดยที่เราไม่ได้บอกอะไรเลย ท่านช่วยดูแลบริเวณที่หักให้ เรางี้ตาค้างเลย ..รู้ได้งัยเนี่ย ศรัทธาท่านเลย หลังจากเราก้อมีญาติโยมต่อแถวอีกมากมาย เราก้อมาถามเจ้าหน้าที่อีกว่าเนี่ย หลวงพ่อองค์นี้ชื่ออะไร เขาก้อมองหน้าเรา แล้วบอกชื่อท่าน พอเรารู้เราก้อจำ กะว่ามีโอกาสจะมาอีก ทีนี้พอไปอ่านประกาศ ต่างๆ ถึงทราบว่าท่านเป็นเจ้าอาวาส ทำไมเราถึงไม่ได้รู้เรื่องเลยนะ เห็นเขาว่าท่านเก่งเรื่องทางใน ก้อ..นะ
    แต่ที่สำคัญเราว่าท่านเก่งในเรื่องบริหารวัด พระลูกวัดท่านก้อมีเมตตาทุกคน คอยแนะนำทำให้คนมาใหม่อย่างเราได้รู้ ท่านได้สร้างโบสถ์ใหม่และมีภาพพุทธประวัติที่งดงามให้ชม สวยมากๆ อยากให้ใครมีโอกาสลองไปที่วัดนี้ดูค่ะ เผื่อจะช่วยทำบุญโบสถ์บ้าง ช่วยกันบำรุงวัดเก่าแก่ให้คงอยู่สืบไป เก็บไว้ให้ลูกหลานดู ..นะคะ