เวลาทำสมาธิแล้วสติหายไปไม่มีความรู้สึกตัวอ่ะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย marutnacpaladfg, 1 เมษายน 2009.

1. marutnacpaladfg

marutnacpaladfg Active Member

27 มิถุนายน 2008
    เวลาผมทำสมาธิแล้วรู้สึกว่ามันวูบหายไป คืออะไรครับผมไม่แน่ใจว่าเป็นฌานป่ะ มันไร้ความรับรู้ทั้งมวล แม่ใช่หลับแน่ครับ เพราะพอถอนมามันก็ไม่ง่วง บางทีมันถอนออกมาผมก็ตกใจก็มีครับ ผู้รู้ช่วยทีคับ

2. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ทำต่อไปนะ ทำจนกว่าจะรู้ ปัตจัสตัง จริง ๆ

3. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ฌาน กับ ญาณ ต่างกันอย่างไร
    วูปหายไปในลักษณะแบบใดครับ ลองเปรียบเทียบให้ฟังเพื่อขยายความอีกนิดครับ
    เผื่อท่านอื่นจะได้เข้ามาตอบให้ความกระจ่างเพิ่มเติมครับ

แต่อย่ามานั่งนับฌานนะครับ
    ใช้ปัญญาพิจารณาด้วยว่า มันเกิดขึ้นแล้วมันก็ดับไป ยังไง..
    ที่สำคัญที่สุดคือมีสติรู้ตัวทั่วพร้อมนะครับ แม้แต่ตอนวุบๆ

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถามมาสองกระทู้แล้ว คำถามเดียวกัน

คุณ จขกท คงยังไม่ได้รับคำตอบ หรือ ได้ไปแล้วไม่รู้นะ

แต่ผมจะชวนสังเกตว่า ทำไมกระทู้แรกดูเหมือนว่า ถามแล้วไม่ได้รับคำตอบ

เรื่อง ฌาณ นั้น อย่างน้อยต้องบอกเสียหน่อยครับว่า ใช้อะไรเป็น อารมณ์
    หรือ ใช้อะไรเป็น สังขาร หรือ ใช้อะไรเป็น เครื่องระลึก

หาก จขกท เปิดเผยนิดหน่อย ไม่ต้องมาก ก็เป็นไปได้ที่คนที่ตอบคำถาม
    จะช่วยแสดงทัศนะที่เขาปฏิบัติมาว่า มีช่องเข้า ช่องออก ช่องว่าง ช่องนิ่ง
    ช่องรู้ ช่องไม่รู้ ช่องวูบ ช่องไม่วูบ ด้วยสมมติบัญญัติที่แต่ละคนเคยสดับ

หากใช้สมมติบัญญัติอธิบายอารมณ์ รสธรรมออกมาได้ใกล้เคียงกัน เนื่องจาก
    ใช้ อารมณ์กรรมฐานเหมือนกัน ก็จะทำให้ได้รับคำตอบบ้าง ไม่มากก็น้อย

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อาการเช่นนี้ผมก็เป็นมาก่อนครับ ประมาณว่าคุณนั่งสมาธิแล้ว การรับรู้ทุกสิ่งทุกอย่างมันหายไป คือเหมือนกับคนที่หลับแล้วไม่สึกตัว ผมเองก็สงสัยว่า เอ้ะ...นี่เราหลับไปหรืเปล่าเพราะอาการทุกอย่างไม่เหมือนกับคนที่หลับแล้วตื่น หายไปไม่นานครับ ประมาณเกือบสองชั่วโมง พอรู้สึกอะไรสักอย่างก็ถึงรู้ตัว ผมก็เลยไปถามอาจารย์ ท่านก็บอกว่าเป็นอาการตกภวังค์ แต่การทำสมาธิต้องมีสติรู้เสมอ ประสบการณ์ผมน้อย ไม่กล้าเสนอความคิด เกรงว่าจะผิด หากผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คำถามเดิม 2 กระทู้...กลับไปดูคำตอบกระทู้เดิม...แล้วมาดูคำตอบกระทู้ที่ตั่งใหม่นี้.....

อธิบายให้ละเอียดกว่านี้สักหน่อย....

7. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เป็นได้ 2 ลักษณะครับ

1. ถ้าเพลียๆ ใจไม่ค่อยมีแรง อยากพักผ่อน พอหลับตา ปล่อยหมดทุกอย่าง จิตมันจะพักผ่อน เรียกว่า จิตหลับก็ได้ครับ มันจะตัดการรับรู้ทุกอย่าง แปปเดียว มันจะขึ้นมา ถ้าจิตขึ้นมาแล้วรู้สึกว่ามีกำลัง มีความตั้งมั่น ก็จะใช่แบบนี้

