เทวดา กับ การสวดมนต์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย paang, 27 เมษายน 2006.

1. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออุโมทนากับท่านทั้งหลายครับที่มอบความรู้ให้ อิ่มบุญจริงๆ

2. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    สัคเค กาเมจะรูเป สิริสิขระฎะเด จันตะลิกเข วิมาเน ทีเปรัตเถ จะคาเมตะรุวะ นะคะหะเน เคหะวัตถุ มหิเขตเต ภูมาจายันตุเทวา ชะละทะละวิสะเม ยักขะ คันทัพพะนาคาฏิตทันตา สันติเกยัง มุนิวะระวะจะนัง สาทะโวเมสุนันตุ
    ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
    ธัมมะสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
    ธัมมะสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
    สาธุ ขอเทวดาคุ้มครองผู้อ่านทุกท่านครับ

3. อุดรเทวะ

อุดรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาครับ
    เมื่อก่อนสวดได้แต่ตอนนี้ลืมไปแล้วต้องทบทวนใหม่อีกครั้ง

4. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เหมือนกัน เวลาสวดมักจะฝันไปในที่ต่างๆค่ะขออนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ

5. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ก็จะได้การทำบุญเพียง กายกรรม และมโนกรรม ขาดวจีกรรมไปน่ะค่ะ ถ้าจะให้ดี สวดมนต์ภาวนา ควรออกเสียง และควรอาราธนาศีล 5 ก่อน เพื่อให้เวลาสวดมนต์ เรามีศีลครบ 5 ข้อ และสวดมนต์จากเจตนาที่จะทำบุญด้วย ภาวนามัย ครบทั้ง กายกรรม วจีกรรม โนกรรมค่ะ

6. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสวดได้เพราะๆ จบ และชัดถ้อยชัดคำ แล้วก็สวดแบบไม่ดูเลย ได้จังค่ะ
    แต่ก็ยังทำไมได้

7. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ถ้าเชิญมาแล้วไม่เชิญกลับท่านจะอยู่กับเราทั้งคืนค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

8. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา..สาธุค่ะ..โดยส่วนตัวจะสวดมนต์ก่อนนอนทุกคืนค่ะ..คืนไหนที่สวดมนต์จะหลับสบายไม่มีฝันเลยค่ะ...

9. คนบุญน้อย

คนบุญน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อในบุญกุศลจากการสวดมนต์ทุก ๆ วัน และเชื่อว่าคนเรามิได้สร้างบุญกันง่าย ๆ เพราะทุกครั้งที่เราคิดจะสร้างบุญกุศลให้แก่ตัวเอง มันจะต้องเหตุการณ์ (เรียกง่าย ๆ ว่า "มาร") เกิดขึ้นก่อนทุกครั้งไป ตัวเราเองเป็นคนธรรมะในระดับหนึ่ง ชอบไปวัด อยากทำบุญ ชอบการสวดมนต์ นั่งกำหนดจิต อยากสะสมบุญไว้มาก ๆ เพราะคิดว่าตั้งแต่เกิดมาเราคงมีกรรมต้องชดใช้อยู่ตลอด อยากชดใช้ให้หมดในภพนี้ เพื่อจะได้มีโอกาสสะสมบุญได้เต็มที่ในภพต่อ ๆ ไป

เข้าเรื่องมารดีกว่า ที่บอกว่าเมื่อเวลาที่เราจะสร้างบุญนั้น ต้องมีมาร เพราะตัวเราชอบสวดมนต์ แต่พอคิดว่าจะต้องสวดมนต์ก็จะมีการง่วงนอนมาก ๆ ๆ (นั่งหลับเลย) หรือจะมีสมาชิกในบ้านเดินไปเดินมา ดูทีวี ไม่ค่อยยอมนอนกันเลย วุ่นวาย แต่ถ้าเราได้เข้าห้องพระสวดมนต์แล้ว เราจะมีความสุขมากไม่อยากหยุดสวด อยากจะสวดไปเรื่อย ๆ สวดทุกบท แล้วทุกครั้งที่เราสวดมนต์พอถึงบทพระพุทธคุณ จะรู้สึกว่าตัวเองขนลุกตลอด ตลอดเวลาที่นั่งสวดจะเหมือนมีก้อนอะไรไม่รู้แข็งและดันอยู่ในท้องตลอดเวลา เคยถามหลวงพ่อจิรยุทธ์ วัดตาลเอนที่บางปะหัน (เป็นวันที่สงบมากมีศูนย์ปฏิบัติธรรมด้วยนะ ท่านเป็นพระลูกศิษย์ขของหลวงพ่อจรัญค่ะ ท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมากๆ ๆ ท่านหนึ่ง ดีใจที่ได้เป็นลูกศิษย์ของท่าน ชีวิตได้อะไร ๆ ดี ๆ จากการมาปฏิบัติและทำบุญที่วัดนี้มาก ๆ อยากเชิญชวนท่านญาติธรรมทั้งหลายมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมที่วัดตาลเอนบ้างเจ้าค่ะ) ท่านไม่ได้บอกอะไรเพียงแต่บอกว่าให้แผ่เมตตาให้สม่ำเสมอ

ถ้าท่านผู้ใดเป็นผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยจ้า สาธุ สาธุ สาธุ....

