หลวงพ่อพระราชพรหมยานเล่าเรื่องคนที่นึกถึงความตายเป็นอารมณ์

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 29 พฤศจิกายน 2007.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ลูกสาวช่างทอหูก เปสการีธิดา

ตัวอย่างที่องค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงเสด็จไปเมืองอาฬวี ตอนนั้นองค์สมเด็จพระชินศรีทรงแสดงพระธรรมเทศนา ว่าท่านทั้งหลาย ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง ท่านทั้งหลายจงอย่าประมาทในชีวิต อย่าคิดว่าเราจะไม่ตาย ในขณะใดที่เรายังทรงชีวิตอยู่ องค์สมเด็จพระบรมครูแนะนำให้เราสร้างแต่ความดี คือพยายามตัดความโลภ การยื้อแย่งทรัพย์สมบัติของบุคคลอื่น คดโกงเขาเอาทรัพย์มาเป็นส่วนตน ประการที่สอง ให้ระงับอารมณ์ของโทสะและพยาบาท มีจิตเมตตาปรานี ทรงอยู่ในศีล ๕ ประการ ประการที่สาม องค์สมเด็จพระพิชิตมารกล่าวว่า จงอย่าประมาทในชีวิต จงคิดไว้เสมอว่า เราจะตายเดี๋ยวนี้ เราจะตายอีกประเดี๋ยวหนึ่งก็ได้ อย่าพึ่งคิดว่าชีวิตของเราจะยืนยาวเกินไป องค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดา เทศน์เพียงเล็กน้อยเท่านี้แล้ว องค์สมเด็จพระประทีปแก้วก็ทรงเสด็จกลับ

นี่จะเห็นว่าพระพุทธเจ้าเทศน์แต่ละคราว พระพุทธเจ้าไม่ได้เทศน์มาก เมื่อองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าเสด็จกลับ ขณะที่เทศน์ชาวบ้านหลายร้อยคนมาฟังกัน แต่ในเวลาเดียวกันนั้น ก็มีเด็กหญิงน้อยๆ อายุเพียง ๑๓ ปี มาฟังอยู่ด้วย เมื่อเวลาที่พระพุทธเจ้าเทศน์จบ พระองค์กลับ ชาวบ้านก็กลับ เด็กสาวคนนี้ก็กลับ เมื่อพระพุทธเจ้ากลับไปแล้ว ชาวบ้านก็ลุกขึ้นกลับบ้าน เทศน์ของพระพุทธเจ้าหล่นอยู่ตรงนั้นหมด ไม่มีใครฟังใครจำพระธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระบรมสุคตไปปฏิบัติเลย

มีเด็กหญิงอายุเพียง ๑๓ ปีเพียงคนเดียว มองดูพระรูปพระโฉมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เห็นสวยสง่างาม พระสุรเสียงที่แสดงพระธรรมเทศนาก็ไพเราะ วาจาที่กล่าวออกไปก็ไพเราะเธอก็จับใจ เมื่อเดินกลับไปก็มีความคิดอยู่เสมอว่า องค์ฺสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสั่งว่า จงอย่าประมาทในชีวิต ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง แต่ความตายเป็นของเที่ยง องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงสอนให้สร้างความดีมีเมตตาคือมีการให้ทาน รักษาศีลเป็นต้น เธอจำพระธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระทศพลแล้ว ปฏิับัติตามสิ้นระยะเวลา ๓ ปี

