อยากฟังเรื่องประสบการณ์จากการสวดพระคาถา ชินบัญชรครับ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย พงษ์บุญ, 30 กรกฎาคม 2013.

1. พงษ์บุญ

พงษ์บุญ Active Member

ผมสวดอยู่ครับ พยายามหาอ่าน แต่เข้ากระทู้ที่เขาเคยลงไว้ไม่ได้ อยากทราบว่าใครมีประสบการณ์ยังไงกันบ้าง เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

2. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เอาประสบการณ์เล็กๆ แต่เกิดขึ้นมาไม่นานก็แล้วกันน่ะครับ ผมศรัทธาในสมเด็จโต โดยบูชาท่านด้วยพระคาถาชินบัญชร นอกจากนี้ได้อาราธนารูปหล่อลอยองค์ของท่านและพระผงหลวงปู่ทวด(พระผงจักรพรรดิ์ของพระอาจารย์วรงคต)ติดตัว สรุปได้ว่าวัตถุมงคลที่ได้รับก็เป็นของแจกของฟรี(แต่พุทธคุณครอบจักรวาล) เมื่อ 3 วันก่อนได้ทำงานเอกสาร โดยต้องใช้ cutter ตัดกระดาษ โดยปกติเทคนิคในการตัดกระดาษของผมก็คือ การวางนิ้วหัวแม่มือที่ใช้กดไม้ฟุตเหล็กและกระดาษนั้นจะอยู่ประมาณกึ่งกลางของกระดาษ โดยใช้การกรีดจะลากจากบนลงล่างไปอย่างรวดเร็ว แต่เนื่องจากงานที่เร่ง ทำให้คนก็รีบ จึงทำให้นิ้วหัวแม่มือซ้ายมือของผมยื่นออกมาเกินไม้ฟุตเหล็ก โดยไม่รู้ตัว ทำให้cutter เฉือนเข้าที่เข้าที่ปลายนิ้ว แต่ด้วยเหตุผลใดก็ไม่ทราบมีด cutter เฉือนเข้าไปได้เพียงแค่หนังกำพร้า(ไม่มีเลือดเลย) แล้วมีดก็หยุดอยู่กับที่ ทั้งที่จริงแล้วมันควรจะต้องกรีดจนถึงด้านล่างของแผ่นกระดาษ แต่มันกลับหยุดอยู่ตรงกลางของแผ่นกระดาษเท่านั้น ซึ่งถ้าพูดกันตามความเป็นจริง cutter ที่คม และการกรีดกระดาษด้วยความเร็วขนาดนั้น อย่างน้อยต้องเลือกโชกครับ แต่นี้ดูแล้วดูอีกเลือดสักนิดก็ยังไม่มี (พยายามแหวกดูที่หนังกำพร้า) ใครจะว่างมงายก็ช่าง แต่เรื่องแบบนี้ มันเกิดขึ้นกับตัวผมจนเฝือแล้วครับ

3. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อศรัทธาแล้วพลังของคาถาจะเกิด หลายครั้งเคยเสกน้ำดื่มตอนมีอาการท้องร่วง แล้วหาย แล้วครั้งนึงไปชนบทที่กันดารในประเทศลาว เกิดอาการบิดอย่างรุนแรง รอดมาได้เพราะท่องชินบัญชรสะกดไว้ ท่องเสกน้ำดื่มประร่วม 4 ชั่วโมงอาการจึงทุเลา อีกครั้งนึงเกิดกับเพื่อน วันนึงเพื่อนท้องร่วงอย่างรุนแรง ร่างกายไม่ไหวแล้ว ไม่มียาด้วยเพราะอยู่ชนบทไกล ผมไปพบในวันที่สาม จึงตั้งจิตอธิษฐานเสกน้ำให้ดื่ม ปรากฏว่าอาการทุเลาลงและเริ่มหายเป็นปกติ...คาถานี้ผมจึงต้องท่องเสมอ ในการเสกน้ำต้องเพ่งกสิณระลึกถึงสมเด็จโตด้วยจะได้ผล

4. worada panyawatcharapon

worada panyawatcharapon Active Member

สวดตั้งแต่อายุ 12 ความอัศจรรย์เกิดขึ้นหลายครั้งเมื่อสวด 10 จบ ทั้งในเรื่องการค้าขาย และเรื่องอื่นที่เราตั้งจิตอฐิษฐาน รู้ได้เฉพาะตนจริงๆ บัดนี้ผ่านมา 20 กว่าปี ก็ยังสวดอยู่ ไม่ว่าจะนั่งรถ เดิน ก็สวดภาวนาในใจได้ตลอดเวลา

