เจ้าอาวาสวัดสามแยกพร้อมยืนยันจะอยู่วัดต่อไป

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย slamb, 4 สิงหาคม 2008.

1. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ ในที่สุดก็ยอมรับสารภาพ ....ไม่เป็นไรครับไม่ถือสาคนปัญญาน้อยหรอกครับ....55555

ยืนยันยอมรับอีกครั้งครับว่าปัญญาน้อย.......ท่านหัวเราะได้ก็ดีแล้วครับ
    (แอบดีใจด้วยซ้ำ)

2. paranyu

ผมมีเรื่องผิดๆๆเยอะแยะมากมายก่ายกอง

อันนี้ผมก็ยืนยันครับ........

3. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ก็หัวเราะมาตลอด มาตั้งนานแล้วละท่านปัญญา

4. paranyu

พิมพ์ตก คำว่า "น้อย" หรือเปล่าครับ

5. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ เกินมานิด...
    ก็หัวเราะมาตลอด มาตั้งนานแล้วละท่าน

6. paranyu

7. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธรูป เอ๊ย พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งระลึก

ที่พึ่งอื่นของข้าพเจ้านั้น ไม่มีอีกแล้ว

ขอโทษค่ะ พิมพ์ผิด ดิฉันก็ความรู้น้อยและยังเลวอยูมาก

ที่ชอบโพสต์อ้างพระไตรปิฎกก็เพื่อจะให้สมองน้อยๆที่มีกิเลสหนาๆของตัวเองนี้ได้ซึมซับในรสพระธรรมบ้าง

ใครจะล่วงเกินพ่อแม่ดิฉัน ครูบาอาจารย์ดิฉัน มันเกินวิสัยที่จะห้ามได้

ใครจะเอารูปดิฉันไปเติมหนวด ไปตัดหัวต่อตัวคนอื่น ดิฉันก็เฉยๆแฮะ

แก้ข้างนอกเป็นเรื่องทางโลก แก้ข้างในเป็นเรื่องทางธรรมค่ะ

ปล ดิฉันเถียงไม่เก่งหรอกค่ะ อธิบายก็ไม่เก่ง

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดอะไรของมัน มันไม่ได้เกี่ยว กับเรื่องภรรยา อะไรเลย คุณ เพ้อเจ้อแล้วครับ

ผมบอกให้คุณฟัง ว่าสิ่งที่คุณ เคารพ นั้นแม้ว่า เป็นรูป แต่เราก็เปรียบเสมือน คนที่เราเคารพ

คุณ ไม่ได้ดูข้อเท็จจริงเลย หน้ามืดตามัว จะเอาให้ถูกจงได้ มันก็เหมือนกับพระเกษมนั้นแหละ ที่มานะทิฎฐิ เรื่องแบบนี้ มันง่ายจะตายครับ ลองไปถามเด็ก 3 ขวบก็ได้ มันเจอพระพุทธรูป มันก็ยกมือไหว้

แล้ว ทำไมคุณถึง มานะทิฎฐิ มากขนาดนี้หละครับ

สำหรับ คุณ พุทธนิรันดร์ คุณไม่ตกนรกหรอกครับ ที่ด่าว่าพระเกษม เพราะว่า คุณมีจุดยืนและมีสามัญสำนึก ที่ไม่ขัดต่อจริยะธรรม และ สิ่งที่ดีงาม ประกอบกับคุณได้ออกมาปกป้องพระศาสนาจากคนขาดสามัญสำนึก ผมถือว่า นี้คือ สิ่งที่พุทธศาสนิกชนควรทำ แม้ขนาดว่า พระที่ท่านตัดสินเรื่องนี้ท่านยังตำหนิเลยครับ แล้วไฉนเราจะไม่ออกมาปกป้องบ้าง

พูดง่ายๆที่สุดว่า คำสอนใดที่ขัดต่อ กฏหมายบ้านเมือง คำสอนนั้นจะถือได้ว่า เป็นคำสอนของผู้เจริญได้หรือ และ ในเมื่อคนเขาไม่พอใจ ยังจะอ้างนั่นอ้างนี่ นี่มันสันดานคนพาล คนไม่ยอมรับความจริงแล้วครับ