2. ทำสมาธิโดยการกำหนดหรือเพ่งสิ่งใดสิ่งหนึ่งไปเรื่อย แม้แต่จิตก็ไม่เอา
    พอถึงจุดหนึ่ง จิตจะหายไปเหลือแต่สิ่งที่เราไปเพ่ง ไม่มีสติ ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร อยู่ในนั้นก็ไม่รุ้เรื่องอะไร แบบนี้เรียก พรหมลูกฟัก เป็นภพที่ใครไปโปรดก็ไมได้ ถือเป็นมิจฉาทิฐฐิที่น่ากลัวมาก ถ้าเป็นแบบนี้ ให้ปรึกษาครูบาอาจารย์ เพื่อเปลี่ยนกรรมฐานให้มาหัดรู้กายรุ้ใจลงปัจจุบันแทน

8. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกสมาธิเเบบไหนหรอครับ ส่วนตัวผมถ้าจับลม1ฐานจะเผลอตกภวัง

หรืออะไรง่ายมากเลย ลองเปลี่ยนมาลม3ฐานรู้สึกมีสติมากขึ้น

ไม่ฟุ้งซ่านง่ายมีสติจับลมอย่างเดียว

ยังไงก็ลองสังเกตการฝึกดูนะครับเพราะเเต่ละคนฝึกบางเเบบอาจจะไม่ดี

ฝึกบางเเบบอาจจะรุ่งเร็ว

9. สรณัฐ

สรณัฐ Active Member

จาก ประสบการณ์ น่าจะเป็น พวก อรูปฌานครับ หากจิตถอนออกมา แล้วตามรู้กายใจ ก็จะดีครับ บางทีรู้กายนี่ทะลุเห็นไส้พุงเลยครับ เกิดความสลดสังเวชได้ เป็นกายคตาสติเล็ก ๆ ได้เลยมั้ง

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    เป็นอาการก่อนเข้าสู่การวิปัสสนาครับ ถ้าพุทโธอยู่ เเล้วจู่ๆ พุทโธหายไป มารู้สึกตัวอีกที เฮ่ย ทําไมอยู่ดี พุทโธหายไปจากสติทั้งๆที่เราก็ไม่ได้นอนหลับไปเเน่ๆ ผมเคยอ่านเจอ เขาบอกว่า ถ้าอาการนี้มาเเล้ว เเสดงว่า จิตเรานั้นเข้าสู่ความสงบอย่างลึกเเล้ว ถ้าเกิดอีก พอเรารู้ตัวเเล้ว ให้เลิกพุทโธครับ เเล้วจับอยู่ที่ลมหายใจพอ ไม่ต้องพุทโธต่อเเล้วครับ มันเป็นขั้นช่วงเข้าสู่การวิปัสสนาครับ ไว้ถ้าอ่านเจอจะนํามาให้อ่านนะครับ ไม่รู้อยู่ตรงไหน รู้เเต่ว่าเคยอ่านเจอมากัีบอาการช่วงนี้ อ้อ อาการนี้ผมก็เป็นมาเเล้วครับ ตอนเเรกยังนึกอยู่เลย เฮ่ออ ทําไมเราสะเพร่าอย่างนี้ พุทโธอยู่ดีๆก็หายไปซะได้ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้หลับ พอสอบถามจากผู้รู้เเละอ่านเจอในหนังสือพอดี ท่านก็บอกว่า พอถึงช่วงนี้เเล้วให้เลิกพุทโธไปเลย เเล้วนั่งจับเเต่ลมหายใจพอ อ้อ เเต่ทุกวันนี้ เวลาผมนั่งสมาธิ ผมจะพุทโธก่อนครับซักพักไม่นาน เเล้วผมก็เลิกเเล้วก็นั่งจับลมหายใจอย่างเดียว มันก็สงบเช่นกันครับ

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    นี่ครับ อาการที่ท่านเป็น ท่าน จขกท ท่านกําลังเข้าถึงอัปปนาสมาธิครับ

ลองมาพิจารณาสรรพวิธีสำหรับการสร้างพลังสมาธิกัน
    ก่อนอื่นว่าด้วยวิธีอานาปานสติ พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ว่ามี 16 ขั้นตอน

ขั้นตอนแรก หายใจเข้ายาวก็กำหนดรู้ หายใจออกยาวก็กำหนดรู้

ขั้นตอนที่สอง หายใจเข้าสั้นก็กำหนดรู้ หายใจออกสั้นก็กำหนดรู้

ขั้นตอนที่สาม ถึงแม้ลมหายใจจะสั้นและแผ่วก็กำหนดรู้ได้ว่ามั่นเริ่มตรงไหน เข้าไปและสิ้นสุดตรงไหน ออกจากไหนไปสิ้นสุดตรงไหน

ขั้นตอนที่สี่ ลมหายใจเมื่อ ฝึกไปจะแผ่วลงๆ แล้ววูบไป เรียกว่าจิตตกภวังค์ ตรงนี้แหละถ้ามีอินทรีย์แก่กล้าพอสมควร ก็จะเข้าอัปปนาสมาธิ จนก้าวสู่ขั้นที่ไม่ยึดติดในตัวตน

http://palungjit.org/showthread.php?t=174508