เคยไปทำ "แท้ง" มาและมีคนทักว่ามี "เด็กตาม"...จะทำยังไงดีคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ayoo, 7 พฤศจิกายน 2010.

1. ayoo

ayoo เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ภาพประกอบ : จากภาพยนตร์บุปผาราตรี ภาค 3.1​

เมื่อ 3-4 ปีก่อน หนูขอยอมรับว่าเคยทำแท้งมา
    แต่ช่วงนี้มีคนทักว่าเห็นเด็กอยู่ข้างๆๆตลอด 3 คนแล้วที่ทัก
    นอกจากทำบุญแผ่เมตตา สวดมนต์ แล้วมีวิธีอื่นไหน
    เพราะเค้า้บอกกรรมหนักมาก เค้าบอกบวชให้
    ก็ต้องผ้าเหลืองเท่่านั้น เค้าจะได้จับผ้าเหลืองไป อีกอย่างเป็นเด็กผู้ชายน่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2010
  2. เพชรกร

เพชรกร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    เค้าบอกอะไรคุณก็ทำให้เค้าเถอะครับเพราะตอนนี้คุณเป็นหนี้เค้าอยู่ลองคิดดูถ้าเป็นคุณสิครับถูกคนอื่นทำเเท้งไม่ให้เกิดเเละต้องอยู่ตัวคนเดียวทั้งหนาวทั้งหิวพูดกับใครก็ไม่มีใครสนใจ ถ้าคุณทำมา 4 ปีเเล้ว ก็ลองคิดว่าถ้าคุณต้องอยู่เเบบนั้นมา 4 ปี คุณจะเเค้นคนที่ทำกับคุณไหมครับ บางรายโกรธถึงกับทำให้คนที่ทำเเท้งตายหรือพิการหรือหมดเนื้อหมดตัวเลยนะครับ
    ไม่มีนะครับทำพิธีตัดกรรม ลอยกรรม สร้างพระเเก้กรรม
    เเต่ที่ดีที่สุดคุณ รักษาศีล 5 หมั่นทำทาน เเละที่สำคัญคือเจริญภาวนาเเผ่อุทิศบุญให้เค้าไปรับรองหายเเน่ครับเเต่ถ้าทำไม่ได้ก็รับกรรมไปนะครับ ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ อย่าบอกว่าทำไม่ได้เพราะต้องกินเหล้าต้องเที่ยวต้องเข้าสังคมนั่งภาวนาก็ไม่มีเวลาขี้เกียจทำเเต่ดู ทีวี ทั้งวันไม่เห็นบ่น
    ก็รับกรรมไปละกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2010
  3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เด็กเป็นเจ้ากรรมนายเวรอันดับหนึ่งของคุณ

เค้าจะติดตามคุณไปเรื่อยๆและอาจจะทำให้คุณไม่เจริญในชีวิตได้
    เพราะคุณไปทำร้ายกับชีวิตเค้า นะครับ

แนะนำได้อย่างนี้คือ

1.ไปเตรียมชุดมหาสังฆทาน ตามที่แนบรายละเอียดนี้
    2. อยู่บ้านให้ขึ้นธูป 16 ดอก บอกกล่าวเจ้าที่บ้านเราและตัวเด็กว่าจะทำบุญอุทิศให้
    3. ให้ไปถวายสังฆทานนี้แก่พระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ โดยบอกท่านว่าขออุทิศให้ลูกเราที่ได้ไปทำแท้งมา ขอให้เค้ามาอนุโมทนาบุยด้วย
    4. เมื่อพระ ยถา สัพพี กรวดน้ำ ให้ตั้งจิตอุทิศบุญที่ทำนี้ ให้กับเค้าเพียงผู้เดียวโดยไม่แบ่งปันผู้ใด เมื่อเค้าอนุโมทนาแล้ว ขอให้อโหสิกรรมให้กับเราและไปบังเกิดในภพภูมิที่ดีขึ้น
    5. ถ้ามีเวลาสวดมนต์อยู่ที่บ้านหรือไปถือศีล ๘ อีก 3 วัน เค้าจะได้อานิสงคืเต็มที่แล้วจะไม่มารบกวนเราอีก