5. VAKILLOS

VAKILLOS เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ลองสวดเเบบ ตั้งสมาธิให้เเน่วเเน่ เเล้วลองอธิฐานดูสิครับ

- ขับโซนิค ด้วยความเร็ว ไม่ต่ำกว่า 100 กม/ชม ชนรถเก๋ง โช้คหน้าคดทั้งคู่ ตัวผมกลิ้งยั้งหมา หมวกกันน็อกนี่ลอยออกจากหัวเลยครับ เป็นเเค่รอยเเมวข่วนครับ

-รถตู้ชน ขณะขี่โมเตอร์ไซต์ กลางลำรถเลยครับ ทางด้านขวา พี่สาวที่ซ้อนท้ายมาด้วยโดนรถตู้ลากเท้าฉีก ฉีกระหว่างนิ้วอะครับ คิดภาพตามเเล้วจะรู้ ส่วนผมตัวผมรถชนข้างขวา เเต่บินไปข้างหน้า ไม่รู้ไปได้ไง ตามธรรมดานี่ มันต้องไปตามเเรงกระเเทกใช่มั๊ยครับ คือไปทางซ้าย เเต่นี่มันลอยไปข้างหน้า เเล้วลงมานี่มันเป็นลูกรัง เเต่ไม่รู้สึกว่าหินทิ่มเลย เสื้อนี่ไม่มีรอยหินทิ่มเลย ถลอกนิดๆๆ เเต่ไปโรงบาล พยาบาลเเม่งขูด จาก 3 วันหาย คราวนี้ครึ่งเดือนครับ 555+
    * เตือนครับแผลถลอกนิดๆหน่อยๆ อย่าๆไปให้พยาบาล หรือ หมอ ขูดนะครับ รักษาเองหายไวกว่าเยอะ ไม่ทรมานด้วย

6. RYO

RYO เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2005
    เคยประสบอุบัติหลายครั้งแต่ไม่เคยเป็นอะไรเลย มีหนักสุดครั้งนึงคือมีแผลถลอกตามแขนขาแต่ครั้งนั้นเพื่อนผมหน้าแหกกันหมดครับ(ซ้อนสามมา) ความรู้สึกคือพื้นมันนิ่มครับ และก็เหมือนบางอย่างดลให้เราล้มลงไปถูกท่าถูกที่อะไรประมาณเนี้ย ไม่ได้สวดชินบัญชรครับแต่แขวนหลวงปู่ทวด อยากเล่าเฉยๆ^^ สาธุ

7. PrinceCharming

PrinceCharming เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2008
    ส่วนตัวผมสวดพระคาถาชินบัญชร 10 จบทุกวัน วันนี้(8 ส.ค. 56) สวดครบ 11 เดือนพอดีเป๊ะครับ ไม่มีวันไหนขาด 10 จบเลย ประสบการณ์ที่พบขณะเจริญพระคาถาคือ

1.เกรดตอนป.ตรี(มหิดล)ขึ้นจาก 2.50 เป็น 3.30, 3.83 และ 4.00 ตามลำดับในสามเทอมสุดท้าย(ก่อนสวดเกรดไม่ดีแบบนี้เลยครับ)

2.จบมาได้งานที่ปตท.(สำนักงานใหญ่), SCG, Shell คือสมัครที่ไหนรับแทบทุกที่แหละครับ

3.สอบติดปริญญาโทจุฬาฯคณะอักษรศาสตร์(ผมจบตรีมาสายวิทย์เพียวๆ)

4.ได้รับทุนการศึกษาจากสถานเอกอัครราชทูตฝรั่งเศสประจำประเทศไทยไปศึกษาต่อป.โทที่ฝรั่งเศสเป็นเวลา 2 ปี(ความรู้ภาษาฝรั่งเศสเป็น 0 ครับตอนสมัคร) ทุนก็ให้เรียนภาษาฝรั่งเศสฟรีที่สมาคมฝรั่งเศส สาทร

5.ได้รับทุน Excellence Scholarship ควบด้วยจากทางมหาลัยที่ฝรั่งเศส(ปีนึงให้แค่สองคน) เป็นทุนให้เปล่าทั้งสองทุนครับ ไม่ต้องกลับมาใช้อะไรเลย

