เปิดปมชีวิตรักไม่ลับ! ทำไม? 'พระเจสัน' บวชไม่มีกำหนด!

ในห้อง 'พุทธศาสนากับคนดัง' ตั้งกระทู้โดย ann, 27 มิถุนายน 2012.

1. นันทภพ

นันทภพ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    ปัญญาจะเอาชนะเหตุแห่งความเศร้าหมอง ขออนุโมทนากับพระเจสันด้วยครับ คิดได้ขนาดนี้ไม่ธรรมดาแล้วครับ

2. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับพระเจสันด้วยความยินดียิ่งครับ สาธุ

3. pimphorn

pimphorn Active Member

10 พฤศจิกายน 2010
    ท่านคงเข้าใจในความจริงแห่งโลกแล้ว ท่านจึงตัดสินใจปฏิบัติตามแนวทางแห่งการดับทุกข์
    ขออนุโมนากับความตั้งใจดีของพระเจสัน ด้วยค่ะ

4. ann

ann เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    บทสัมภาษณ์ท่านก่อนบวช

แล้วงานบวชล่ะ มีกำหนดที่แน่นอน เมื่อไหร่ ที่ไหน นานแค่ไหน ?

เจสัน ยัง : วันที่ 1 เมษายนนี้ครับ ที่วัดธรรมมงคลสุขุมวิท 101 ก็ตั้งใจว่าไม่เกิน 2 เดือน แต่ไม่ต่ำกว่า 1 เดือนแน่นอน ก็เดี๋ยวดูฤกษ์สึกอีกทีหนึ่ง

เข้าเทศกาลวาเลนไทน์ ไม่ถามถึงความรักก็ดูจะแห้งแล้งเกินไป เจสันมีแพลนจะแต่งงานเร็วๆ นี้เมื่อไหร่ค่ะ ?

เจสัน ยัง : เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ นี่ผมยังไม่บอกใครเลยครับ

ไหนๆ ก็เจอกันแล้วข่าวดีปีนี้หรือปีหน้า ?

เจสัน ยัง : ผมขอบวชก่อนแล้วกันครับ แล้วใกล้ๆ จะบอกกันอีกที

ไหนๆ ก็มีสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต ปีนี้หรือปลายปี ?

(หัวเราะ) แต่เห็นลูกตื๊อตาใสของเราแล้วก็จำยอม

เจสัน ยัง : ปลายปีนี้ครับ

คบกับแฟนนานหรือยัง ?

เจสัน ยัง : 2 ปี แล้วครับ

ระยะเวลาในการคบกัน มีผลแค่ไหนในการตัดสินใจร่วมชีวิตด้วยกัน ?

เจสัน ยัง : นานไม่นาน ผมว่าไม่ใช่สูตรนะครับ บางคู่คบกัน 6 เดือน ก็แต่งงานกัน อยู่กินกันมีความสุขจนเฒ่า บางคู่คบกันมา 10 ปีถึงแต่งงาน ก็อยู่กันอย่างมีความสุข จริง ๆ แล้วมันไม่มีอะไรแน่นอนระยะเวลานั้นบางคนอาจบอกว่ารู้จักกันน้อยไป

บางคนอาจบอกว่านานไปแล้วนะ ผมว่านะครับมันเป็นเรื่องของคนสองคนว่ามันคลิกกันไหม คุยกันรู้เรื่องมั้ย ทัศนคติ มุมมอง วิธีคิดไปในแนวเดียวกันไหม ถ้ามันสวนทางกันก็คุยกันไม่รู้เรื่องช่วงแรกคบกันด้วยตัณหามันไปไม่รอดหรอก ก็แค่ฉาบฉวย

เพราะฉะนั้นเนี่ยอยู่ๆ ไปความรักมันจะเพิ่มพูน เป็นเพื่อนและดูแลกันมันต้องสร้างครอบครัว ต้องเป็นผู้นำ ดูแลลูก เป็นอะไรต่อไปที่มีมากกว่าความรักที่ฉาบฉวย ฉะนั้นความรักของผม จึงไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ ณ เวลานี้ครับ เพราะตอนเด็ก ๆ ผมก็คิดไม่ได้ขนาดนี้หรอก

แต่มาถึงตอนนี้แล้ว เราก็จริงจังและซีเรียส แต่ก็ดีใจที่เจอคนที่ใช่ที่ถูกใจ

ว่าที่เจ้าสาวคือคนที่ใช่และถูกใจตรงไหนคะ ?