ไฟล์ที่แนบมา:

4. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่มีอะไรที่ดีไปกว่า ความรัก ความสงสาร และห่วงใย นะครับ เวลามีอะไรดีๆ ก็ตั้งจิต ภาวะนาให้เขาได้รับ เขาัยังเล็กคุณน่าจะรู้ว่าเด็กๆต้องการอะไร สิ่งดีๆนั้น ทำบ่อยๆ และอย่าหวังเพียงแค่ไม่อยากให้เขาตามนะ หรืออยากเพียงแค่ให้เขาหายไปนะ ถ้าคุณหวังเพียงแค่นั้น ลูกคุณนะ เขาจะโกรธแค้นคุณมาก เพราะนั้นคือลูกคุณเอง จงมีจิตใจที่ดีต่อเขา แบบแม่ที่มีต่อลูก สิ่งที่มีแล้วก็ต้องยอมรับ ทำไปแล้วก็ต้องยอมรับ เรียนรู้ที่จะอยู่กับสิ่งนั้น ไม่ใช่หาเครื่องรางของขลังมาป้องกันตนเอง ผมก็คงจะแนะนำได้เท่านี้

5. ayoo

ขอบคุณมากค่ะ.......วันนี้จะไปดำเนินการทันที
    เพราะรู้สึกสงสารเค้ามากก หลังการที่คนทักเยอะๆๆ
    หนูรู้สึกแย่ๆมาก ไม่เคยทำบุญให้เค้าทำแต่ไม่เคยเอ่ยถึงเค้าเลยย
    นึกว่าเค้าไปสบายแล้ว อยากจะบอกเค้าว่า " แม่ขอโทษ "

6. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีทศพร ท่านบอกว่าให้เราตั้งชื่อของลูกที่ทำแท้งแล้วเวลาสวดมนต์ไหว้พระทุกครั้งกรวดนำ้แผ่เมตตาให้ลูกให้ทำทุกวันเป็นการขออโหสิกรรมกันค่ะ

7. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    จริงๆ พี่อยากให้ไปทำกรรมฐานน่ะลูกจะได้รับเร็วที่สุด อนุโมทนา

http://jarun.org/80/home.html

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ตอนนี้ไม่มีเงินเก็บก็ยังดี......:mad:

เพราะถ้ายังไม่ทำอะไร ในวันข้างหน้าจะติดลบมากไปกว่านี้มากมายนัก
    แล้วอาจจะต้องเจออุบัติเหตุถึงกับพิการได้อีกต่างหาก

วันนี้เป็นหนี้เค้าแล้ว มีโอกาสรีบใช้หนี้โดยด่วน ครับ
    เพราะเค้าก็ทุกข์ไม่แพ้เราเหมือนกัน

ทาน ศีล ภาวนา ถ้าทำได้ก็ให้ปฏิบัติเสีย จะได้หลุดพ้นบ่วงกรรมโดยเร็ว

ขออนุโมทนา....นะครับ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เป็นเจ้าภาพบวชพระ 1 รูปครับ หรือ จะทำบุญเป็นเจ้าภาพพระที่จะบวชธุดงส์ที่วัดท่าซุงในเดือนธันวาคมนี่ก็ได้ครับ ทราบว่าปีนี้ 170 รูปครับ เยอะจริง ๆ

โมทนา

10. one_heart

one_heart เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้คุณผ่านพ้นไปได้ด้วยดีค่ะ

11. ayoo

ขอบคุณมากค่ะ__หนูจะทำทันที มีรายละเอียดเยอะกว่านี้ไหมค่ะ

12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขอเอาเรื่องของน้องมารวมในกระทู้เดียวครับ เพราะเพิ่งทำกระทู้แนะนำ

