หลับและฝันแต่ว่ายังรู้สึกตัวและมีสติ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Itsmemild, 28 กันยายน 2016.

1. Itsmemild

Itsmemild สมาชิก

30 พฤษภาคม 2016
    คือก่อนนอน เราสวดมนต์ปกติ แต่ว่าไม่ได้นั่งสมาธินะคะ
    พอตอนนอนก็สวดมนต์บทสวดของหลวงปู่ดู่และบทที่ระลึกถึงพระรัตนตรัยภาวนาไปเรื่อยๆ จนรู้สึกว่าตัวเองกำลังฝัน แต่เป็นฝันที่รู้สึกตัวว่าตัวเองกำลังฝัน

ในความฝันเรารู้ว่าตัวเองนอนหลับอยู่ ซึ่งพอมีเหตุการณ์ต่างๆขึ้นในฝัน
    เราก็เหมือนว่ารับรู้และตามดูว่าเกิดอะไรขึ้นในฝัน
    แต่ตอนตื่นเราจำไม่ได้แล้วค่ะว่าฝันถึงอะไร

ตอนรู้สึกตัวว่ากำลังฝัน ก็อยากตื่นนะคะ แต่ว่าตื่นไม่ไหว (เพราะง่วงมาก)
    ไปๆมาๆก็คิดว่าไม่ตื่นก็ได้ สุดท้ายก็นอนหลับฝันต่อทั้งๆที่ยังรู้สึกตัว
    แล้วสวดมนต์ไปเรื่อยๆ

เรารู้ตัวว่ากำลังฝันนะคะ มีสติตลอดจริงๆ
    ในขณะที่รู้สึกตัวว่าฝันเราภาวนาบทสวดมนต์ไปเรื่อยๆเลยค่ะ
    บางเวลาในขณะที่ฝันก็คิดว่าตัวเองตื่นแล้ว แต่จริงๆคือไม่ได้ตื่นจากฝัน
    แต่เป็นแค่อาการรู้ตัวอะคะ
    มีใครเคยเป็นอาการแบบนี้มั้ยคะ อยากทราบว่าอาการแบบนี้คืออะไรคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2016
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อาการปกติของคนที่ฝึกสมาธิ
    ควรทำให้ได้ทุกวัน
    ถ้ารักษาศีลด้วยจะทำง่ายขึ้น

3. Itsmemild

แต่ช่วงนี้หนูไม่ได้นั่งสมาธิเลยนะคะ แค่สวดมนต์ก่อนนอนทุกวันเป็นปกติ

4. Itsmemild

แต่ช่วงนี้หนูไม่ได้นั่งสมาธิเลยนะคะ แค่สวดมนต์ก่อนนอน

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    สวดมนต์นั่นแหละ เป็นการฝึกสมาธิ
    เวลาสวดดูลมหายใจไปด้วย จะได้ไว ๆ

6. Itsmemild

โอเคค่ะ ไว้เดี๋ยวหนูจะลองฝึกสมาธิด้วย