อุจจาระกับสุนัข

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย joeycoles, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. joeycoles

joeycoles เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    แค่เห็นหัวข้อแล้วหลายคนบอกว่ามันเกี่ยวกับอะไรกับธรรมะ หรือมันน่าขยะแขยง
    รบกวบนอ่านให้จบก่อนนะครับ แล้วค่อยด่ากัน

สุนัขหรือที่เราเรียกสั้น ๆ หมา นั้น เมื่อมันกินขี้หรืออุจจาระไปมันย่อมมีความรู้สึกเอร็ดอร่อย แต่คนที่มองเห็นว่า ขี้มันไม่ได้มันไม่อร่อยหรือน่าขยะแขยงมาก ๆ ก็อีกเรื่องหนึ่ง ถ้าเปรียบเทียบกับคนก็เช่นกัน เมื่อคนเราได้เสพสิ่งต่าง ๆ ที่ต้องการ เช่น กิเลส ตัญหา ราคะ ดั่งใจหวังแล้ว ก็เมื่อเหมือนกับสุนัขที่กำลังรับประทางอุจจาระ แต่แค่เราหาข้ออ้างมันไปสิ่งที่ดี สิ่งที่ต้องทำเพราะมันจำเป็น เช่นเดียวกัน สุนัขก็คงตอบเราเช่นนั้นเหมือนกัน แต่พระอรหันต์ท่านเห็นแล้วว่ามันเป็นอาจม มันเป็นอุจจาระ จึ่งไม่ควรเข้าไปยุ่ง คนเราจะเห็นของไม่ดีก็ต่อเมื่อหลุดจากสภาวะจิตใจขึ้นมาอีกขึ้นหนึ่ง หรือข้อเสียของสิ่งที่ทำอยู่

หากเราอยู่อย่างพอเพียงหรือแค่มีปัจจัยสี่ แล้วนั้นเราไม่ต้องไขว้คว้าให้มาก ดับกิเลส ตัญหา ราคะให้เยอะที่สุดได้แล้วนั้นไม่ต้องกลัวที่เราจะต้องตกนรก

หมายเหตุ อันนี้เป็นแนวคิดของผมเองและจากการอ่านหนังสือหลายเล่ม อ้างอิงไม่ถูกหรอกครับ เยอะมาก

2. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    คนสมัยก่อน เขาก็อยู่กันแค่ปัจจัย4ก็สุขโขแล้ว แต่นับวัน ยิ่งต้องมีป้จจัย4+เกียร
    เกียรตัวนี้หละที่ทำไห้คนเราทุกข์โคตรๆอยู่ทุกวันนี้ เกิด ยันตาย5 ตายยังติดเกียร - -

ใส่เสื้อผ้า ก็ต้องแบรนเนม กินก็ต้องหรู ๆ อยู่ก็ต้องหรูๆใหญ่โต ทาวเฮ้านีอยู่ไม่ได้นะไม่ชอบ แหมหาว่าคนชั้นล่างอยู่กัน แต่ตัวเองนี่ เช่าเขาอยู่นะ . .
    (นินทาภรรยาเล็กน้อย - -เก็บกด)

ใจอะอยู่ในรูกันหมด ทำเพื่อเกียรไปจนตายเถอะ - -

อ่อ หมากินขี้แลอร่อย แต่คนหยะแหยง อึม
    คนกินเนื้อ สุกก็ดีไม่สุกก็ดีอร่อยจัง แต่เทวดาจะหยะแหยงบ้างไหมหนอ

3. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมชอบพูดกันว่าสุนัขทานอุจจาระ???

ผมไม่เคยเห็นนะ แม้สุนัขข้างทางที่ไม่มีเจ้าของ เขาก็ทานข้าวทานน้ำเป็นปกติ

4. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ได้อย่างรัย ว่าหมา มันทานขี้แล้วรู้สึกเอร็ดอร่อย ผมเคยเห็นแต่แม่หมาเค้าเลียเยี่ยว
    ที่ลูกเค้าฉี่ทิ้งไว้เรี่ยราด แล้วก็เลียทำความสะอาดให้ลูกเค้า แต่ทานขี้ก็อาจจะมีแต่ทาน
    แล้วคิดว่ามันอร่อย ก็คงต้องให้บางคนลองทานขี้ตัวเองแล้วค่อยมาบอกว่าอร่อยมั๊ย
    ไม่ต้องบอกก็พอเดาคำตอบได้....ผมว่าเป็นการเปรียบเทียบ ที่ไม่ชัดเจนครับแบบนี้
    ไว้ลองดูใหม่น๊ะครับ ซาหวัดดี.....

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมวา่ จขกท วิปัสสนาได้อย่างยอดเยี่ยมครับ ถูกเผ็งเลยครับที่ท่านว่ามา เเต่ส่วนสุนัขกินขึ้เข้าไปเเล้วรู้สึกเอร็ดอร่อยหรือไม่ อันนี้ผมไม่รู้ เเต่ท่าน จขกท ตีความออกมาได้เยี่ยมดีครับ ยกย่องครับ เจริญในธรรมครับ

6. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดอีก ก็ถูกอีก

คนเรานี่กินขี้ทุกวัน ไม่ค่อยจะรู้สึกตัว...