เปิดบทสวดมนต์ให้เเมวฟัง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย noum77, 24 มิถุนายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คือเเมวที่ผมเลี้ยงผมเเน่ใจว่ามันคงอยู่อีกได้ไม่นานเเล้วหละครับผมก็คิดได้ว่าถ้าเกิดมามันตายไปเเล้วเนี่ยถ้ามันนึงพระพุทธเจ้าเนี่ยมันอาจจะเกิดเป็นเทวดาหรือภพภูมิที่ดีกว่านี่หรือเปล่าผมก็เลยเวลามันนวนป่วยอยู่ผมก็มักเปิดบทสวดสารณปริตรให้มันฟังประจำครับ อย่างนี้ผมไม่ได้ลบหลู่นะครับ เเต่อยากให้มันไปเกิดได้ที่ดีดีกว่าผมได้ยิ่งดีเลย อย่างนี้เเมวมันจะได้บุญเปล่าครับ ผมเปิดให้มันฟังทุกวันเลยเอาใส่มือถือไปเปิดใกล้กับที่มันนอนอยู่ครับ เเล้วมันจะได้อะไรบ้างหรือเปล่าครับ เเล้วตัวผมนี่จะบาปหรือเปล่า เพราะผมเจตนาดี

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    แมวถ้าเกิดเขาฟังแล้วเพลินในเสียงสวดมนต์ แล้วตายตอนที่ฟังเพลิน ๆ นั้น

... มีโอกาสได้ไปเกิดใน เทวโลก ค่อนข้างมากครับ

หมวดที่ ๙ตายจากความเป็นสัตว์เดรัจฉานแล้วไปเกิดเป็นพรหม,เป็นเทวดา จาก คำสอน พระราชพรหมยาน

.

3. Deep Blue

Deep Blue เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    แมวของคุณมันคงเคยทำบุญไว้กับพุทธศาสนาเมื่อชาติปางก่อนกระมังครับ จึงมีโอกาสได้ฟังธรรม
    ผมเองก็หวังว่าช่วงเวลาก่อนที่จะหมดลมหายใจ ขอให้มีโอกาสได้ฟังธรรม เพื่อเป็นสรณะที่พึ่ง ได้ไปสู่ภพภูมิอันเป็นสุคติ.

ถ้าแมวมันดูท่าทางไม่รำคาญ คุณก็คงไม่บาปหรอกครับ

4. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่าน หมวดที่ ๙ แล้ว มีเรื่องแมวตายไปเกิดเป็นเทวดามั่งไหมคะ
    ข้าพเจ้าเป็นคนหนึ่งที่ได้เลี้ยงแมวมากมาย ทุกตัวเป็นแมวจรมาหาเราทั้งนั้น
    ป่วยตายก็มี หายไปเฉยๆ ก็มาก จนสงสัยว่าตัวเองมีกรรมร่วมกับแมวเหล่านี้ไว้มากละมั๊ง
    บางตัวก็รักมาก จนอยากรู้ว่าเขาไปไหน เมื่อตายแล้ว ทำบุญอุทิศให้เพราะกลัวเขาลำบาก
    อยากให้เขาได้รับบุญที่เราทำให้ เพื่อไปเกิดในภพภูมิที่ดีกว่า

5. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นแมวยังโชคดีมีโอกาสได้ฟังธรรม คงเพราะเป็นบุญเกื้อหนุนกันมา เวลาเขาจากไปเขาจะได้จากไปอย่างสงบ เพราะแมวเขาก็มีจิตใจไม่ต่างไปจากมนุษย์ที่เป็นสัตว์ประเสริฐหรอกค่ะ เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดแล้วเห็นมีสุนัขตัวหนึ่งชอบเข้าไปฟังเทศน์เวลาพระท่านเทศน์ให้ผู้ปฏิบัติธรรมฟัง เขาไปนั่งมองตาแป๋วเหมือนได้รับสิ่งดี ๆ ที่เข้าไปในหูของเขาเช่นกัน ตายไปสุนัขตัวนั้นเขาก็จะได้ไปเกิดเป็นเทวดา ตามความเชื่อเช่นนั้นนะคะ ความคิดเห็นเช่นเดียวกับท่านเฮียปอค่ะ