เจสัน ยัง : ผมได้เจอน้องเขา (น้องดา เป็นคุณครูสอนเด็กเล็ก INTERNATIONAL SCHOOL สุขุมวิท) ก่อนที่คุณแม่ผมจะเสียได้สักระยะหนึ่ง เราคุยกันเรื่องธรรมะ แล้วเขาเป็นคนที่พาผมไปปฏิบัติธรรมซึ่งเราก็จะได้ยินได้ฟังว่า "ปฏิบัติธรรม" แต่เราไม่เคยไปและไม่รู้ว่าทำยังไง น้องดาก็พาไป ก็เป็นจุดเปลี่ยนในชีวิต ผมมีความสุขที่เกิดแรงบันดาลใจ คือน้องดาเขาทำให้เกิดแรงบันดาลใจ ทุกวันนี้ก็พยายาม ไม่ได้บอกว่าทำได้นะ เอาเป็นว่าผมพยายาม พยายามที่จะรักษาศีล 5 บริบูรณ์ มีอะไรขาดตกบกพร่องเราก็ต้องมีสติ คือรู้ให้เท่าทันจะได้ไม่ผิดพลาด

เหตุนี้จึงไม่เบียดเบียนสัตว์ ? (เจสัน ยัง กินมังสวิรัติ)

เจสัน ยัง : โดยส่วนตัวไม่อยากทานเนื้อสัตว์อยู่แล้ว แล้วบังเอิญน้องเขาไม่ทานเนื้อสัตว์ ซึ่งไม่ทานมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วเราก็คุยกันว่า ทำได้ยังไง ไม่ลำบากเหรอ เขาบอกไม่ลำบากเลย เราก็ได้แรงบันดาลใจลองทำซิ คือตัดหมดเลย

ผมเองน่ะไม่ทานเนื้อหมูกับเนื้อวัวมา 15 ปีแล้ว ตั้งแต่ช่วงที่ผมเข้าวงการใหม่ ๆ

ส่วนมังสวิรัติจะทานตอนวันเกิด พอไปเรียนเมืองนอก ก็ปล่อยไปตามปกติ แต่มาตัดเนื้อสัตว์ทุกสิ่งอย่างก็ 2 ปีนี่แหละครับ ผมก็แฮปปี้และเขาก็ไม่ได้มาบังคับว่าเราต้องทานเหมือนเขา ไม่เลย แต่ผมได้แรงบันดาลใจจากเขา ก็เนี่ยแหละครับเราคุยกันรู้เรื่อง

สิ่งที่ถูกใจนอกเหนือจากนี้?

เจสัน ยัง : เขาให้คำแนะนำแก่เราได้ในสิ่งที่เราฟังเขาเขาฟังเรา ก็ฟังซึ่งกันและกัน อย่างนี้แหละครับแฮปปี้ ครอบครัวน้องเขาก็น่ารัก คบกันมาก็อย่างที่บอกเป็นช่วงสุดท้ายของคุณแม่ผม ก่อนที่คุณแม่ผมจะเสีย

ผมก็มีโอกาสสร้างบุญสร้างกุศลตรงนี้ให้คุณแม่ เป็นสิ่งที่สุดยอดแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะได้ทำอะไร การทำสมาธิแบบไหนก็ตามนะฮะคือเป็นการสร้างบุญกุศล หนึ่งให้กับตัวเองให้กับคนที่เรารัก บุพการี คุณพ่อคุณแม่ ตรงนี้แหละครับได้โดยตรงเลย