9. paranyu

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับรูปพ่อ แม่ผมครับ
    ผมก็เอาตามเหตุผลที่ท่านสมมุตินิครับ

10. paranyu

ผมบอกให้คุณฟัง ว่าสิ่งที่คุณ เคารพ นั้นแม้ว่า เป็นรูป แต่เราก็เปรียบเสมือน คนที่เราเคารพ

ก็ผมตอบไปแล้วว่า

ต่อให้คุณหรือใครๆนำภาพหลวงปู่เกษมไปเหยียบย่ำ ไปทำลายกระผมก็ไม่รู้สึกครับ
    แต่คุณอาจจะสงสัยว่า ถ้าไม่รู้สึกแล้วมีคนมาตำหนิหรือกล่าวหาหลวงปู่เกษมทำไมต้องมาตอบหรือเดือดร้อนแทน
    ที่ต้องตอบเพราะมีคนเข้าใจในคุณธรรมท่านผิดก็ต้องมาบอกกล่าวกัน ถกกันในเรื่อง ธรรมครับ
    ส่วนรูปภาพหลวงปู่ หรือ อะไรก็แล้วแต่ที่สมมติ ว่าเป็นหลวงปู่ เชิญกระทำตามสบายครับ
    ยืนยันอีกครั้งไม่เดือดร้อนครับจากใจจริงๆ ไม่เถียงข้างๆคู ไม่เลี่ยงบาลีด้วยครับ

คุณก็มาตั้งใหม่ว่า

ขอโทษนะครับ ช่วยเอารูปคุณพ่อหรือคุณแม่คุณก็ได้ เอามาวางไว้บนเว็บเดี๋ยวผมจะ เอาไปวาด ภาพเท้าวางไว้ที่หน้า รูป แล้วก็เขียนตัวอักษรว่า อย่าไปสนใจมัน มันไม่ใช่พ่อแม่คุณแล้วเอามาแปะไว้แทนครับ แล้วคุณช่วยเอารูปดังกล่าวไปให้ญาติพี่น้องคุณดูด้วยนะครับ เขาจะได้สรรเสริญว่าคุณเป็นคนดี ที่ไม่ยึดติด

ดีนะครับคุณจะได้ฝึกไม่ยึดติดกับ วัตถุ

แล้วผมก็ไปสมมุติแบบคุณบ้างว่าเรื่อง รูปภรรยา คุณก็บอกผมเพ้อเจ้อ บ้าง ทิฐิมานะบ้าง

ถ้าผมเป็นแบบนั้นจริง คงไม่ใช่ผมแล้วที่เป็นก่อน(ถึงอาจจะเป็นหลังก็ตามเถอะ)

<!-- / message -->

11. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ภรัญญู ครับ ผมว่า คุณคงสับสนแล้ว ผมเกรงว่า เพราะด้วยกรรมในครั้งนี้มันทำให้คุณเริ่มมองอะไรแปลกๆ ไป วิญญาณการรับรู้ของคุณจึงหมุนวนไปในทิศทางที่ผิด

คุณ จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตาม แต่ผมอยากจะบอกให้คุณ เลิกแก้ต่างแทนพระเกษม นับตั้งแต่บัดนี้ เพราะนั้นคือ กรรมหนัก คุณไม่ต้องเชื่อผม แต่ให้คุณลองดูตัวคุณเอง อย่างมีสติ ถ้าคุณยังมีกุศล คุณก็เห็นอยู่แล้วว่า จิตคุณตกหรือฟูขึ้น

12. paranyu

คุณ จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตาม แต่ผมอยากจะบอกให้คุณ เลิกแก้ต่างแทนพระเกษม นับตั้งแต่บัดนี้ เพราะนั้นคือ กรรมหนัก คุณไม่ต้องเชื่อผม แต่ให้คุณลองดูตัวคุณเอง อย่างมีสติ ถ้าคุณยังมีกุศล คุณก็เห็นอยู่แล้วว่า จิตคุณตกหรือฟูขึ้น