6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เรื่องของแมวนั้น อย่าไปตั้งความหวัง เพราะเขาก็มีกรรมของเขาเอง
    เขาอาจจะได้ไปภพภูมิที่ดีกว่า หรือ อาจจะต้องใช้กรรมเป็นสัตว์ต่อ อันนั้นเป็นเรื่องที่เราไม่สามารถไปเปลี่ยนได้ และก็ไม่ควรเอาจิตไปผูกพันให้กังวล

แต่การเปิดให้แมวฟังนั้น ก็ถือเป็นการเพิ่มโอกาสให้เขาได้ไปภพภูมิที่ดี
    ส่วนตัวคุณเองนั้น ได้บุญอย่างแน่นอน

7. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ที่แน่ๆคือแมวตัวนี้มีบุญได้มีเจ้าของที่รู้ประโยชน์สูงสุดสามารถเกื้อกูลแมวได้อย่างถึงที่สุดจนวาระสุดท้ายของชีวิต..และการทำบุญเช่นนี้มีผลให้ท่านจขกท มีโอกาสไม่หลงทำกาละทีเดียว น่าอนุโมทนาครับ..

8. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    แมวคุณโชคดีจัง คนบางคน เกิดมาทั้งชีวิต กลับไม่เคยฟังธรรม
    แต่นี่เจ้าของมาเปิดให้โดยแมวไม่ต้องพูดเอง

แม้เราเองก็เพิ่งมาฟังธรรมแค่ 2 ปีนี้เอง ก่อนหน้านี้อยู่พลังจิตเพราะเพื่อนบังคับให้อ่าน เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง เราเสียเวลากับทางโลกไปเยอะมาก แต่ก็ยังดีใจที่มีโอกาสได้ฟังธรรมเหมือนคนอื่นๆเขา

อนุโมทนาในบุญของคุณค่ะ

9. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    1
    วันสองวันนี้พี่สาวผมจะไปหล่อพระประธานครับเค้าเอาเเผ่นทองเเผ่นใหญ่ๆมาเอาให้คนในครอบครัวเขียนชื่อครับเเผ่นทองนี่ก็คงเอาไปหลอมอะนะผมใส่ชื่อเเมวผมลงไปด้วยครับ ชื่อ ไอ้เล็กอยู่บ้านนี่....... อย่างนี้มันจะได้บุญเปล่าครับเเละผมจะบาปเปล่าครับ ไม่ได้ล้อเล่นนะผมทำจริงๆ คือผมกะว่าถ้ามันตายก็อยากให้มันได้ดีกว่าผมซึ่งเป็นคนอีก ทำกับสัตว์นี่ดีอย่างคือเราไม่ได้หวังอะไรตอบเเทนเลย

10. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ถ้าเขารู้ และอนุโมทนาด้วยก็ได้บุญครับ แต่เราคงไม่รู้ได้ว่าเขารู้หรือไม่... ที่ทำได้คือพูดบอกเขาถึงบุญที่ทำไป และให้เขานึกอนุโมทนาตาม ตรงนี้ที่แมวจะรู้และเข้าใจได้คงยาก...แต่เป็นบุญในส่วนของเราที่ทำให้ยิ่งขึ้นเช่นนี้ครับ(ตอนแรกนึกว่าแมวตายแล้ว จึงแนะให้อุทิศบุญให้เขา)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2013
  11. อาโก้

อาโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาไฟล์เสียงของหลวงพ่อ พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤษีลิงดำ)ฟังดูครับ เรื่อง งูเหลือมฟังธรรมค้างคาวฟังธรรม และ ปฎิปทาท่านผู้เฒ่า ตอนหลวงพ่อเนียม กล่าวถึงแมวของท่านมาเกิดเป็นคน

12. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วเป็นเรื่องที่ดีมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และน้องแมวเหมียวด้วยค่ะ

13. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

แมวโชคดีมากเลย อาจจะเป็นชาติสุดท้ายก็ได้นะเนี่ย ^^

อนุโมทนาบุญครับ

14. mumoon

mumoon Active Member

เคยฟังเรื่องคล้ายกับเรื่องนี้ (เคยฟังมานานแล้ว) ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราชมีชีเปลือยคนหนึ่ง มีลูกศิษย์มากมายเพราะเชื่อว่าเป็นพระอรหันต์ ไปโต้ตอบปัญหาธรรมกับพระต่างๆ พระตอบปัญหาไม่ได้ จนกระทั่งมาถึงวัดแห่งหนึ่งจะมาโต้ตอบปัญหากับเจ้าอาวาส เจ้าอาวาส ก็ตอบได้หมด เพราะท่านสำเร็จเป็นพระอรหันต์แล้ว ฝ่ายชีเปลือยไม่ยอมรับ พระท่านก็เลยบอกว่าชาติก่อน ชีเปลือยคนนี้เกิดเป็นงู (และต้องเป็นอีกหลายชาติ) มาอาบแดดบนต้นไม้ใกล้พระอุโบสถ แต่เพราะได้ฟังพระสวดมนต์ (จำบทสวดไม่ได้) เกิดชอบใจ ในบทสวดนั้น (จิตยึดติดกับมนต์บทนั้น) ทำให้เกิดเป็นคน เจ้าอาวาสก็สวดมนต์บทนั้นให้ชีเปลือยฟัง พร้อมอธิบายความหมายให้กับชีเปลือยฟัง จนชีเปลือยละอายใจขอบวช และสำเร็จเป็นพระอรหันต์ในเวลาต่อมา

15. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เป็นบุญของแมวคุณค่ะ ที่ได้มีโอกาสได้ฟังสวดมนต์

เชื่อว่าผลบุญ ที่คุณแสงเทียนทำให้เขา จะช่วยเขาได้ ให้ไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ อนุโมทนาค่ะ

16. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยได้ก็ต้องช่วยๆกันไปครับภพชาติจะได้สั้นเข้ามาเรื่อยๆครับ

:z16ช่วยได้วิธืไหนก็ต้องช่วยๆกันไปครับภพชาติจะได้สั้นเข้ามาเรื่อยๆ
    :z17ถ้าคุณแมวชอบ รับได้ก็โอเคครับ
    catt9เวไนยสัตว์จำต้องเวียนว่ายกัน
    ต่อไปด้วยมีอวิชชา กิเลสพันห้า ตัณหา108 ครับ

ต้องหาทางสร้างบารมีเจริญสมถกรรมฐาน
    วิปัสสนากรรมฐาน บุญ+กุศลทุกประเภทฯลฯ อธิษฐานบารมี สะสมเสบียงอย่างต่อเนื่องครับ
    ให้เป็นปัจจัยสนับสนุนหนทางพัฒนาภูมิจิตภูมิธรรมหลุดพ้นเข้าสู่พระนิพพานครับ
    catt24

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2013
  17. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตาต่อเขา ผลของความเมตตานั้น ก็จะย้อนมาในจิตเรา