ุ6.บ้านผมไม่ได้รวยนะครับ ฐานะปานกลางค่อนไปทางขัดสน จะขอเงินใช้แต่ละทีพ่อแม่คิดแล้วคิดอีก แต่พอได้ทุน Macbook Pro กับ iPhone 5 ก็ลอยมาพร้อมๆกันคล้ายปาฏิหาริย์ พ่อแม่ผมไม่มีหรอกครับ แต่ความช่วยเหลือทางด้านการเงินและด้านอื่นๆอีกมากมายอยู่ๆก็มาเองครับ ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมาย

7.พระคาถาชินบัญชรช่วยให้ผมมีสมาธิดีขึ้นมากๆ แต่ก่อนอ่านหนังสือเรียนไม่ทันไรเหนื่อยแล้ว เพลีย ง่วง อ่านได้น้อย แต่พอสวดมนต์วันละ 10 จบ ผมอ่านได้นานขึ้น มีสมาธินานขึ้น มีวินัยกับตัวเองมากขึ้นมากๆ อารมณ์ประมาณว่าแบกช้างมาแล้ว อ่านหนังสือนี่แค่ลูกแมว มันอ่านได้แทบทั้งวันล่ะครับ แล้วพระคาถาชินบัญชรยังช่วยให้เรื่องหลายเรื่องที่ดูเหมือนจะร้ายกลับกลายเป็นดีอย่างคาดไม่ถึง ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับวันๆหนึ่ง สวดพระคาถาชินบัญชรให้ได้ 10 จบแล้วจิตมันจะรู้ของมันเองครับว่าควรทำอะไร เมื่อไร อย่างไร แค่ไหน

สรุปว่าสวดพระคาถาชินบัญชรแล้วชีวิตผมมีแต่เรื่องดีๆเข้ามาไม่ขาดสายเลย ยิ่งสวดติดกันหลายเดือนเข้ายิ่งมีเรื่องดีๆมากเข้า นี่ยังแอบคิดในใจว่าถ้าสวดครบปีจะมีเรื่องดีๆเกิดขึ้นอีกขนาดไหนกัน ก็ต้องรอดูกันต่อไป ผมสมปรารถนาทุกเรื่องที่เป็นเรื่องที่ดีงามครับ พ่อแม่ผมภูมิใจมาก แต่ก่อนนี่ไปเจอญาติไม่ค่อยอยากจะเอ่ยถึงผมหรอกครับ มันไม่มีอะไรที่ทำให้ท่านภูมิใจเท่าไร พูดไปอายเค้า ตอนนี้ใครถามถึงผมนี่แม่ผมตอบได้เต็มปาก พ่อผมยิ้มอย่างภูมิใจ ไม่ถามถึงยังอยากเล่าให้ฟังเลย

ใครบอกว่าสวดมนต์หวังผลปฏิบัติหวังผลเป็นของไม่ดียังงู้นยังงี้ ผมคนนึงยืนยัน นั่งยัน นอนยันเลยครับว่าไม่จริง ผลมีให้หวังแน่ๆ แต่จะหวังผลหรือไม่หวังผลก็ตามขอแค่ให้ทำจริงเถอะ ถ้าคุณทำจริงคุณได้รับผลจริงแน่นอนครับ ผมทำมาแล้ว ผมได้ผลมาแล้วครับ ผมสวดมนต์แลกด้วยชีวิต วันไหนไม่ครบ 10 จบให้มันตายไป แต่ไม่เห็นมันตายครับ มันรอดมาได้และจะสวดต่อไปเรื่อยๆครับ

หวังว่าประสบการณ์ของผมจะเป็นแรงบันดาลใจให้ท่านสวดมนต์และมีกำลังใจปฏิบัติความดีกันยิ่งๆขึ้นไปครับ ผมเคยได้ยินคำกล่าวว่าพระพุทธศาสนาเป็นของจริง มนุษย์เราต่างหากไม่จริงกับพระศาสนา ถ้าเราทำจริงปฏิบัติจริงแล้วย่อมต้องได้ของจริงเห็นของจริงแน่นอน อันนี้ผมพิสูจน์มาแล้วครับ พูดได้เต็มปากว่าถูกต้อง 100%

