เพลงราตรี

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย wvichakorn, 11 ธันวาคม 2020.

1. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

เพลง "เพลงราตรี" ขับร้องโดย มัณฑนา โมรากุล คำร้อง สุรัฐ พุกกะเวส ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน เพลงนี้มีชื่อเพลงว่า"เพลงราตรี" มิใช่ "ราตรี" ดังที่ผู้อัปโหลดเพลงลงยูทูบหลายท่านระบุไว้ ชื่อเพลงนำมาจากเนื้อร้องวรรคหนึ่งของเพลงที่ว่า "หลงคอยใฝ่ฝันแต่เพลงราตรี" คุณมัณฑนา โมรากุลเคยเขียนเล่าถึงเพลงนี้ว่า ประมาณปี พ.ศ.2486-2489 พล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์ เปิดโรงแรมรัตนโกสินทร์ ของสำนักงานทรัพย์สินฯ มีครูสุรัฐ พุกกะเวสเป็นผู้จัดการโรงแรมเป็นคนแรก ได้มีการบรรเลงเพลงนี้ครั้งแรกในงานเปิดโรงแรม ขับร้องโดยคุณมัณฑนา โมรากุล เพลง"เพลงราตรี" เป็นเพลงที่มีจังหวะกระชับ ทำนองเป็นแบบตะวันตก คำร้องของเพลงเล่าถึงบรรยากาศคืนเดือนหงาย อากาศหนาว มีเสียงเพลงไพเราะหวานแว่วมา ฟังแล้วให้คิดถึงความหลังที่เคยเคียงคู่กับคนรัก ร้องเพลงกันกลางแสงจันทร์ แต่คืนนี้ไม่มีเขาอีกแล้ว ขอบคุณ ข้อมูลจาก"บ้านคนรักสุนทราภรณ์" ขอบคุณ เสียงเพลงจาก Metro Records
    ..คุณสุภัทรา อินทรภักดี นำมาร้องในจังหวะที่ช้า ตัดเนื้อเพลงท่อนกลางออก ก็มีความไพเราะไปอีกแบบ
    หายใจทันเมื่อไหร่ ไว้ลองร้องในจังหวะและเนื้อเต็มดู อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2020
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งฟังแล้วรู้สึกได้เลยครับ เย็นสบายไพเราะมากครับ...

3. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    สุดยอดเลยครับ ไม่เคยฟังมาก่อน แต่สัมผัสได้ถึงความงดงามของเพลงที่ถ่ายทอดออกมา จับใจมาก

4. wvichakorn

ขอบคุณนะคะ คนที่เรียบเรียงจังหวะกับทำนองใหม่ทำได้ดีมากค่ะ ใครร้องก็รู้สึกดีกันทุกคนเลยค่ะ

5. wvichakorn

ขอบคุณนะคะ