อานิสงส์การสวดพุทธคุณ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย จอร์จ, 13 กุมภาพันธ์ 2008.

1. จอร์จ

จอร์จ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2006
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->
    ดิฉัน นางหัทยา ยกยิ่ง อายุ 34 ปี สิ่งที่ดิฉันจะเขียนต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยผลบุญ หรือการปฏิบัติธรรมตามคำสอนของหลวงพ่อ ดิฉันมีปัญหาเรื่องแก้วหูทะลุ คือเป็นหนอง ดิฉันไปหาคุณหมอรักษาที่โรงพยาบาลวิภาวดี อยู่ 1 ปี ปะแก้วหูอยู่ 3 ครั้งก็ไม่ดีขึ้น คือ จะไม่ได้ยินอะไรเลยปวดในหูตลอดเวลา น้ำหนองไหลออกจากหูทุกคืน ตื่นเช้าขึ้นมาต้องมาล้างผมที่เปื้อนน้ำหนองออก จนคุณหมอแนะนำว่าควรจะต้องผ่าตัด เพราะแก้วหูทะลุถึงขั้นเป็นอันตราย ค่าใช้จ่ายในการรักษาประมาณ 30,000 บาท ดิฉันจึงตัดสินใจมาผ่าที่โรงพยาบาลรามาธิบดี ค่ารักษาคงไม่มากนัก ดิฉันไปตรวจช่วงเดือนกุมภาพันธ์ ปี 2539 คุณหมอที่โรงพยาบาลเขาบอกว่าต้องผ่าตัด ให้ไปจองนัดใบคิวผ่าตัดได้เลย อีกหนึ่งอาทิตย์ค่อยมาฟังผลว่าจะผ่าวันไหน วันนั้น คุณทิพวรรณ พยัพ ได้มาหาดิฉันที่บ้าน เอาหนังสือสวดมนต์เล่มเล็กๆ มาให้หนึ่งเล่มบอกว่า

2. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ผมก็ขอยืนยัน ชีวิตดีขึ้นจริงๆ ผมสวดมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ
    อนุโมทนาครับ

3. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับผมก็สวด ตั้งนะโม 3 จบ สวดพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ สวดพาหุงมหากา แล้วสวดพุทธคุณเท่าอายุเกินหนึ่ง

4. ขุนไกรพลพ่าย

ขุนไกรพลพ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโดนของครับ รู้ตัวว่าโดนของทางของชาวเขา ที่เชียงใหม่ 4 อำเภอประมาณปี 2542 แล้วได้ทำการแก้ไขไปแล้ว นึกว่าจะจบ แต่ที่ไหนได้ดวงตก หมดเนื้อหมดตัว หางานไม่ได้
    จึงสวดมนต์ ขอพรให้จิตใจสงบ ก็ได้หนังสือหลวงพ่อจรัญ สวดพาหุง พุทธคุณ ,ธรรมคุณ,สังฆคุณ และพุทธคุณเท่าอายุ จึงเริ่มมีรู้ว่าตัวเองโดนของมาตลอด 8 ปี โดนทุกๆ 3 เดือน และรู้จักคนที่รู้วิธีการแก้มาช่วย แต่ตอนนี้พึ่งเริ่มต้น ยังไม่สำเร็จ ก็จะหาของมากัน ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีใครช่วยได้บ้าง
    แต่ก็จะสวดมนต์ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะตาย ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

5. chintana_1966

chintana_1966 สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ดิฉันรู้จักกับอาจารย์ท่านหนึ่งนับถือมานานและรู้ว่าท่านเป็นคนดี คุณจะเข้าไปหาดูได้นะคะเพราะท่านเก่งทางด้านวิชาอาคมมาก เบอร์โทรศัพท์ของท่านอาจารย์ 086-2541575 ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาของคุณเองนะคะ เพราะอาจารย์ท่านเคยบอกไว้ว่าคนที่บุญวาสนาต่อกันเท่านั้นจึงจะได้ช่วยเหลือกัน หวังว่าคุณคงจะโชคดีนะคะ ขอเอาใจช่วยค่ะ