คุณแม่อยู่ก็ดูแลอย่างเต็มที่ น้องเขาก็น่ารักมาช่วยดูแลให้ ตอนช่วงที่ผมไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดเขาก็มาดูแลคุณแม่ คุณแม่อยู่โรงพยาบาล ช่วงที่ท่านช่วยเหลือตัวเองไม่ได้แล้วไม่รู้สึกตัว ก็เป็นหน้าที่คุณหมอ ผมตอนนั้นก็ไปเก็บบุญอย่างเดียวเลย (คุณแม่เสียเดือนพฤศจิกายน 53)

ตลอดเวลาที่สนทนา เราเอ่ยคำว่า ดีจังเลย ดีเนอะ อยู่บ่อย ๆ ถึงการไม่เบียดเบียนสัตว์ จนเจสันต้องขอกับเรานิดหนึ่งว่า

เจสัน ยัง : คนที่ไม่ทานเนื้อสัตว์มังสวิรัติแล้ว ภาพลักษณ์อาจจะดูดีนะ แต่ผมไม่ได้บอกว่าทำเพื่อให้คนมามองว่าเราเป็นคนดี ไม่ใช่อย่างนั้น เราทำแล้วเราสบายใจ แต่การที่จะเป็นคนดีหรือไม่ดีเนี่ย สิ่งตรงนี้ไม่ใช่ มันก็แค่เปลือก แต่ถ้าทำแล้ว สบายใจก็ทำ มันก็เป็นบุญกุศลอย่างหนึ่งแค่นั้นเอง ครูบาอาจารย์บอก ทำอย่าเพื่อโอ้อวดใคร !!!

บทสัมภาษณ์จาก เว็บไซต์กระปุกดอทคอม
    ก็อปมาโดย คุณปลาดาว pantip.com
    <!--MsgFile=34-->

5. sanook-12

sanook-12 สมาชิก

12 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ท่านคงสั่งสมบุญบารมีมาแล้วถึงสละทางโลกได้ สาธุ สาธุ สาธุ เจ้าค่ะ

6. PumpDemon

PumpDemon Active Member

ขออนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยนะครับ
    ทั้งครอบครัวคุณดาริกาที่ได้ทำบุญอย่างใหญ่หลวง
    และความมุ่งมัึ่่่นในการสานต่อพระศาสนาของพระเจสัน

บุญใดจะเท่าการสานต่อให้พระศาสนาได้รุ่งเรืองต่อไป
    จุดประสงค์ก็เพื่อขัดเกลาใจคน ให้ดีกว่าเดิม

สาธุด้วย ครับ ทราบซึ้งแทนครับ

7. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกปิติมากๆ จนขนลุก เป็นแรงบันดาลใจให้เด็กวัยรุ่นรุ่นใหม่แบบผมได้มากครับ ขออนุโนทนาบุญ

8. จิตินันท์

จิตินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เป็นธรรมดาของโลก

อายุขนาดท่าน คิดบวชไม่สึก ถือว่าเป็นบุญมากมายมหาศาลค่ะ ขอให้บุญกุศลจงรักษาท่านตลอดกาล

9. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ขอกราบอนุโมทนากับพระเจสัน อาปาจาโร เป็นอย่างสูงครับ
    คนบุญไม่ถึง คนไม่มีบุญ ยากที่จะได้อยู่ในร่มกาสาวพักตร์ได้ตลอดชีวิต
    แค่มีโอกาสได้บวช ก็เป็นบุญอันยิ่งใหญ่แล้วครับ

10. ตามประทีป

ตามประทีป สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาครับ ขอให้พบพระธรรมอันสูงสุด และเผยแพร่พระธรรมต่อครับ

11. snowee

snowee สมาชิก

12 มิถุนายน 2012
    หลวงพี่..มีเลขเด็ดอะไร ให้แฟนคลับบ้างล่ะครับงวดนี้??
    อิอิ ขำๆนะจ้า อนุโมทนาสาธุด้วยครับท่าน..