วันหนึ่งองค์สมเด็จพระชินศรี เวลาเช้ามืดตรวจอุปนิสัยของสัตว์ สมเด็จผู้ทรงสวัสดิ์ได้ทรงเห็นภาพเด็กสาวคนนี้ เวลานี้อายุ ๑๖ ปี ตกอยู่ในข่ายพระญาณ สมเด็จพระพิชิตมารตกใจว่า เอ้ นี่มันเรื่องอะไร พิจารณาไปก็ทราบว่า ตอนสายวันนี้เธอจะตาย จึงได้พิจารณาต่อไปว่า การตายของเธอคราวนี้ ถ้าเราไม่ช่วย คติของเธอจะแน่นอนหรือไม่แน่นอน ก็ทรงทราบว่าถ้าองค์สมเด็จพระชินวรไม่ช่วยเหลือ คติของเธอจะไม่แน่นอน ฉะนั้นเวลาตอนเช้า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงเสด็จไปองค์ฺเดียว ไปคอยเธออยู่ระหว่างทางที่เธอจะมาจากบ้าน และไปโรงทอหูกของพ่อ ขอเล่าลัดๆ เพราะไม่ต้องการประวัติของนาง ต้องการผล
    <TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=160>[​IMG]</TD><TD vAlign=top>เมื่อคนมาเฝ้าองค์สมเด็จพระทศพลเธอก็มา แล้วองค์สมเด็จพระประทีปแก้วมองหน้าเธอ ความจริงเธออยู่ข้างนอก เธอก็มองหน้าตาจ้องมองตาพระพุทธเจ้า เห็นพระพุทธเจ้ามองหน้าเธอ เธอก็ทราบว่า องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ต้องการให้เธอเข้าไปใกล้ เธอเข้าไปแล้ว องค์สมเด็จพระจอมไตร จึงได้มีพระพุทธฎีกา ถามว่า ภคินิ ดูกรน้องหญิง นี่พระพุทธเจ้าท่านจะเรียก คนหนุ่ม คนสาว คนแก่ ท่านเรียกแบบนี้ทั้งหมด ท่านไม่ถือว่าท่านใหญ่โต ท่านถือว่าคนทุกคนเป็นน้องท่าน แสดงความรักความเมตตาสม่ำเสมอกัน</TD></TR></TBODY></TABLE>
    "ภคินิ ดูกรน้องหญิง เธอมาจากไหน"
    เธอตอบองค์สมเด็จพระจอมไตรว่า "ไม่ทราบพระพุทธเจ้าค่ะ"
    สมเด็จพระบรมศาสดาจึงถามใหม่ว่า "เธอจะไปไหน"
    เธอก็ตอบว่า "ไม่ทราบพระเจ้าค่ะ"
    พระผู้มีพระภาคถามต่อไปว่า"เธอไม่ทราบหรือ"
    เธอตอบว่า "ทราบพระเจ้าค่ะ"
    แล้วก็ถามต่อไปว่า "เธอทราบหรือ"
    เธอตอบ "ไม่ทราบพระเจ้าค่ะ"

พอเธอตอบแบบนี้ คนที่ฟังอยู่หลายร้อยคนหาว่า เด็กหญิงล้อเลียนองค์สมเด็จพระทศพล จึงด่าหาว่าอีเด็กถ่อย สามารถกล้าล้อเลียนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระผู้มีพระภาคเจ้าจึงได้ห้ามปรามเขาผู้นั้น แล้วก็กลับถามย้อนไปใหม่ว่า

"ภคินิ ดูกรน้องหญิง ที่ตถาคตถามเธอว่า เธอมาจากไหน เธอตอบว่าไม่ทราบนั้นหมายความว่าอย่า่งไร"
    เธอตอบว่า่ "คำถามขององค์สมเด็จพระจอมไตร มีความหมายว่า ก่อนที่หม่อมฉันจะมาเกิดเป็นมนุษย์ หม่อมฉันมาจากไหน อันนี้หม่อมฉันไม่ทราบพระพุทธเจ้าค่ะ"
    พระพุทธเจ้าก็ยกมือสาธุว่า "สาธุ ดีแล้ว ตอบถูกแล้ว"
    องค์สมเด็จพระประทีปแก้วถามว่า "ที่ถามว่าเธอจะไปไหน เธอตอบว่า ไม่ทราบ มีความหมายว่าอย่างไร"
    เธอก็ตอบองค์สมเด็จพระจอมไตรว่า "ที่ว่าไม่ทราบนี่หม่อมฉันไม่ทราบว่าเวลาตายจากชาตินี้ไปแล้ว จะไปไหน จะไปเกิดเป็นสัตว์นรก เป็นเปรต เป็นอสุรกาย เป็นสัตว์เดรัจฉาน เกิดเป็นคน เกิดเป็นเทวดาหรือพรหม หม่อมฉันไม่ทราบพระเจ้าค่ะ"
    องค์สมเด็จพระสััมมาสัมพุทธเจ้าก็ยกมือสาธุว่า"เธอตอบถูกแล้ว"
    แล้วองค์สมเด็จพระประทีปแก้วก็ถามต่อไปว่า "น้องหญิง ที่ตถาคตถามว่า เธอไม่ทราบหรือ เธอตอบว่าทราบนี่หมายความว่าอย่างไร"
    เธอตอบว่า "ที่ทราบก็หมายความว่า จำได้แน่นอนว่า ชีวิตหม่อมฉันอย่างไรๆ ก็ต้องตายแน่พระเจ้าค่ะ"
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ให้สาธุการ แล้วองค์สมเด็จพระพิชิตมารกล่าวว่า "ข้อสุดท้ายที่ตถาคตถามเธอว่า ทราบหรือ เธอตอบว่าไม่ทราบ เธอหมายความว่าอย่างไร"
    เธอก็กราบทูลองค์สมเด็จพระจอมไตร "ที่ว่าไม่ทราบก็เพราะว่าหม่อมฉันไม่ทราบว่าความตายจะปรากฏขึ้นเมื่อไหร่ ปรากฏวันนี้ พรุ่งนี้ มะรืนนี้ เดือนนี้ เดือนหน้า เดือนโน้น จะตายตอนเช้า ตอนสาย ตอนบ่าย ตอนเที่ยง อันนี้หม่อมฉันไม่ทราบพระเจ้าค่ะ"
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงยกมือขึ้นสาธุ