มีผลทำให้จิตเราเบาสบายขึ้นเรื่อยๆ

เบาขึ้นเรื่อยๆ ละเอียดขึ้นเรื่อยๆ ก็สั้นลงเรื่อยๆเหมือนกันครับ

18. yeepun

yeepun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    เราสวดมนต์ บางทีก็เปิดเพลงบทสวดต่างๆ น้องแมวมานอนฟังด้วย เหมือนเขาจะชอบนะ
    เราเคยเปิดให้น้องหมาก่อนเขาเสีย และกระรอกด้วย ให้เขาได้มีโอกาสฟังมนตราที่ศักดิ์สิทธิ์ในชาตินี้ของเขา จะได้มีสิ่งดีงาม สิ่งมงคลติดอยู่ในจิตใต้สำนึกของเขาตลอดไป เผื่อชาติหน้าเขาคงได้เกิดเป็นมนุษย์ จะได้มีจิตอยากสร้างกุศล บำเพ็ญให้สูงยิ่งๆขึ้นไป

19. ด้วงน้อย

ด้วงน้อย Active Member

ชมรมคนรักแมววว รึป่าวเนี่ย อืม มีสิทธิ์นะ ค้างคาว ยังเป็นเทวดาได้เลย แงววว

20. นาคธันดร

นาคธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเกริ่นก่อนว่า ตามธรรมชาติของสัตว์แล้ว มันมีชีวิต จิตใจ ความรู้สึก มันสามารถเข้าใจภาษามนุษย์ได้ หลายคนอาจจะไม่เชื่อ แต่ถ้าใครได้ลองศึกษาเรื่องกฎแห่งกรรมคงจะเคยได้ยินเรื่อง 'สองพ่อลูกฆ่างู' อยู่บ้าง คือลูกเป็นคนเห็นงูและบอกให้พ่อฆ่า สุดท้าย คนที่ถูกงูอาฆาตมากที่สุดก็คือลูก เพราะถ้าลูกไม่บอกว่าเห็นงู มันก็คงจะไม่ถูกฆ่า นี่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ยืนยันว่า สัตว์ก็ฟังภาษาคนออก และคิดเป็นเหมือนคนนี่แหละครับ

ส่วนคำถามที่ว่า

1."ถ้าเกิดมามันตายไปเเล้วเนี่ยถ้ามันนึกถึงพระพุทธเจ้าเนี่ยมันอาจจะเกิดเป็นเทวดาหรือภพภูมิที่ดีกว่านี่หรือเปล่า"
    ตอบ มีสิทธิสูงครับ เพราะตามกฎแห่งกรรมแล้ว ใครก็ตามที่ก่อนตายคิดถึงแต่เรื่องทางบุญทางกุศล คือจิตจับทางบุญทางกุศลอยู่แล้วสิ้นใจเลย ก็จะได้ไปเกิดใน 'สุคติภูมิ' ก่อน เสวยสุขก่อนและค่อยไปเสวยบาปในทุคติภูมิตามที่ตนเองเคยก่อไว้ครับ

2. "ผมเปิดให้มันฟังทุกวันเลยเอาใส่มือถือไปเปิดใกล้กับที่มันนอนอยู่ครับ เเล้วมันจะได้อะไรบ้างหรือเปล่าครับ"
    ตอบ ได้แน่ครับ ได้บุญและได้จิตใจที่เป็นเกษมครับ ได้แน่ ๆ ครับ

3. "เเล้วตัวผมนี่จะบาปหรือเปล่า เพราะผมเจตนาดี"
    ตอบ ไม่บาปหรอกครับ เพราะคุณกำลังทำบุญโดยการเผยแผ่ธรรมะครับ ดังคำกล่าวที่ว่า ไม่ว่าจะทำบุญกับใครก็ได้บุญทั้งนั้น แต่ระดับของผลบุญจะต่างกันเช่น

- ทำบุญกับสัตว์ = ได้บุญ
    - ทำบุญกับคนทั่วไป = ได้บุญสูงขึ้นมาอีก
    - ทำบุญกับคนดี, คนที่ถือศีลธรรม = ได้บุญมากกว่า
    - ทำบุญกับตัวเอง คือทำสมาธิตัดซึ่งกิเลส โลภ โกรธ หลง =ได้บุญเยอะที่สุดครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้