เรื่องนี้ตอบได้หลายข้อครับ คำว่า "กรรม"หนักที่คุณกล่าวถึง จริงๆแล้วเป็นคำกลางๆนะครับ (อาจะเป็นกรรมดีหรือกรรมร้ายก็ได้)
    อันนี้ผมเห็นด้วยครับว่าผมได้รับกรรมหนัก.....ถ้าเข้าใจคำว่ากรรมตรงกัน

แต่ให้คุณลองดูตัวคุณเอง อย่างมีสติ ถ้าคุณยังมีกุศล คุณก็เห็นอยู่แล้วว่า จิตคุณตกหรือฟูขึ้น

อันนี้ถึงไม่ได้โพสต์แก้ต่างเกี่ยวกับหลวงพ่อเกษม ถึงจะเป็นโพสต์ที่มีผู้อื่นกล่าวหาผมโดยตรง ผมก็มีสติมีบุญกุศลอยู่บ้างตอบได้เลยครับว่า

ส่วนใหญ่จิตผมตกครับไม่ได้ฟูขึ้นครับ......
    (ถ้าเป็นโพสต์ที่เอาความเห็นมาชนความเห็นมันก็มีอัตตา ทิฐิมานะไปบนอยู่บ้างแต่ท่านก็สังเกตได้นิครับว่าตกมากตกน้อยดูจากที่ผมพิมพ์เป็นร้อยๆข้อความแล้วมั่ง)

และถ้าท่านมีปารถนาดีจริงๆเป็นห่วงเรื่องจิตผม ผมก็ขอบคุณจากใจจริงครับ

ว่าแต่ถามอะไรจริงๆผมก็ตอบจริงๆตอบตรงๆ ยอมรับตรงๆ
    ไม่ได้ต้องตอบให้ตัวเองดูดีหรือตอบเอาชนะเลยนะครับ ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับตัวผมเอง....แล้วท่านล่ะครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008
  13. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พระอนาคามีไม่มีเพี้ยนไปถึงขนาดนี้นะ ลูกศิษยนั่นแหละไปยกว่าพระอนาคามี ท่านเลยไปใหญ่เลย พระอนาคามีท่านมีสติมาก ทำอะไรไม่ให้เกิดปัญหาตามหลังมาแบบนี้หรอก

14. พุทธนิรันดร์

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พลัjจิต [​IMG]
    ท่านไม่ได้บอกว่าเป็นอรหันต์นี้คับ ผมดูก็รู้แล้วว่าท่านได้อนาคามี คุณดูไม่ออกหรือไง ถ้าเทวดาไม่มีจริง นรกไม่มีจริงแล้วหลวงพ่อฤษีจะไปได้ไหม ทำไมไม่ปรับอาบัติหลวงพอฤษีด้วยละคับ ไปดูประวัติหลวงพ่อฤษีลิงดำดูว่าไปด่าไปว่าพระที่มีทรงฌาญจะได้รับอานิสงฆ์ยังไงบาง

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    หาธรรม<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1412796", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    พระอนาคามีไม่มีเพี้ยนไปถึงขนาดนี้นะ ลูกศิษยนั่นแหละไปยกว่าพระอนาคามี ท่านเลยไปใหญ่เลย พระอนาคามีท่านมีสติมาก ทำอะไรไม่ให้เกิดปัญหาตามหลังมาแบบนี้หรอก

อย่าไปถือสาคนเพี้ยนเลยครับ(พลัjจิต) ภาษาไทยมันยังไม่รักเลยครับทำวิบัติไปหมด เรื่องง่ายๆแค่นี้ยังเพี้ยน นับประสาอะไรกับเรื่องละเอียดอ่อนลึ้กซึ่งทางศาสนา

15. treetree

treetree สมาชิก

17 มิถุนายน 2006
    ผมเข้าใจหลวงพ่อเกษมครับ แต่ผมก็แอบไม่เห็นด้วย เนื่องจากป้ายที่ท่านติด ใช้คำรุนแรงเกินไป แบบหักดิบ เพราะว่าเคยไหว้กันมาเป็นร้อยๆ ปี อยู่ๆมาสอนแบบนี้คนก็ต่อต้านเป็นธรรมดา น่าจะมีวิธีที่สอนแบบละเอียดอ่อนกว่านี้ ประมาณว่าวัตถุกับคำสอน เราควรเลือกสิ่งใดก่อน น่าจะดีกว่า

16. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    :eek:สัมมาทิฐิกับมิจฉาทิฐิ
    เหมาะสม หรือ ไม่เหมาะสม
    หรือ สมควร หรือไม่สมควร

<O:p></O:p> ใช่ มันเกี่ยวกันยังไง
    <O:p</O:p
    แต่ถึงผมจะเต็มไปด้วยอัตตาผมก็ยังสุภาพกว่าผู้โพสต์คัดค้านความคิดเห็นของผมตั้งหลายคน
    <O:p</O:p
    >>อันนี้ผมเห็นด้วย

ผมก็ไม่เห็นท่านจะไปกล่าวหาหรือตักเตือนท่านเหล่านั้นเลย
    หรืออาจเป็นเพราะว่าท่านเหล่านั้นแสดงความคิดเห็นที่ตรงกับธงที่ท่านตั้งไว้ในในใจตั้งแต่ตอนแรก

></O:p>คุณจะไม่เห็นผมอนุโมทนาในโพสเหล่านั้นหรอก

<O:p<O:p> พักยก</O:p>
    <O:p
    ตอนที่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าเสด็จไปโปรดช้างในป่าเลไลย์ ก็เหตุเพราะภิกษุทะเลาะกันพวกเรากำลังทำกันอย่างนั้นรึเปล่า รบกวนสมาชิกท่านใดก็ได้ช่วยโพสให้เพื่อนได้อ่านกันบ้าง

>ต่อ >

คนรู้ไม่พูด คนพูด มักไม่รู้ ช่างตีมีดไม่สามารถอธิบายให้ฟังว่าตีมีดต้องทำยังไง แต่ตีให้ดูได้
    คนอธิบายวีธีตีมีดได้อย่างละเอียดละออ มักตีมีดให้ดูไม่ได้
    ></O:p>ผมขอโทษ
    ></O:p>มันไม่ได้เกี่ยวกับฉลาดหรือโง่<O:p
    ></O:p>แต่ตั้งใจเปรียบเทียบนักปฏิบัติ กับนักปริยัติ

จาก #108 <O:p
    ก็ผมไม่ตอบ......เขาก็จี้ให้ผมตอบ จากบอกว่าขอถามข้อหนึ่ง
    กลายเป็นขอถามสองข้อ

>>คำถามสองข้อไม่ใช่ของคำถามของ PrasertN ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008
  17. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ไปต่อกระทู้ใหม่ดีกว่า

18. paranyu

ผมก็ไม่เห็นท่านจะไปกล่าวหาหรือตักเตือนท่านเหล่านั้นเลย
    หรืออาจเป็นเพราะว่าท่านเหล่านั้นแสดงความคิดเห็นที่ตรงกับธงที่ท่านตั้งไว้ในในใจตั้งแต่ตอนแรก
    <O:p></O:p>
    คุณจะไม่เห็นผมอนุโมทนาในโพสเหล่านั้นหรอก<O:p></O:p>

เช่นกันครับ.....ถึงคุณไม่อนุโมทนา แต่ผมก็บอกไปแล้วว่าผมม่เคยเห็นคุณออกมาว่ากล่าว ตักเตือนผู้ที่คัดค้านเลยนะครับ กรุณาอ่านอีกรอบครับ

คนรู้ไม่พูด คนพูด มักไม่รู้ ช่างตีมีดไม่สามารถอธิบายให้ฟังว่าตีมีดต้องทำยังไง แต่ตีให้ดูได้
    คนอธิบายวีธีตีมีดได้อย่างละเอียดละออ มักตีมีดให้ดูไม่ได้
    ผมขอโทษ <O:p></O:p>
    มันไม่ได้เกี่ยวกับฉลาดหรือโง่<O:p></O:p>
    แต่ตั้งใจเปรียบเทียบนักปฏิบัติ กับนักปริยัติ

