อยากทราบพระเครื่องที่ให้พุทธคุณด้านเกี่ยวกับสุขภาพ รักษาโรค

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย windman, 12 กรกฎาคม 2011.

1. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อยากทราบพระเครื่องที่ให้พุทธคุณด้านเกี่ยวกับสุขภาพ รักษาโรค

แบบราคาธรรมดา ๆ ที่พอหาได้ เท่าที่ทราบก็คือเกี่ยวกับพระกริ่ง

ผมมีอยู่สององค์ องค์หนึ่งคือพระกริ่งอวโลกิเตศวร ของ ลป.คำบุ แต่ใหญ่ชะมัด พกพาลำบาก (ถ้าผมมีตังซื้อรถคงไว้ในรถ แต่นี่ไม่มีก็เลยอยากหาไว้พกพากับตัวหรือห้อยคอได้)

อีกองค์เป็นพระพุทธโสธร เช่ามาจากวัดราคาประมาณสองร้อย (หรือประมาณนี้) เขย่าก็มีเสียง แต่รูปทรงดูแล้วไม่เห็นจะเหมือนพระกริ่งเลย องค์ท่านก็เป็นองค์พระพุทธโสธรแต่ไม่เห็นถือโถยาตามสไตล์พระกริ่งทั่วไปเลย ก็เลยไม่แน่ใจ

อยากทราบพระแบบอื่นด้วยครับที่เกี่ยบสุขภาพและรักษาโรค

2. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

พระแบบที่ถามเท่าที่ผมได้ยินมา ก็มี 1.พระผงยาจินดามณี ของหลวงปู่บุญ หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว คือองค์พระทำจากยาจินดามณี ที่มีสรรพคุณมากมาย
    2.พระหลวงพ่อ ปาน วัดบางนมโค พระท่านใช้รักษาโรคได้
    3.พระผงจักรพรรดิ หลวงปู่ดู่ / หลวงตาม้า ใช้ทำน้ำมนต์ รักษาโรคได้ แต่ต้องมีการปฏิบัติควบคู่ไปด้วย
    นี่คือที่ผมได้ทราบมานะครับ ไม่ยืนยันเพราะ รายการที่ 1/2 ผมไม่มี รายการที่3 มีแต่ไม่เคยลองทำดู

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่เห็นใครลงความเห็นเลยขอแสดงน่ะครับ

ต้องตั้ง ข้อสมมุติฐาน ก่อน ว่า

๑) คุณคงต้องการ พระที่ราคาย่อยเยาว์ อาจจะแจกฟรีด้วยก็ได้ ...แหะๆ

๒) เอาไปรักษาโรคอะไรครับ โรคบางอย่างต้องรีบไปหาหมอ อย่าเอาพระมารักษาครับ เพราะถ้าเป็นพวก โรคร้ายแรง สี่สิบโรค ตามที่ประกันเขาว่า เช่น มะเร็ง เบาหวาน อัมพฤต อัมพาต โรคติดต่อ ติดเชื้อ ต้องไปหาคุณหมอครับ...แหะๆ และออกกำลังให้ร่างกายแข็งแรง ทำจิตให้สบาย อย่าเคร่งเครียด

๓) รักษาให้ใคร ผมเดาว่ารักษาตัวเอง ให้ร่างกายแข็งแรง พวกโรคประจำตัว พวกโรครำคาญ เพราะงานนี้ต้องใช้จิต ใช้ความเชื่อ ไปทำให้คนอื่น เขาจะว่ายุ่ง( เสือกน่ะ ขอโทษครับ ) ใจไม่นับถือ มันจะไม่เป็นผล

๔) สนใจแต่พระ สนใจเครื่องรางหรือไม่

ผมตั้งไว้แบบนี้ ก่อน แต่จะว่าของเก่าก่อน เอาชนิด เพราะเจาะจงหลวงพ่อ จะยาว คุยกันนอกรอบดีกว่า

๑) พระกริ่งถูกต้องครับ ถ้ามีของเก่า ของบรรพบุรุษ ใช้เลยครับ แต่คุณคงไม่กล้าเอา พระมาแช่น้ำน่ะครับ หาของก่าไม่ได้ ที่จริงมีหลายหลวงพ่อ แต่เดี๋ยวเขาว่ามาเชียร์กัน เลยไปเอาตามวัดดีกว่า ไปเอาของที่วัดบวรน่ะครับของใหม่ หรือ ที่วัดสระปทุม จะเป็นกริ่งธรรมดา หรือ กริ่งไพรีพินาศ ส่วนของวัดอื่น วัดใหญ่ๆดังน่ะ รุ่นหลังๆ ไม่แนะนำครับ และนอกนั้นก็เป็นพระกริ่ง หลวงปู่หลวงพ่อที่คุณนับถือน่ะครับ ต้องลองครับ

