เป็นพระบวชใหม่ครับ มีข้อสงสัย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Jntk20, 21 เมษายน 2019.

1. Jntk20

Jntk20 สมาชิกใหม่

เป็นพระบวชใหม่5วันแล้วครับ ตั้งใจจะบวชทดแทนบุญคุณพ่อกับแม่15วัน แต่ผมมีเรื่องสงสัยครับ วัดที่ผมบวชกุฏิเต็ม เจ้าอาวาสเลยให้มานอนที่โบสถ์แทน แบบนี้จะเป็นไรมั้ยครับ เพราะโบสถ์เป็นที่ประกอบพิธี แต่เรามาอาศัยนอนจะบาปมั้ยครับ แอบกังวลเล็กน้อย

2. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

นอนในโบสถ์ได้ครับ แต่อย่าหันเท้าไปทางพระประธาน และอย่านอนด้านหน้าพระประธานครับ ถ้าด้านหลังพระประธานมีที่ว่างพอ ก็ให้นอนด้านหลัง ถ้าไม่มีที่ว่าง ให้นอนชิดกำแพงโบสถ์ไปข้างใดข้างหนึ่งครับ