เกี่ยวสิครับ.....เพราะมันเป็นพูดเชิงเปรียบเทียบ ตีความได้108-1009รูปแบบ
    เพียงแต่มันไม่ตรงกับเจตนาที่คุณจะสื่อแค่นั้นเองครับ

<TABLE class=tborder id=post1414211 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_1414211 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">ก็ผมไม่ตอบ......เขาก็จี้ให้ผมตอบ จากบอกว่าขอถามข้อหนึ่ง
    กลายเป็นขอถามสองข้อ
    คำถามสองข้อไม่ใช่ของคำถามของ PrasertN

ใช่ครับ.....ไม่ใช่คำถามคุณ แต่มันเป็นที่มาของคำถามคุณครับ

ลำดับเรื่อง

คำถามเดียว ที่ผมอยากจะถามคนที่สนับสนุนการกระทำในครั้งนี้ของพระเกษมว่า

เมื่อครั้ง ฝรั่ง เอารูปพระพุทธรูปไว้ที่รองเท้าแตะ หรือ เอาไว้ในเสื้อสายเดี่ยว หรือ ทำอะไรก็ตามเกี่ยวกับพระพุทธรูป อันไม่เหมาะควร

พวกท่านเดือดร้อนกันหรือไม่ ให้ถามใจตัวเองอย่างซื่อสัตย์ หากการกระทำเหล่านั้นของพวกฝรั่ง ท่านเห็นแล้วไม่พอใจ
    แสดงว่า ครั้งนี้ ท่านกำลังถือ สองมาตรฐาน หรือ double standard ซึ่ง ท่านไม่มีจุดยืน
    แต่อาศัย ความศรัทธาบังตา แล้วเลี่ยงความรู้สึกตนเอง ด้วยการเอาพระไตรปิฎกมาอ้าง อย่างข้างๆคูๆ
    (อันนี้ไม่ใช่คำถามคุณ)

ต่อมาก็
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ต่อให้คุณหรือใครๆนำภาพหลวงปู่เกษมไปเหยียบย่ำ ไปทำลายกระผมก็ไม่รู้สึกครับ
    แต่คุณอาจจะสงสัยว่า ถ้าไม่รู้สึกแล้วมีคนมาตำหนิหรือกล่าวหาหลวงปู่เกษมทำไมต้องมาตอบหรือเดือดร้อนแทน
    ที่ต้องตอบเพราะมีคนเข้าใจในคุณธรรมท่านผิดก็ต้องมาบอกกล่าวกัน ถกกันในเรื่อง ธรรมครับ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ถ้าเช่นนั้นแล้วคุณตอบคำถามผมสองข้อนี้
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">เรื่องของเรื่องคุณต้องยอมรับความจริงหน่อยครับว่า พระเกษม ไม่ฟังใครและไม่ยอมรับมติ ของพระอาวุโสกว่า จริงหรือไม่
    การไม่ยอมกราบพระพุทธรูป ไม่ได้มีประโยชน์อันใด ถึงกับต้องแสดงจุดยืนขนาดนั้นของพระเกษม จริงหรือไม่ </TD></TR></TBODY></TABLE>

<!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("1414211")</SCRIPT></TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมถือว่าถามสองข้อนะครับ

เรื่องของเรื่องคุณต้องยอมรับความจริงหน่อยครับว่า พระเกษม ไม่ฟังใครและไม่ยอมรับมติ ของพระอาวุโสกว่า จริงหรือไม่

ข้อแรกผมตอบว่า จริงครับ.....(แต่ไม่ทั้งหมด)
    พระเกษม ไม่ฟังใครและไม่ยอมรับมติของพระอาวุโสกว่า หรือมติของคณะใดๆๆก็แล้วแต่ที่ไม่ถูกต้อง ตามหลักธรรมครับและท่านก็ไม่กลัวโทษที่จะมีจากการฝ่าฝืนมติที่ไม่ชอบธรรมทั้งหลายด้วย

การไม่ยอมกราบพระพุทธรูป ไม่ได้มีประโยชน์อันใด ถึงกับต้องแสดงจุดยืนขนาดนั้นของพระเกษม จริงหรือไม่