๒) พระตระกูล หลวงปู่ปานครับ ถ้ามีของเก่า ก็เฮง ใช้ได้เลย แต่ตอนนี้ราคาแพงมาก คงไม่กล้าเอามาแช่น้ำ ก็เอาของลูกศิษย์ เช่นของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มีหลายรูปแบบ ลองหาหนังสือของหลวงพ่ออ่านน่ะครับ กันแม้กระทั่งรังสีครับ

๓) พระเครื่องตระกูล ท่านเจ้าคุณนรรัตน์น่ะครับ ได้หินปฐวีธาตุยิ่งเฮง...แหะๆ คงหาไม่ได้ เอาพระท่าน บางรุ่น ราคายังไม่แรงครับ พระของพระเดชพระคุณท่าน แนวเย็นๆ คุ้มตัว รักษาตัวได้ ครอบจักรวาลครับ

๔) พระรุ่นใหม่ที่เจตนา เอามาแช่ทำน้ำมนต์น่ะครับ หลวงพ่อบางองค์เก่งเรื่องน้ำมนต์ น้ำมนต์แจกไปทั่วยาก บางทีท่านเสกพระแจก เอาไปทำน้ำมนต์เอาเอง ตังอย่างเช่น ของหลวงพ่อ อั้บ วัดท้องไทรครับ กันผี ดูดพิษ แถมมาให้อีก ไปรับกับมือยังทันน่ะครับ บางทีแจกฟรีด้วยครับ บอกหลวงพ่อผมขอไปทำน้ำมนต์ตอนฉุกเฉิน ท่านจะเป่าให้ แต่อย่าไปกวนท่านมาก ท่านป่วยอยู่ ยังมีอีกหลายองค์ สนใจ PM มาถามได้ครับ ผมไม่ได้มาเชียร์ใครขายของ ท่านอ่านแล้วพิจารณาเอาเองน่ะจ้ะ

๕) เครื่องรางครับ มีดหมอครับ มีดหมอเอามาทำน้ำมนต์ ครูบาอาจารย์ที่เป็นหมอยา หมออาคม รุ่นเก่าๆ มีมีดหมอทุกคน หาของเก่ายาก แพง เช่นของหลวงพ่อเดิม ก็เอาของลูกศิษย์ สายนครสววรค์น่ะครับ เช่น หลวงพ่อกัน หลวงพ่อน้อย ถ้ายังแพง เอาของใหม่เลย สืบประวัติหลวงพ่อให้ดี ว่าเป็นพระที่สืบสายวิชามีดหมอ ไม่ใช้ลูกศิษย์ดัน ไปให้ช่างทำมา แล้ว เอามาพุทธาภิเศก อันนี้ไม่ใช่มีดหมอจริงๆน่ะครับ มีดหมอจริงๆ จะมีวิชาบังคับของเขา เพราะจะไปแนวกัน แก้ โรคทางจิต พวกผี ปีศาจ หลอกๆ หลอนๆ แบบนั้น พระเครื่องโดยทั่วไป จะไม่ใช่เน้นแนวนี้แต่จะเป็นพวก คงกระพัน แคล้วคลาด โชคลาภครับ คนล่ะแนวเลยครับ เอาไปใช้บางทีผีไม่กลัวน่ะครับ

๖) เครื่องรางรูปเบี้ย เบี้ยแก้ แนะนำสายอ่างทอง อันนี้ผมมีประสบการณ์เกิดกับตัวเองว่ารักษาได้ พวกโรคปัจจุบัน ป่วง ( ปวดตามตัว ) พวกแมลงสัตว์มีพิษกัดต่อย คนโบราณเอาเบี้ย เปล่าๆ ห้อยคอเด็กไว้ กันได้หลายอย่าง หาของเก่าเช่น หลวงพ่อพัก หลวงพ่อ ซำ หลวงพ่อ คำ หลวงพ่อ นุ่ม หลวงพ่อโปร่งไม่ได้ ก็เอาของลูกศิษย์ เดี๋ยวนี้ท่านก็ยังทำอยุ่ เช่นของวัดมะนาวหวาน ราคาย่อมเยาว์มาก ของวัด ม่วงคัน ก้พอหาได้น่ะครับ สายนี้มีในกทม อีกองค์ ยังมีสังขารอยู่แต่อายุมาก คือ หลวงปู่ ดี วัดเทพากร น่ะครับ อยากได้ก็รีบไป ผมไม่ทราบท่านยังเหลือหรือไม่ ถ้าไม่มีเหลือ หาหลวงพ่ออื่น จากอ่างทอง เอาไปให้ท่านเมตตากำกับซ้ำให้ ก็ใช้ได้ครับ

