เพลง รักข้ามขอบฟ้า ชรินทร์ นันทนาคร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 16 ตุลาคม 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขออนุญาตนำเพลง รักข้ามขอบฟ้า ของคุณชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง คำร้อง โคลงโลกนิติ(พระนิพนธ์ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเดชาดิศร) ทวีปวร ทำนอง ครูสง่า อารัมภีร เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง รักข้ามขอบฟ้า
    ขับร้องโดย...ชรินทร์ นันทนาคร..
    คำร้อง..โคลงโลกนิติ(พระนิพนธ์ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเดชาดิศร),ทวีปวร
    ทำนอง..สง่า อารัมภีร.

รักกันอยู่ขอบฟ้าเขาเขียว
    เสมออยู่หอแห่งเดียวร่วมห้อง
    ชังกันบ่แลเหลียวตาต่อกันนา
    เหมือนขอบฟ้ามาป้องป่าไม้มาบัง

รักกันอยู่...ข้ามขอบฟ้า
    ส่งใจมาแจ่มจีรัง
    เขาเขียวป่าเปลี่ยวบัง
    ยังเสมือนห้องครองรักเดียว

ชังกันผันพักตร์แล้ว
    เนตรงามแผ้วหรือแลเหลียว
    โอ้...ฟ้าป่าทิวเทียว
    มาพรากให้ไกลจากกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2018
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบซึ้งเนื้อร้อง เข้าใจว่าเป็นบทกลอนวิชาภาษาไทยเรื่องอะไรไม่แน่ใจ
    พี่แซมถ่ายทอดได้ดีมากครับ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้มาจากโคลงโลกนิติแต่ลืมไปแระ....อิอิ

4. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ..พี่แซม
    ผมกะว่า เป็นเพลงที่เคยได้ยิน
    ที่ร้องว่า ขอบฟ้า..เหนืออาณาใดกั้น
    .....................................
    ฟังจนจบ.
    ไม่เคยฟังเพลงนี้เลยครับ

ดูพี่แซมเหนื่อยๆครับ
    รักษาสุขภาพนะครับ
    จะเข้ามาฟัง และเป็นกำลังใจให้พี่แซมอนุรักษ์เพลงไทยลูกกรุงต่อไปครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ชื่อเพลงเหมือนกันแต่เนื้อร้องต่างกันแต่มีความหมายคล้ายกันนะครับ ....อิอิ ส่วนเส้นเสียงร้องเริ่มมีอาการของสังขารที่เริ่มโรยราคิดว่าภายในไม่นานคงต่้องหยุดร้องเพลงแล้วครับนี่คือสัจจะธรรม อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.......