ไม่ครับ........มีประโยชน์สิครับ ท่านไม่ได้ห้าม กราบ หรือ ท่านไม่ได้ห้าม ไหว้ ครับ
    เพราะเรื่องนี้คนส่วนใหญ่ไม่เข้าใจถึงมีประเด็นอย่างที่เป็นข่าวและสุดท้าย พระผู้ใหญ่ถึงกล่าวหาข้อผิดท่านไม่ได้ ท่านไม่ยอมให้กราบพระพุทธรูป หรือ วัตถุที่สมมติว่าเป็นพระพุทธเจ้า

เพราะ ผู้กราบวัตถุจะไปยึดจะไปพึ่งรูปนั้น จะไปหวังเป็นที่พึ่งทางใจจากรูปนั้น จะหวังพึ่งฤทธิ์จากวัตถุนั้นๆฯลฯโดยสุดท้ายก็ละเลย(ผมไม้ได้ใช้คำว่าละทิ้งนะครับเดี๋ยวไปแตกประเด็นอีก) ธรรม ที่พระองค์ท่านตรัสบอกว่าเป็น ตัวแทน ของพระองค์ท่าน

แต่ผู้กราบวัตถุ หรือ ผู้ที่ไปยึดหรือโน้มไปในวัตถุนั้นๆ ก็จะไปยึดว่าวัตถุนั้นเป็นตัวแทนของพระบรมศาสดา

เพราะ ผู้กราบวัตถุจะไปยึดจะไปพึ่งรูปนั้น จะไปหวังเป็นที่พึ่งทางใจจากรูปนั้น จะหวังพึ่งฤทธิ์จากวัตถุนั้นๆฯลฯโดยสุดท้ายก็ละเลย(ผมไม้ได้ใช้คำว่าละทิ้งนะครับเดี๋ยวไปแตกประเด็นอีก) ธรรม ที่พระองค์ท่านตรัสบอกว่าเป็น ตัวแทน ของพระองค์ท่าน

ดูถูกปัญญาของผู้อื่นหรือเปล่า (อันนี้และครับคำถาม คุณ PrasertN)

19. little_off2

little_off2 Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2007

สาธุ.......เห็นด้วยที่สุดครับ ท่านผู้หลุเพ้น พระอริยเจ้ามากมายท่านกราบพระพุทธรูปแต่ก็บรรลุธรรมได้ อัฐิแปรเป็นพระธาตุมากมาย..

แต่พระรูปนี้ ยังยึดติดอย่างมากนัก ถ้าอยากทำลายพระพุทธรปนัก ก็อย่าเป็นพระ สึกออกมาให้มันรุ้แล้วรุ้รอด จะได้สะดวก ไม่มีธรรมวินัยมากมาย ทีนี้ก็ขับรถไล่ทุบพระพุทธรุปทั่วประเทศซะเลย

ผู้กราบไหว้พระพุทธรุป มีทั้งหลุดพ้นไม่ได้ และหลุดพ้นได้
    ผู้ไม่กราบพระพุทธรูป ก็มีทั้งพ้นได้ และพ้นไม่ได้

เอาเหตุผลอะไรมาเข้าข้างการกระทำของตนว่าดีที่สุด ต้องทำลาย ใจบอดแท้ๆ

20. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    พุทธานุสติ ท่านใดจิตยังอ่อนอยู่ อินทรีย์ยังไม่แกร่งกล้าก็ต้อง
    คลำทางไปก่อน พอรู้ทางที่จะไปแล้ว ก็เดินทางไปเรื่อย ๆ
    ตามทางมรรคมีองค์ 8 รู้เกิด-ดับ รู้ละ รู้วาง ดับไม่เหลือเชื่อก็ลอง
    อย่าใช้อารมณ์ให้อยู่เหนือเหตุผล ให้ใจเย็น ๆ อย่าใจร้อน
    ให้พิจารณา มหาพิจารณา มาก มาก มากด้วยนะครับฝากด้วย
    นัตธิ สันติ ปรมัง สุขัง (ความสุขอื่นใดเหนือความสงบเป็นไม่มี)