เพียงแค่ถามปัญหา ๔ ข้อ แต่อาศัยที่เธอระลึกถึงความตายไว้เป็นปกติ แล้วเธอก็ทรงศีล ๕ เป็นปกติ มีความเคารพในพระพุทธเจ้าเป็นประจำ ทุกวันทุกคืน เวลาเธอนั่งอยู่นอนอยู่ ยามว่าจิตใจของเธอคิดถึงดวงพักตร์ คือดวงหน้าขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่เสมอ จัดว่าเธอมีพุทธานุสสติกรรมฐานเป็นประจำ แล้วก็มีมรณานุสสติกรรมฐานเป็นประจำ ทรงศีล ๕ บริสุทธิ์ มีจิตเมตตาสงเคราะห์ กับบุคคลและสัตว์ผู้ยากอยู่เสมอ แต่ว่ากำลังใจยังไม่มั่นคงนัก ในเมื่อองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าชมเธอว่า ตอบได้ถูกต้อง มีปัญญาหลักแหลม ให้สาธุการว่า ดีแล้วถูกแล้วอย่างนี้ อารมณ์ของเธอก็เกิดธรรมปีติ เวลานั้นเอง ความมั่นคงของจิตก็ปรากฏ ก็ปรากฏว่าเธอได้บรรลุพระโสดาปัตติผล

หลังจากนั้นพระพุทธเจ้ากลับ เธอไปที่โรงหูก พ่อกำลังหลับเธอไปกระทบเฟืองเข้า พ่อตกใจพุ่งกระสวยโดยแรง กระสวยถูกอกของเธอ ล้มลงสู่ความตาย ตายแล้วก็ไปเกิดเป็นเทวดาชั้นดุสิต

อันนี้องค์สมเด็จพระธรรมสามิศรชี้ให้เห็นชัดว่า คนที่นึกถึงความตายเป็นอารมณ์ และมีความไม่ประมาทในชีวิต มีความคิดอยู่เสมอว่าเราจะตาย แต่การตายของเรานี้ จะต้องตายอย่างคนผู้มีความดี เมื่อเราคิดอย่างนี้แล้ว ก็ตั้งใจให้ทานรักษาศีล เจริญภาวนา ย่อมเป็นปัจจัยให้ท่านทั้งหลายได้บรรลุมรรคผลได้โดยง่าย อย่างเปสการีธิดาที่กล่าวมาแล้วนี้
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    ที่มา http://www.geocities.com/4465/samadhi/4037.htm

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    อนุโมทนาครับถวายเป็นพุทธบูชาแด่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ตั้งแต่อดีต ปัจจุบันและในอนาคตไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณพร้อมเหล่าพระสาวกของพระพุทธเจ้าทุกท่านทุกองค์ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ สาธุ มหาสาธุ
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    เพียงแค่ถามปัญหา ๔ ข้อ แต่อาศัยที่เธอระลึกถึงความตายไว้เป็นปกติ แล้วเธอก็ทรงศีล ๕ เป็นปกติ มีความเคารพในพระพุทธเจ้าเป็นประจำ ทุกวันทุกคืน เวลาเธอนั่งอยู่นอนอยู่ ยามว่าจิตใจของเธอคิดถึงดวงพักตร์ คือดวงหน้าขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่เสมอ จัดว่าเธอมีพุทธานุสสติกรรมฐานเป็นประจำ แล้วก็มีมรณานุสสติกรรมฐานเป็นประจำ ทรงศีล ๕ บริสุทธิ์ มีจิตเมตตาสงเคราะห์ กับบุคคลและสัตว์ผู้ยากอยู่เสมอ แต่ว่ากำลังใจยังไม่มั่นคงนัก ในเมื่อองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าชมเธอว่า ตอบได้ถูกต้อง มีปัญญาหลักแหลม ให้สาธุการว่า ดีแล้วถูกแล้วอย่างนี้ อารมณ์ของเธอก็เกิดธรรมปีติ เวลานั้นเอง ความมั่นคงของจิตก็ปรากฏ ก็ปรากฏว่าเธอได้บรรลุพระโสดาปัตติผล

ขอกราบโมทนาในธรรมทานด้วยครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    *

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา </O:p>
    *

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169