อนุญาตสอบทราบเกี่ยวกับพระจำวันจัทร์(พระปางห้ามญาติ)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ิb-brutal@hotmail.com, 26 กันยายน 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ิb-brutal@hotmail.com

ิb-brutal@hotmail.com สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2017
    อยากสอบถามหน่อยครับว่า ตามความเป็นจริงแล้ว พระประจำวันจันทร์คือปางไหน ปางห้ามญาติ หางห้ามสมุทร ปางห้ามพยาธิ เพราะบ้างปางก็ยกพระหัตถ์ทั้งสองข้าง หรือไม่ก็ พระหัตถ์ข้างขวา พระหัตถ์ข้างซ้าย เลยทำให้สับสน เลยอยากจะสอบถามผู้ที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ก็เป็นพระประจำวันจันทร์ทั้ง 3 ปางนั่นแหละครับ แต่ส่วนใหญ่จะนิยมทำเป็นปางห้ามญาติ

ปางห้ามญาติ - จะมีทั้งยกมือขวาและมือซ้าย ข้างใดข้างหนึ่ง(ส่วนใหญ่จะทำแบบยกมือขวา)
    ปางห้ามพยาธิ - จะยกมือขวาข้างเดียว ในท่ายืน ถ้าเป็นท่านั่งจะกลายเป็นปางประทานพร
    ปางห้ามสมุทร - จะยกมือทั้ง 2 ข้าง

จะมีอีกปางคือปางห้ามพระแก่นจันทร์ - จะยกมือซ้ายยื่นมาข้างหน้าในแนวอก คล้ายกับปางห้ามญาติ ปางนี้ไม่ได้เป็นปางประจำวัน แต่ปางห้ามแก่นจันทร์นี้ถือเป็นพระพุทธรูปองค์แรกในพระพุทธศาสนาสร้างโดยพระเจ้าปเสนทิโกศล และสร้างในขณะที่พระพุทธเจ้ายังมีพระชนม์ชีพอยู่ด้วย ช่วงที่เสด็จไปโปรดพุทธมารดา ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ปัจจุบันพระปางนี้มีให้เห็นที่วัดสุทัศนเทพวราราม ลองไปสืบค้นหาข้อมูลอีกทีได้นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้