หาเพื่อนปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 29 กรกฎาคม 2014.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ตามหัวข้อเลยครับ

ถ้ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดปั่นจักรยานอยู่แล้ว แล้วอยากมีเพื่อนปั่นแบบอารมณ์ว่า ปั่นหลายคนสนุกกว่าปั่นคนเดียว หรือจะหาสถานที่ใหม่ๆปั่นเพื่อเพิ่มประสบการณ์เส้นทางที่จะได้รู้จักมากขึ้น เราปั่นเพื่อสุขภาพเราไม่ได้ปั่นเพื่อแข่งกับใคร

ผมอยู่แถวลำลูกกา คลอง7 บ้านฟ้าครับ ปกติก็ออกกำลังกายอยู่เป็นประจำ(เวลาสวดมนต์พลังเสียงจะชัดเจน) สำหรับจักรยานหัดปั่นได้ยังไม่ถึง 2 เดือนเลย แต่ได้ลองปั่นออกไปเที่ยวรู้สึกว่าดีมากได้เห็นสิ่งแปลกๆใหม่ๆแบบไม่รีบร้อน เหมาะกับการปั่นไหว้พระตามวัดต่างๆ ช่วยลดมลภาวะ ได้ออกกำลังกาย ได้เจอสังคมของคนปั่นจักรยานที่ไม่เคยรู้จักกัน แต่ก็ทักทายเหมือนคนรู้จักกันมานาน ยิ้มแย้มแจ่มใส

สนใจพูดคุยกันได้หญิง ชายทุกวัยนะครับ เผื่อมีคนที่ชอบอะไรเหมือนๆกัน

ขอบคุณครับ

2. may uk

may uk เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความคิดที่ดีๆมากเลยค่ะ ประเดิมชื่อโครงการสนับสนุนแนวความคิดเป็นคนแรกเลยนะค่ะ
    โครงการ ปั่นไปทำบุญ :)))

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

เอาบุญมาฝากครับ พึ่งปั่นกลับมาจากไหว้พระ ได้ 4 วัด เส้นคลองเปรมจาก work point ถึงแยกไปบางปะอินกับศูนย์ศิลปาชีพ รวมได้ 50 กิโล วัดเวฬุวัน วัดโพธิ์นิ่ม วัดเปรมประชากร

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2014
  4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เป็นความคิดที่ดีมากครับ สนับสนุนครับ และอนุโมทนาบุญครับ..
    ว่าแต่อากาศร้อนเช่นนี้ ท่าน na_krubระวังสุขภาพด้วย คงต้องพกน้ำดื่มไปด้วยเพราะเหงื่อออกมาก ..และ...ต้องระวังการจราจรด้วยครับ รถบรรทุกที่คนขับหลับในหรือรถอื่นที่ไม่เห็นจักรยานว่ามีสิทธิ์ใช้ถนนอาจมี..

ข้าพเจ้าเป็นห่วงท่าน na_krub.. ...ขอบุญรักษาท่านตลอดไปนะครับ

5. na_krub

ขอบคุณมากครับคุณ ddman

จากประสบการณ์ตรงมีเรื่องแปลก 2 ครั้งกับการปั่นจักรยาน ผมออกปั่น 2 ครั้ง ฟ้าครึ้มเย็นตลอด อากาศดีมากๆ เลือกเส้นทางที่ปลอดภัยครับ ส่วนน้ำเตรียมพร้อมครับ จิบเป็นระยะๆ ปั่นไปก็เจอเพื่อนปั่นจักรยานร่วมทางเยอะ ทักทายกันด้วยมิตรภาพ ในการปั่นจักรยานก็ชิดซ้ายให้มากที่สุด ถ้ามีใหล่ทางก็ปั่นบนใหล่ทางครับ เห็นชีวิตผู้คนมากมายดูวุ่นวายกันจริงๆ

ถึงเวลาของชีวิตเราก็ไม่เสียดาย เพราะเรากำลังทำกุศลกรรม พร้อมรอรับเสมอ เป็นห่วงเพื่อนๆอีกเยอะที่ยังติดอยู่ในบ่วงกรรม สำหรับผู้ที่กำหนดลมหายใจเป็นภาวนา ในการปั่นจักรยานช่วยได้มากจริงๆ

ปัจจุบันกำลังสวดบทเมตตาพรหมวิหารใหญ่ สวดได้ 3 ครั้งแระ รู้สึกบทสวดบทนี้ไพเราะและมีกำลังส่งสูงมาก(ครู อาจารย์แนะนำไว้)เหมือนมีพลังออกมา ตอนสวดจะเจ็บคอเหมือนกับการตะเบ็งเสียง(แต่ก็ตะเบ็งจริงๆ) แต่แผ่เมตตาเสร็จ อุทิศบุญเสร็จอาการที่ว่าก็หายไป สงสัยจะตามกันมาเยอะ สำหรับเพื่อนๆที่เราปั่นจักรยานผ่าน

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    อยากไปมากเลยครับบ แต่ผมไม่มีเวลาเลยอ่ะครับ

7. na_krub

ครับ

วันหยุดของผมเหมือนคนส่วนน้อยครับ คนส่วนใหญ่หยุดเสาร์-อาทิตย์ คนส่วนน้อยที่ทำงานเสาร์-อาทิตย์ คนอยู่กะแบบผมเลยมีเวลาว่างไม่ตรงกับคนส่วนใหญ่

ถ้าไมไ่ด้ออกกำลังกายขี่จักรยาน ก็อย่าลืมให้เวลากับตัวเองออกกำลังกายบ้างนะครับ สุขภาพจะได้แข็งแรง จะได้มีขันธ์อยู่บำเพ็ญบารมีต่อได้อีกไม่มากก็น้อย ความสุขทางจิตย่อมเหนือกว่าความสุขทางรูปขันธ์ สู้ๆครับ

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีและเห็นด้วยค่ะ
    แถวบ้านมีการปั่นจักรยานกันเป็นกลุ่มๆ
    พากันไปเที่ยวบ้างอะไรบ้างค่ะ
    บางทีไปกับเป็นร้อยกิโลเมตร
    หัดปั่นใหม่ๆ คงต้องเริ่มจากระยะทางน้อยๆก่อนนะคะ
    และควรมีเพื่อนไปด้วยเผื่อมีอะไรเกิดขึ้นจะได้ช่วยกัน

9. na_krub

ใช่ครับคุณติงติง
    ปั่นสบายๆมีความสุขมองธรรมชาติเพลินตา แต่อย่าคิดอะไรเพลินตามเดี๋ยวงานเข้า ปั่นมากก็ไม่ดีนะครับ ถูกเผาผลานพลังงานหมดทำให้ผอมเกินไปอีก