๗) กะลาครับ ตาเดียว สามตา ไม่มีตา( ยิ่งดี ) คนโบราณ เอากะลาตาเดียวมาห้อยคอเด็ก ทำเป็นรูปต่างๆตามแต่หลวงพ่อ เช่นของผมมีของเก่าของยาย ทำเป็นรูปหยดน้ำ ห้อยไว้ กันฟันผุ กันแม่ซื้อ ภูติผี หลอกๆหลอนๆน่ะครับ ให้เด็ดซนๆใส่ครับ

๘) ปลัดขิกครับ คนโบราณรุ่นพอผม เอาปลัดหลวงพ่ออี๋มาฝน ฝาละมี พ่อผมบอกไว้เลย ทำยาให้กินกันครับ ยุคนั้นน่ะครับ ยุคนี้คงไม่มีใครทำ หาของเก่ายาก ราคาแพงเว่อร์ เอาของใหม่ครับ หา หลวงปู่ หลวงพ่อ สายหลวงพ่ออี๋ หลวงพ่อเหลือ มีหลวงพ่อเก่งตอนนี้หลายองค์ครับ ผมอ่านเจอน่าสนใจหลายองค์ ต้องลองบูชาดูครับ ราคาก็ไม่แพงเว่อร์เกินไป

๙) สตางค์แดง แบบมีรูครับ จะแปลกใจ แต่คนโบราณอีกเหมือนกัน จะห้อยสตางค์แดงไว้ติดกระเป๋า เขาว่ากันว่า หลวงท่านทำพิธี แบบหลวงก่อนจะเอามาจำหน่ายใช้เป็นเงิน แต่ก่อนหาง่าย ตอนนี้ชักหายาก แต่พอหาได้ คนโบราณ ตามป่าเขา จะมีสตางค์แดงไว้ แก้โรคป่วง พอเป็นจะเอามากรีด ตามตัวตรงบริเวณที่ปวด รับรองผลครับ ผมลองมาเองเเล้วถึงเอามาบอก ไม่ได้ไปฝันจากใครมา ...แหะๆ สตางค์แดงนี้ หลวงปู่อาจารย์ผม หลวงปู่พระครุบุญศรี ยืนยันครับ ว่าเอามากรีดแก้โรคป่วงได้

เอาแค่นี้น่ะครับ ที่เล่ามาทั้งหมด ผมลองมาเอง ว่าได้ผลระดับหนึ่งก่อนถึงมือหมอ เพราะสุดท้ายไปหาหมอดีที่สุด แต่ลองมาเอง เพราะตอนหนุ่มทำงานตามป่า ตามทะเลครับ ไม่ได้ไปลอกใครมา ท่านอ่านแล้วถ้าได้ประโยชน์ ผมก็ดีใจน่ะครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2011
  4. windman

ผมก็เคยได้ยินครับ พระของหลวงพ่อปาน ฯ แต่นั่นกลายเป็นตำนานไปแล้วครับ

ขึ้นหิ้ง "ราคา" ระดับเดียวหรือสูงกว่า ลป.ทิม , ลพ.กวย เกินระดับชาวบ้านชาวช่องอย่างผมจะแสวงหามาแล้ว

แบบอายุมากแล้ว ก็ต้องระวังสุขภาพบ้าง ไม่เหมือนตอนหนุ่ม ๆ ก็คงอยากได้พระเครื่องเกี่ยวกับหนังเหนียวคงกระพันน่ะนะ

ส่วนเรื่องพระ ลป.ดู่ , ลต.ม้า ก็อีกล่ะ ผมก็ไม่ค่อยได้ปฏิบัติเท่าไหร่นัก

5. windman

อ่ะ ตอบไปไม่ได้ดูเลย

ขอบคุณครับคุณ พี เสาวภา แจ่มจริง ๆ

คือเอาไว้แบบเผื่อป้องกันโรคภัยน่ะครับ ถ้าพะงาบ ๆ แล้วคงต้องไปหาหมอนั่นแหละ

และอีกแหละก็ไม่ใช่หาพระมาได้แล้วจะไปตะลุยบุกสิบทิศก็หาไม่

เผื่อเอาไว้ดีกว่านะครับ ถึงมือหมอยังไง ๆ ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายใช่ไหมล่ะ ป้องกันโดยระมัดระวัง ดูแลตัวเองก็ทำ มีพระเครื่องไว้อุ่นใจอีกทางหนึ่งก็ไม่เลวอ่ะนะครับ