12. thamanoon

thamanoon Active Member

23 กันยายน 2009
    ได้ดูข่าวเมื่อวานก็ขออนุโมทนากับพระเจสันและคุณดา ผู้ที่เป็นสะพานบุญสำคัญ ทำให้พระเจสัน ได้ดวงตาเห็นธรรม

ขอโมทนาด้วยครับ....._/\_

13. Sudjai99

Sudjai99 เป็นที่รู้จักกันดี

Satu Satu Satu ด้วยคะ

14. jikkiijang

jikkiijang เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เป็นแบบอย่างที่ดีของคนในสังคมไทยในปัจจุบันนี้ อนุโมทนา สาธุ ครับ

15. cdg0720

cdg0720 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับพระเจสันด้วยครับ ท่านพบของดีแล้วขอให้ท่านเป็นกำลังสำคัญของพระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขออนุโมทนา สาธุ

16. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุกับพระเจสันและคู่หมั้นด้วยนะคะ
    มหาบุญเลย เป็นการสละที่ยิ่งใหญ่
    ขอให้ทั้งพระเจสันและคู่หมั้นเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ^^

17. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    1
    อืืมมมมมมมม

18. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่นำคลิปวีดีโอ มาให้ชมนะค่ะ ดูไม่จบคลิปหรอกค่ะ แต่ก็ทำให้ทราบในทันใดว่า พระเจสัน ยัง รูปนี้แหล่ะค่ะ ท่านจะเป็นพระนักเทศน์ และเป็นกำลังที่สำคัญในการเผยแพร่พระพุทธศาสนาในกาลนี้ต่อไป สาธุ๊

19. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    มุมมองของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน อาจจะมองทั้งดีและไม่ดีแล้วแต่คนมอง ซึ่งคนมักจะยึดติดที่ตรงนั้น แต่พระเจสัน ก็เลือกทางที่ถูต้องที่สุดสำหรับตัวเอง และผมก็เชื่อว่าพระเจสันเลือกทางถูกแล้วครับ ทางของเราเราเดินเอง อย่าให้ใครมาลากไป ด้วยการสนใจการตำหนิติเตียนของทางโลกเลย เพราะชาวโลกทุกคนแม้ตัวผมเองยังยึดติดกับสิ่งสมมุติและภาพลวง ขอกราบและอนุโมทนากับพระเจสันด้วยครับ และผมเชื่อว่าพระเจสันจะเป็นพระที่ปฏิบัติดีอีกรูปหนึ่ง และที่สำคัญได้เป็นลูกศิทธิ์หลวงพ่อวิริยังค์ไม่ธรรมดาเลยครับ สาธุๆๆ

20. icilluei

icilluei สมาชิก

21 พฤษภาคม 2012
    ตอนแรกเฉยๆนะครับ นักร้องลูกครึ่งมาเป็นนักแสดง มาทำเบื้องหลัง หมั้นเพื่อกำลังจะแต่งงาน พอจะบวชให้พ่อแม่ เอ่อ..น่าสนใจ
    แต่พอจะบวชไม่มีกำหนด อึ้งทึ้งเอ๋อเลย ผลกระทบมากมาย ชีวิตกำลังไปได้สวย แต่ จะทิ้งไว้เบื้องหลัง เพื่อเดินทางสู่แสงสว่างของพระธรรม
    นึกถึงเพลงนี้เลยครับ
    [VDO] [ame=http://www.youtube.com/watch?v=_y8I6SlLaNU]เส้นชัย - เจสัน ยัง - YouTube[/ame] [/VDO]

ตื้นตันครับ ขอให้ไปถึงไปสู่ "เส้นชัย" ในธรรมครับ สาธุ