สุดท้ายนี้ถ้าประสบการณ์ของผมจะมีประโยชน์แก่ผู้อื่นบ้างเพียงใด ผมขอถวายอานิสงส์ผลบุญนี้บูชาพระคุณพระคาถาชินบัญชร เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต) หลวงพ่อปานวัดบางนมโค และหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2013
  8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ณ ปัจจุบันนี้ คิดว่าการที่สวดพระคาถาแบบต่อเนื่องสม่ำเสมอ
    .ประกอบกับการใช้รูปแบบชีวิตประจำวันให้ตั้งอยู่ในความดีเป็นปกติร่วมด้วย.
    จะต้องส่งผลให้มีเรื่องดีๆต่างๆเข้ามาในชีวิตแน่น่อน ไม่ว่าจะส่งเสริมในทางด้านที่เกี่ยวข้องกับ

หน้าที่การงาน ทรัพย์สิน
    เรื่องการปฏิบัติ.ตลอดจนการป้องกันภัย
    หรือผ่านเหตุการณ์วิกฤตต่างๆมาได้
    แต่ละท่าน ก็คงมีประสบการณ์แตกต่างกันไปในแต่ละด้าน

ส่วนตัวก็มีเพราะเคยท่องแต่ขาดความต่อเนื่อง.ในช่วงนั้นก็แปลกๆ
    ดีเหมือนกันพยายามจำแต่ท่องมาหลายวันก็จำไม่ได้ซักที พอทำตาม
    ที่แนะนำถ้าจำไม่ผิดวันพฤหัสหรือพุทธจำไม่ค่อยได้ กลับท่องจำได้หมดภายใน

เวลา แค่ ชั่วโมงตอนนั้นท่องคำแปลภาษาไทยก็ได้.จะว่าไม่เชื่อ
    ก็ต้องเชื่อหละครับ..สมัยนั้นที่ท่อง.จะออกไปทางเรื่องเกี่ยวกับ
    การปฏิบัติซึ่งยังเป็นวัยรุ่น จำได้ว่าอายุ ๑๗ หรือ ๑๘ ปีนี่และครับ

แต่ไม่รู้เรื่องอะไรนะครับและไม่ได้ท่องอีกเลย..แต่เล่าเหตุการณ์
    ที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับการปฏิบัติซึ่งตัวเองก็ไม่รู้เรื่องอะไรนะครับตอนนั้น
    ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแบบเกิดขึ้นได้เอง..
    .ให้ อ.ท่านหนึ่งที่เป็นพราหมณ์ฟังท่านบอกว่า.เหตุการณ์ที่เกิดกับเราเนี่ย ถ้าเป็นคนทั่วไปต้องฝึกสมาธิ

อย่างน้อยถึง ปีถึงจะเกิดขึ้นได้ แต่ ณ ตอนนั้น
    ตัวเองใช้เวลาแค่ วันที่ถ่องพระคาถานะครับ...ด้วยเหตุที่ตอนนั้นยังวัยรุ่น ก็ฟังๆแต่ไม่ค่อย
    สนใจเท่าไร.และก็ไหลตามกะแสกิเลสไปเรื่อยๆเปื่อยๆ..

แต่ก็ทำบุญเรื่อยๆไม่ขาดอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้งมาจน
    กระทั่งปัจจุบันนี้หละครับ..​

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ทุกท่าน ครับ
    ผมก็สวด (เกือบ) ทุกวัน
    แต่ น้อยกว่า คาถาเงินล้าน ครับ

ที่เห็นชัดคือ ใจเย็น และ ให้อภัยมากขึ้น

10. torr200925

torr200925 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคาถาที่ทำจิตสงบง่าย เหมาะกับการปฎิบัติสมาธิ เมื่อสมาธิดี งานที่ทำก็ออกมาดี ไม่ไปนอกลู่นอกทางเช่น กินเหล้า เมายา ชีวิตก็จะมีปัญหาน้อยลงๆๆๆๆ และ รู้สึกสงบ มีความสุขเอง อย่าหวังพึ่งปาฏิหารย์ครับ มันขัดกับกฏแห่งกรรม

11. Kijwisith

Kijwisith สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2021
    สุดยอดครับ เป็นพระคาถาดีมากๆเลยครับ ผมกำลังสวดและสวดได้แล้วครับ ผมอยากทราบว่า คำบางคำของแต่ละประโยค บางที่ บอกไม่เหมือนกัน อย่าง เกสะโต บางที่ บอก เกสันเต ไม่ทราบว่าเจ้าของ สวดยังไงครับ