เท่าที่แนะนำมา ผมก็สนใจพระกริ่ง (แต่อยากหาองค์เล็ก ๆ ไว้ห้อยคออ่ะ ขืนเอาองค์ใหญ่ห้อย คงต้องไปหาหมอจริง ๆ ซะกระมัง) และเบี้ยแก้

การเดินทางไป ตจว. ก็ลำบากเหมือนกัน เพราะผมต้องไปกะเพื่อนอีกคนสองคน หาเวลาว่างตรงกันลำบาก (แต่ก็นัดเอาไว้เหมือนกัน) นี่ก็ไปเสี่ยงดวงดูเอาในงานประกวดพระ ปลายเดือนหน้า ว่าจะไปหาเบี้ยแก้ของสาย วัดกลางบางแก้วเหมือนกัน

ก็คิดจะไปหาที่วัด แต่ได้ยินว่าของดี ของดัง วัดดัง พวกเซียนไปกว้านเอาไปหมดแล้ว

ผมได้ยินจากเพื่อนว่า เซียนป๋องนั่นแหละตัวดี พวกไปกว้านพระดัง วัดดังไปเพื่อปล่อยต่อราคาแพง ๆ คนธรรมดา ๆ เดินดินแบบผมไปก็ได้แต่ของปลายแถวหรือไม่มี เสียตังค่ารถเปล่า ๆ ก็อาจเป็นไปได้สูง

ข อ บ คุ ณ ที่ แ น ะ นำ ค รั บ (รอท่านอื่นช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยขรับ)

6. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ พี เสาวภา สุดยอดมากครับ :cool:

เหรียญหลวงพ่อกวยที่คุณได้มานั่นแหละ ทำน้ำมนต์ได้ครับ

ไ่ม่ต้องหาที่ไหนหรอกครับ:cool:

7. windman

ตอนนี้เหรียญของ ลพ.กวย (และที่มีท่านไปร่วมปลุกเสกด้วย) ก็ ...

1) เหรียญนะโมตาบอด (รุ่นแรก บล็อกสอง รุ่นที่บางกลุ่มเขาว่าเก๊ นั่นแหละ แต่ลูกศิษย์สายตรงแหน่ว ปรนนิบัติ ลพ.มาตลอด เช่น คุณเฒ่า สุพรรณ บอกว่าว่าจริงอ่ะ)

2) เหรียญย้อนยุค ปี53 หน้า ลพ. หลังยันต์เสริมดวง

3) เหรียญประจำวันเกิด (ไม่ตรงวันเกิดผมด้วย) วัดเทพากร

4) พระร่วงหลังรางปืน ปี 15 วัดดอยสุเทพฯ

5) เหรียญ ลป.หมุน "หมุนเงิน หมุนทอง" (ซึ่งถ้า "ตำนาน" ที่ว่ามีผู้มีฤทธิ์เห็น ลพ.กวย ไปร่วมปลุกเสกด้วยจริงนะครับ ...)

เท่านี้อ่ะครับ ผมเคยอ่านจากข้อเขียนของคุณหนุ่ม เมืองแกลง เหมือนกันที่ว่าเอาเหรียญ ลพ.กวยไป ทำน้ำมนต์ แต่เขามีเหรียญระดับท็อป คือ เหรียญจตุพิพิธฯ อ่ะ ของผมแต่ละองค์ระดับปลาย ๆ ใช้ได้หรือไม่ครับ

8. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ถ้าศรัทธาท่าน และพยายามนึกหน้าท่านให้ออกนะครับ

และเชิญท่านมาทำน้ำมนต์ให้ครับ เรื่องๆ อะไรก็บอกท่านไปครับ

เท่านี้แหละ ขลังนักแล:cool:

9. windman

โชคร้ายหน่อยครับ เพราะผมจำหน้าคนไม่เก่ง บอกตรง ๆ ไม่ได้กวน

แต่โชคดีหน่อยที่มีคนส่งภาพ ลพ. มา ว่าจะไปเคลือบพกติดตัว หยิบมามองนาน ๆ ก็จำได้เอง หรือตอนขอควักมาเพ่งก็ยังได้