6. chintana_1966

chintana_1966 สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องอนิสงส์การสวดมนต์ดิฉ้นได้เจอกับตัวเองใหม่ ๆ เลย คือเมื่อคืนหลังจากที่ดิฉ้นไม่ได้สวดมนต์ไหว้พระมาหลายวันเนื่องจากสุขภาพไม่ค่อยจะดี คืนนี้เลยตั้งใจที่จะสวดมนต์สักหน่อยอาการก็ยังไม่ค่อยจะดีเท่าไร ยังเป็นหวัดคัดจมูกอยู่ ก็เริ่มจากบทบูชาพระรัตนตรัย และก็สวด ไปตามลำดับที่เคยสวด ส่วนใหญ่จะสวดไปเรื่อยๆ ตามแต่ว่าอยากจะสวดมนต์บทไหนบ้าง ไม่ค่อยจะได้สวดบทอิติปิโสเท่าอายุสักเท่าไร ในวันนี้ดิฉันเกิดความรู้สึกอยากจะสวดอิติปิโสเท่าอายุ จึงได้สวดต่อจากบทพาหุง และมหาการุณิกาฯ สวดอยู่ยังไม่ทันที่จะจบครบตามกำหนดที่ตั้งใจไว้อาการที่คัดจมูก กลับหายสนิทจมูกโล่งขึ้นมาทันที อาการที่เหมือนกับคนไม่ค่อยจะสบายก็หายไปทั้งหมด เป็นเรื่องที่น่าแปลกมาก มาวันนี้จึงได้เข้าใจว่าบทสวดนี้ดีจริงๆ เหมือนกับที่หลวงพ่อจรัญท่านให้สวดอยู่เป็นประจำ ขออนุโมทนาในบุญกุศลนี้ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2008
  7. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนา สาธุค่ะ
    เกิดชาติหน้าหรือชาติต่อ ๆ ไป ให้เกิดที่สุคติภูมิและเกิดในครอบครัวที่มีสัมมาทิฐิ และมีศีล และไม่ว่าจะเกิดที่แห่งหนใดขอให้รู้จักธรรมะยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีกเทอญ.....

8. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

--------------------------------------
    <!-- / message -->
    <!-- / message -->รักษาศีลให้ได้ มีสุคติเป็นที่ไปแน่นอน
    รักษาศีลให้ได้ มีโภคทรัพย์แน่นอน
    รักษาศีลให้ได้ มีนิพพานเป็นที่ไป และเข้าถึงแน่นอน
    ;aa13<!-- / message -->

9. อันวา(อันเป็นที่รัก)

อันวา(อันเป็นที่รัก) Active Member

25 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยคะ ดิฉันก็สวดมนต์ตามแบบสวดมนต์ของหลวงพ่อเหมือนกัน หากท่านใดที่ไม่มีหนังสือก็สามารถดาวน์โหลดได้ที่เวบของหลวงพ่อได้คะ แต่ต้องไปปริ้นเองนะคะ หรือ ท่านจะส่งเมล์มาที่ uru_kanokkarn@hotmail.com ก็ได้คะ เพราะดิฉันโหลดมาแล้วจะได้ส่งต่อให้ท่านคะ

10. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ตัวเองก็สวดตามนี้ทุกวัน สวดเสร็จก็นั่งกรรมฐานต่อ ทำอย่างจริงจังมาเดือนนี้เข้าเดือนที่ 3 แล้วค่ะ ก่อนหน้านี้สวดบ้างไม่สวดบ้าง เพราะสวดมนต์หลายบทเยอะไปหมด แต่ช่วง 3 เดือนนี้เน้นการสวดและปฎิบัติตามแนวหลวงพ่อจรัญตลอดค่ะ ผลที่เห็นแบบทันตาก็คือจิตนิ่งๆค่ะ แล้วเวลากรรมฐานเื่มื่อก่อนเวทนาเกิดมาก เดี๋ยวนี้นั่งแล้วไม่ค่อยมีเวทนา มีแต่ความสุข สงบเย็น ใจก็นิ่งๆ ใสๆ ไม่กระสับกระส่าย ทุกข์ก็ไม่ทรมานค่ะ

11. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

.......................................................................................
    พุทธคุณ พาหุง มหากา

จากคำสอนหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน
    หลวงพ่อจรัญ " พระพุทธคุณ อาตมาสังเกตมาว่า บางคนเขาไปหาหมอดูเคราะห์ร้ายก็ต้องสะเดาะเคราะห์
    อาตมาก็มาดูเหตุการณ์โชคลางไม่ดีก็เป็นความจริงของหมอดู อาตมาก็ตั้งตำราขึ้นมาด้วยสติ
    บอกว่าโยมไปสวดพุทธคุณเท่าอายุให้เกินกว่า ๑ ให้ได้ เพื่อให้สติดี แล้วสวด "พาหุงมหากา" หายเลย
    สติก็ดีขึ้นเท่าที่ใช้ได้ผลสวดตั้งแต่ นะโม พุทธัง ธัมมัง สังฆัง พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุงมหากา
    จบแล้วย้อนกลับมาข้างต้น เอาพุทธคุณห้องเดียว ห้องละ ๑ จบ ต่อ ๑ อายุ อายุ ๔๐ สวด ๔๑ ก็ได้ผล "​

<HR>
    คำแปล "พาหุงมหากา" หรือ "พุทธชัยมงคลคาถา" มีอยู่ ๘ บท และมีความมุ่งหมายแตกต่างกันทั้งแปดบท กล่าวคือ

บทที่ ๑ สำหรับเอาชนะศัตรูหมู่มาก เช่น ในการสู้รบ
    บทที่ ๒ สำหรับเอาชนะใจคนที่กระด้างกระเดื่องเป็นปฏิปักษ์
    บทที่ ๓ สำหรับเอาชนะสัตว์ร้ายหรือคู่ต่อสู้
    บทที่ ๔ สำหรับเอาชนะโจร
    บทที่ ๕ สำหรับเอาชนะการแกล้ง ใส่ร้ายกล่าวโทษหรือคดีความ
    บทที่ ๖ สำหรับเอาชนะการโต้ตอบ
    บทที่ ๗ สำหรับเอาชนะเล่ห์เหลี่ยมกุศโลบาย
    บทที่ ๘ สำหรับเอาชนะทิฏฐิมานะของคน

-----------------------------------------------------------------------
    อันที่จริงถ้าเราทำบุญ เราจะได้ยินพระสวดคาถา "พาหุงมหากา" หรือ "พุทธชัยมงคลคาถา" ให้เราฟังทุกครั้ง
    บางทีเราจะเคยได้ยินพระสวดเจนหูเกินไปจนไม่นึกว่ามีความสำคัญ แท้จริงแล้วคาถาดังกล่าวนี้ มีของดีอยู่ในตัวให้เราใช้มากทุกบททุกตอน เป็นเรื่องของพระพุทธเจ้า อ้างอานุภาพของพระพุทธเจ้าเพื่อนำชัยมงคลมาให้แก่เรา ทุกตอนลงท้ายว่า "ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ"
    เวลาพระสวดให้เรา ท่านต้องใช้คำว่า "เต" ซึ่งแปลว่า "แก่ท่าน" แต่ถ้าเราจะเอามาสวดหรือภาวนาของเราเอง
    เพื่อให้ชัยชนะเกิดแก่ตัวเราเอง เราก็จะต้องใช้ว่า "เม" ซึ่งแปลว่า "แก่ข้า" คือสวดว่า "ตันเตชะสา ภะวะตุเม
    ชะยะมังคะลานิ"

http://www.watkoh.com/kratoo/forum_posts.asp?TID=1194<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2009
  12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ เข้ามายืนยันด้วยอีกเเรงครับ ถ้าทําเป็นประจําทุกวัน ชีวิตเราดีขึ้นเเน่นอน ที่เห็นเเน่ๆเป็นอย่างเเรกคือ ใจของเราครับ จะเกิดเมตตาขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ เจอใครก็อยากเมตตาไปซะหมด อนุโมทนาครับ จขกท มากๆครับ