เพลง ใกล้เกลือกินด่าง สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 17 กันยายน 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขออนุญาตนำเพลง ใกล้เกลือกินด่าง ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง ชาลี อินทรวิจิตร ทำนอง สมาน กาญจนะผลิน เป็นเพลงที่หาฟังไม่ได้แล้วสมัยนี้ครับ เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง ใกล้เกลือกินด่าง
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    ชาลี อินทรวิจิตร คำร้อง
    สมาน กาญจนะผลิน ทำนอง

บ้านอยู่เรียงเคียงกัน เกือบทุกวันเห็นอยู่
    เพียงแต่ตามองไป มองด้วยใจเอ็นดู
    บอกให้รู้ความนัย
    บ้านอยู่เรียงเคียงกัน เขตรั้วกั้นเอาไว้
    ตาต่อมองไป ใจต่อใจตรงกัน
    แต่กระนั้นยังหวั่นเกรง
    **จะว่าไกลก็ไกล จะว่าใกล้ก็ใกล้ รู้แก่ใจกันเอง
    จะปล่อยกันไปตามเพลง เห็นอยู่ว่าเรากันเอง
    หรือเก่งแต่เพียงท่าทาง
    บ้านใกล้เคียงเพียงไหน เหมือนใกล้เกลือกินด่าง
    มั่วแต่ทำอำพราง มั่วแต่วางอารมณ์

ก็คงสมคำเปรียบเปรย.......**(ซ้ำ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2023
  2. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ดนตรีย้อนยุคดีจริงๆเลยครับ ฟังเพลิน แนวนี้นี่หาฟังได้ยากมาก ขอบคุณนะครับพี่แซม

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ดนตรีต้นฉบับครับ ตอนหลังมีเวอร์ชั่นใหม่ครับดนตรีจังหวะสนุกๆกว่านี้อีกนะครับ....อิอิ

4. sam_sbcc

จะว่าไกลก็ไกล จะว่าใกล้ก็ใกล้ รู้แก่ใจกันเอง
    จะปล่อยกันไปตามเพลง เห็นอยู่ว่าเรากันเอง
    หรือเก่งแต่เพียงท่าทาง