โมทนา

13. Komodo

145
    ถ้าน้องอยู่กรุงเทพ ฯ แนะนำให้น้องลองไปฝึกมโน ฯ ที่บ้านสายลมครับ
    ถ้าไปพระนิพพานได้ ให้ไปกราบขอขมาจากพระพุทธเจ้าบนพระนิพพาน และอธิษฐานขอบารมีของพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ จงดลบันดาลให้บุญที่น้องเคยทำมาทั้งหมดจงมารวมตัวกันเป็นดอกไม้แก้ว และถวายแด่พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์บนพระนิพพาน

จากนั้นขอให้ทุกพระองค์โมทนา และขอให้ท่านปู่พระยายมราชจงมาโมทนา และเป็นพยานด้วย จากนั้นน้องเอ่ยในใจว่า ขอให้กุศลที่ทำทั้งหมดนี้ ขอเชิญดวงจิตของเด็กน้อยคนนั้นจงมาโมทนาและขอให้อโหสิกรรมให้แก่น้องด้วย หากเด็กน้อยคนนั้นยังมิได้อยู่ในเขตที่โมทนาได้ ก็ขอให้ท่านปู่พระยายมราชช่วยบอกเขาด้วย เมื่อเขาอยู่ในเขตที่โมทนาบุญได้ (ท่อนนี้ น้องอาจกลับมาอุทิศเองที่บ้านก็ได้นะครับ)

วิธีนี้เป็นวิธีเบื้องต้นนะครับ จากนั้นให้น้องพยายามร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพงานบวช มี 1 บาท ก็ทำ 1 บาทครับ แต่ขอให้ทำด้วยจิตใจที่สำนึกผิด และขอโทษเขา ถ้าไปบ้านสายลม จะมีตู้อยู่ ให้น้องหยอดเงินในตู้บวชพระนะครับ

จากนั้นให้น้องทำความดีด้วยการถือศีลครับ อธิษฐานประพฤติพรรจรรย์จนกว่าจะถึงวันแต่งงาน น้องต้องรักษาศีล 5 ให้ดี และอย่าปล่อยตัว ปล่อยใจนะครับ

ที่เหลือก็หมั่นนั่งสมาชิกและอุทิศกุศลให้เด็กนะ แล้วอย่าลืมให้เทวดาประจำตัวน้องเองมาโมทนาด้วยละ

ลองเอาไปทำดูครับ ผมเคยอ่านมา เพราะในห้องนี้มีกรณีแบบน้องเยอะ และมีคนเคยมาแนะนำเยอะครับ

โมทนา

ปล. ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ทุกคนเคยทำผิดมาก่อนครับ แต่อย่าให้ผิดซ้ำซากนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2010
  14. nantapong

nantapong เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ทาน ศีล ภาวนา ไม่มีอะไรยิ่งไปกว่านี้แล้ว

15. ayoo

ขอบคุณมากๆๆค่ะ รู้สึกปลาบปลื้มใจมากๆๆ บอกไม่ถูก
    จะดำเนินตามนั้นให้เร็วที่สุดค่ะ ^___^

16. Komodo

145
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD vAlign=top noWrap align=right></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="94%" align=center><TBODY><TR><TD class=postbody vAlign=top><HR>[​IMG]

ทำแท้ง
    โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

เรื่องมีอยู่ว่า มีหญิงคนหนึ่งผิวขาว ร่างท้วม หน้าตาอิ่มเอิบ อายุ 42 ปี เธอตาย เจ้าหน้าที่พาไปสำนักพระยายม เรื่องนี้เป็นนิมิตลอยมาให้เห็นไม่ใช่ทิพยจักขุญาณ คือเมื่อเวลา 18 นาฬิกา วันนี้นอนภาวนาตามปกติ อารมณ์เคลิ้มเห็นภาพนี้ที่สำนักพระยายม มีหญิงคนหนึ่ง เด็กเล็กคนหนึ่ง เด็กคนนี้เล็กมาก มีสภาพนอน

พระยายมท่านถามหญิงคนนั้นว่า แม่หนู เธอทำแท้งหรือ

เธอรับว่า ใช่เจ้าค่ะ

ท่านถามว่า เมื่อทำแล้ว หลังจากนั้นทำบุญอะไรบ้าง

เธอบอกว่า ที่จำได้ดีเพราะทำเป็นประจำก็คือ บูชาพระ ว่านะโม 3 จบ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง และสวดอิติปิโส ภควา แล้วกรวดน้ำอุทิศให้ลูกที่ทำแท้ง ขออย่าจองเวรจองกรรมเลย เมื่อถึงปีก็เป็นเจ้าภาพบวชพระทุกปี อุทิศส่วนกุศลให้ลูกที่ทำแท้ง