10. ปุณณา

ปุณณา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ถ้าเราสวดมนต์เป็นประจำอยู่แล้ว จะมีเทวดาประจำตัวของเรามาร่วมสวดและฟัง พร้อมกับอนุโมทนาด้วย

ขอเพียงเราตั้งใจสวดมนต์ จะออกเสียง หรือในใจ ก็ดีกับตัวเราทั้งนั้นแหละ

11. rabbitone

rabbitone Active Member

14 มิถุนายน 2011
    เราก้อสวดเหมือนกันค่ะ สวดบทเมตตาใหญ่ ดีมากๆเลย เทวดาจะมาคุยด้วยในฝัน คิดหวังอะไรก้อสมหวังตามปราถนาเรยค่ะ

12. somethingwrong

somethingwrong Active Member

อนูโมทนาสาธุค่ะ
    แล้วขอถามด้วยค่ะ ถ้าที่อยู่ไม่มีพระแต่สวดมนต์เป็นประจำอย่างนี้แล้วเทวดาจะมาร่วมสวดมนต์ด้วยรึเปล่าคะ

13. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะสวดวันละสี่ครั้ง เชิญมาทุกครั้ง ท่านจะว่าอะไรหรือเปล่า (ถี่เกิน)
    ขอบคุณมากครับ

14. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    สวดบทอัญเชิญเทวดา เเล้วมีเสียงทุ้มๆเเละเสียงก้องๆกว่าบทอื่นๆครับ ^_^
    อนุโมทนาในธรรมทานครับ

15. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ    

คำสอนของหลวงพ่อ จงหมั่นสวดมนต์เป็นนิจและอฐิธานจิตเป็นประจำ

16. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยกับทุกคนครับ สวดแล้วอย่าลืมแผ่เมตตา กันด้วยนะครับ

17. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้มีสมาธิในการสวด จิตบริสุทธิ์ สมาทานศีลทุกครั้ง
    แม้สวดอิติปิโส พาหุง มหากา ท่านก็มาสวดด้วยครับ
    ไม่ต้องสักเคเลย แต่ถ้าสักเคท่านมาแน่นอน
    ถ้าคนที่สวดนั้นนั้นเป็นคนดีมีศีลธรรมนะครับ

18. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สวดมนต์แล้วอย่าลืมแผ่เมตตา และอุทิศบุญให้เทวดาประจำตัวของเราด้วยนะคะ อุทิศบุญให้บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร และสรรพสัตว์ด้วย สาธุ

19. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ส่วนตัวนะคะ ส่วนในใจก็ดี สวดออกเสียงก็ดี ขอให้ตั้งใจและมีสมาธิกับบทสวด ดีทั้งนั้นคะ่ แต่ ๆ ส่วนตัวชอบออกเสียงเพราะทำให้จิตจดจ่อกับบทสวดมากและชอบที่จะออกเสียงมากกว่าสวดในใจ เพราะอาจชอบสวดมนต์นี่เองจึงเป็นเหตุให้นำเพื่อนฝูงสวดมนต์ 9 วัดต้นปีมากว่า 10 ปีได้แล้วพวกเราจะยอมลางานทิ้งใบลาหยุดศุกร์ที่ 2 ของต้นปีไปสวดประจำจนเป็นกลุ่มที่ต้องไปวันธรรมดาเพราะคนจะไม่มีหรือแทบไม่มียิ่งวัดเก่า ๆ แก่ ๆด้วยแล้ว โห ชอบมากๆ เลย 10 กว่าปีแล้ว ไปซะจนพระท่านจำได้เพราะมีกลุ่มเราที่หิ้วแฟ้มบทสวดกันทั้ง 10 คน แรก ๆ ก็ 9 คน ไป ๆ มาๆ ขนาดเกษียณอายุกันไปแล้วบ้างก็มีคนมาขอร่วมไปสวดด้วยกลับเพิ่มมากขึ้น และแน่นอนไม่ลืมที่จะแผ่เมตตา แรกๆ เพื่อน ๆ จะอายกันไม่กล้าออกเสียง ต้องบอกทำดีเป็นไรต้องอาย ผ่านมา 10 กว่าปีแล้วตอนนี้สวดกันเต็มที่ และดีใจที่ได้ทราบว่า มีคนชอบสวดมนต์กันมากมาย ดีคะ เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้าในใจกันมาก ๆ นะคะ

20. ทิพย์ดารา

ทิพย์ดารา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะคะ ทิพย์ก็เหมือนกันคะเพิ่งเริ่มคะมีสวดผิดสวดถูกจะเป็นไรรึเปล่าคะในส่วนนี้
    ขอท่านช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
    สาธุเป็นบุญทานคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2013