และก็โชคร้ายสลับกันอีกว่า ผมศรัทธาหลายหลวงพ่อ หลวงปู๋เหลือเกิน

หลวงปู่หมุน (ตอนนี้รอคุณ โต้ง เมืองชล ส่งภาพมาให้ กะว่าจะไปเคลือบพร้อมกับ ลพ.กวย) ครับ ที่ศรัทธาอีกท่าน

อีกหลายท่านที่ผมค่อนข้างเคารพและเคยไปกราบ คือ ลป.หลอด , ลป.บญหนา , ลพ.วิริยังค์ , ลพ.มิซุโอะ (รายนี้ใครเห็นท่านทำพระเครื่องบ้างอ่ะ 555) , ลป.ท่อน กรุ๊ปนี้พอจำหน้าได้เพราะไปกราบบ่อย

ก็จะพยายามนะครับ

10. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    เหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงปู่ศรี มหาวีโรครับ ตอนนี้มีแจกฟรีที่ กระทู้แจกฟรีอยู่ ไม่ต้องไปหาเช่าที่ไหนแล้วครับเหรียญเดียวเกินพอครับ

11. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมมะโอสถ :cool:

12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระหลวงปู่ทวดครับ ได้ทุกเนื้อ อธิษฐานถึงท่าน รักษาแบบแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

ศิลาน้ำคุณแม่บุญเรือน วัดอาวุธ บางพลัด นอกจากนี้ก็ยังมีไพลเสก เกลือเสก ปูนเสกและใบตั้งน้ำอธิษฐานในวันเสาร์รักษาโรค รวมถึงอธิษฐานขอให้ไพล เกลือ ปูนรักษาโรคโดยระลึกถึงท่าน คนที่ศรัทธาท่านว่าแม้แต่โรคมะเร็งก็หาย

ใบมะนาวเสกหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี อัมพวา แต่ท่านมรณภาพไปแล้วหายากสักหน่อย ลูกศิษย์ใกล้ชิดเล่าว่า เขาเก็บใบมะนาวที่ต้มแล้วของท่านเอาไว้ พอป่วยก็เอามาต้มใหม่ รักษาหายเหมือนกัน หากไม่มีใช้เหรียญใบมะนาวของหลวงพ่อเนื่องแทนก็ได้ ท่านว่าอานุภาพเหมือนกัน แค่แช่ทำน้ำมนต์ดื่มก็พอคงไม่ต้องต้มหรอก

เหรียญนั่งพานหลวงปู่ทิม วัดระหานไร่ แต่คงไม่ต้องหาเพราะราคาไปกระฉูด รักษาโรคต่าง ๆ ได้ โดยเฉพาะโรคที่เกิดจากเวรกรรมเก่า

หลวงพ่อวัดไร่ขิง นครปฐม รุนไหนก็ได้ ทำน้ำมนต์ดื่ม เพราะท่านมีชื่อเสียงด้านรักษาโรคมานานคู่กันกับหลวงพ่อโสธร

เหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง แต่ราคาก็ไปไกลโขอยู่ พระของท่านทุกรุ่นใช้ทำน้ำมนต์รักษาโรคได้

เหรียญหมอชีวกโกมารภัทร ของหลวงพ่อบาวเอิง วัดญวนสะพานขาว

เจ้าแม่กวนอิม หลาย ๆ คนภาวนาระลึกถึงท่านแม้แต่โรคมะเร็งก็หาย แต่ต้องกินเจ

ในพระไตรปิฎก คิลานสูตร อังคุตรนิกาย ติกนิบาต ล.๑ ภาค ๓
    (โดยสรุปเนื้อความ)พระพุทธเจ้าตรัสเกี่ยวกับการรักษาโรคเอาไว้ว่า

โรคบางอย่างรักษาก็ไม่หาย ไม่รักษาก็ไม่หาย

โรคบางอย่างรักษาก็หาย ไม่รักษาก็หาย

โรคบางอย่างรักษาหาย ถ้าไม่รักษาไม่หาย

โรคอะไรก็ตาม หากไม่ถึงแก่อายุขัย คุณพระรักษาได้แต่ไม่เกินกำลังของกรรม ดังนั้นต้องทำความดีประกอบด้วยเป็นการบรรเทากรรมของตัวเอง

สรุปแล้วไม่ว่าอย่างไร ท้ายสุดก็ต้องตาย

13. Daboy

Daboy สมาชิกใหม่

เหรียญ ตาหลวงทอง วัดหลักห้า จังหวัดยะลารุ่นแรก หลังปู่หมอชีวก ครับ ราคาหลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน ใช้ทำน้ำมนต์ได้ด้วย