เธอพูดได้ชัดเจนชัดถ้อยชัดคำ ไม่เหมือนรายอื่นๆ ที่พูดไม่ค่อยเต็มเสียง และมีมากรายไม่พูดเลย พระยายมท่านบอกว่า บุญเธอมีมาก และเด็กก็ไม่ได้จองเวรเธอ เธอไปรับผลความดีก่อน คือไปสวรรค์

เมื่อเธอปลอดโทษแล้ว ผลบุญก็ตอบสนองเธอ คือมีรูปสวยทันที เครื่องแต่งกายสวยมาก แพรวพราวเป็นระยับ ในนิมิตว่า มีโอกาสคุยกับเธอถึงความเป็นมาต่างๆ เธอเล่าให้ฟังว่า เมื่ออายุ 17 ปี พี่สาวแต่งงานได้สองปี คลอดบุตร กำลังอยู่ไฟ พี่เขยเธอเข้าห้องผิด ไปเข้าห้องเธอเข้า เธอเห็นใจพี่เขย ขณะที่พี่สาวกำลังอยู่ไฟ พี่เขยคงเปลี่ยวใจ จึงอนุญาตให้เข้าห้องผิดได้เป็นประจำ

เวลาผ่านไป 6 เดือนเศษ ผลของการเปิดห้องให้พี่เขย เลยเกิดตั้งครรภ์ขึ้นมาได้สองเดือน เมื่อเห็นท่าเรื่องจะบานปลาย จึงร่วมมือกับพี่เขย หายาขับเลือดอย่างแรง มีความร้อนสูง กินยานั้นเข้าไปสองครั้ง เด็กเลยไหลออกมา แต่เมื่อฟังผู้ใหญ่พูดกันว่าคนทำแท้งนั้นบาปมาก เพราะฆ่าเด็กในครรภ์ จึงตั้งใจบูชาพระทุกวัน สวดมนต์ เมื่อจบแล้วก็นั่งหลับตานึกถึงลูกที่ตาย ขอให้มารับส่วนบุญและไม่จองเวร อ้อนวอนขอให้พระพุทธเจ้าช่วย ทำอย่างนี้เป็นปกติทุกวัน เมื่อถึงฤดูกาลบวชพระ ก็เป็นเจ้าภาพบวชพระให้ปีละองค์ทุกปี อุทิศให้ลูก

ต่อมาอายุ 42 ปี 3 เดือน เธอป่วยด้วยโรคทางเดินอาหาร เธอนึกถึงพระพุทธรูปที่เคยบูชา นึกถึงการใส่บาตร นึกถึงบวชพระ แล้วแต่จังหวะไหนจะนึกอะไรได้ ที่มั่นใจจริงๆ คือพระพุทธรูปที่บูชา และภาพพระที่บวช เมื่อตอนตาย มีคน 4 คนไปรับ ตอนนั้นเห็นพระพุทธรูปที่เคยบูชาลอยมา องค์ใหญ่กว่าที่เคยบูชา พระพุทธรูปท่านพูดว่า พาเขาไปเถอะ ฉันไปด้วย แล้วท่านก็ลอยนำหน้าไป เมื่อถึงพระยายม ท่านก็ยังลอยอยู่ตลอดเวลาการสอบสวน เมื่อพระยายมสอบสวนเสร็จ ภาพพระพุทธรูปจึงหายไป

เมื่อถามเธอว่า เธอจะไปอยู่สวรรค์ชั้นไหน เทวดาที่เรียกว่าเทวทูต ที่จะนำเธอไปส่ง ท่านตอบแทนเธอว่า ไปอยู่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ครับ แล้วท่านก็พาเธอไป ผู้เขียนสะดุ้งตื่นพอดี

จบเรื่องเพียงเท่านี้ วันนี้ขอหยุดเท่านี้เพราะปวดพุง ที่มา : http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=12251
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

17. Komodo

145
    ผมไม่ได้สนับสนุนให้ "ทำแท้ง" นะครับ

แต่อดีตมันแก้ไขไม่ได้แล้วครับ สำคัญที่ปัจจุบันและอนาคต

ถ้าจิตของน้องยังหมกมุ่นในเรื่องนี้ โอกาสไปอบายภูมิมีสูงครับ

ดังนั้น ตั้งหน้าตั้งตาทำความดี ดีกว่าครับ ที่สำคัญอย่าไปพลาดอีก

น้องยังอายุไม่เยอะครับ เรื่องบางเรื่อง เก็บไว้เป็นความลับก็ดีครับ

แต่มาระบายในเว็บนี้ก็ได้ เพราะไม่มีใครรู้ว่า น้องเป็นใคร

จะได้ปลดปล่อยความทุกข์ในใจออกมา และอย่าไปทำอีกนะครับ

จำไว้ว่า ประพฤติพรหมจรรย์นับตั้งแต่บัดนี้ครับ ศีล 5 รักษาไว้ให้ได้ครับ

อย่าไปคิดจะมีเด็กตอนนี้ละครับ ระวังกรรมจะบังคับให้มีนะครับ

ดังนั้นอธิษฐานประพฤติพรหมจรรย์โดยใช้กำลังบุญเป็นเกราะไว้ครับ

โมทนา

18. aiiiim

aiiiim เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอเพิ่มเติมนะคะ ...

เราเคยอ่านหนังสือของหมอ กริดมา เค้าบอกว่าให้บวชปิดวาจา คือการแก้กรรมสำหรับคนทำแท้ง คือเด็กสภาวะที่พูดไม่ได้ คุณต้องจำลองสภาวะของเขามา ชีวิตของเขาตอนอยู่ในท้องคืออยู่ในกรอบและพูดไม่ได้ การที่คุณบวชคือคุณอยู่ในศีล ซึ่งเหมือนกับเขาตอนอยู่ในท้อง การปิดวาจาก็เหมือนกับเขาที่พูดไม่ได้ คุณต้องตำลองสภาวะให้เหมือนเขาแล้ว อุทิศส่วนกุศลให้กับเขา ซึ่งเขาจะได้รับผลบญเต็ม ๆ บวชปิดวาจา 3 วัน 7 วัน รองแรก 3 วัน รอบที่ 2 7 วัน ขอให้โชคดีนะคะ

19. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเพิ่งดูรายการของแม่ชีทศพร (อยู่วัดพิชัยญาติ)ทางช่อง MVTV ช่องวาไรตี้ จากจานดาวเทียม ซึ่งออกอากาศทุกคืนวันเสาร์เวลาประมาณ 20.20 น.ถึ. 21.20 น. วันที่ 6 พ.ย.53 นี้ มีกรณีที่มีผู้ที่เคยทำแท้งมาและเด็กเกาะอยู่ที่ไหล่ แม่ชีให้ไปเป็นเจ้าภาพบวชพระ (ปลายเดือนนี้ที่วัดพิชัยญาติก็มีการบวชพระ) ที่วัดไหนก็ได้ ให้เราอยู่ในโบสถ์ในขณะที่กำลังมีพิธีบวชพระ และให้นั่งสมาธิ เมื่อพระสวด...(ขออภัยครับผมจำคำนี้ไม่ได้) มาถึงตรงนี้ เด็กจะไปเกิดในภพภูมิของเขาเลยครับ

20. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนที่แนะนำหนูถูกต้องทั้งหมดและหนูเองพยายามขนขวายอยากทำให้ดีที่สุดแค่คิดหนูใกล้จะพ้นมลทินแล้วและหากดำเนินการลงมือปฎิบัติก็ มีความดีเพิ่มขึ้นมาแล้วแต่ขอให้ทำต่อเนื่องนะโดยเฉพาะ สวดมนต์ที่บ้าน ขอเป็นกำลังใจนะคะ