เวลาเดินอย่างช้าๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย นายภณอิสร์ ทัศมากร, 17 พฤศจิกายน 2018.

1. นายภณอิสร์ ทัศมากร

นายภณอิสร์ ทัศมากร สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2018
    สวัสดีครับผมขอเล่าเหตุการณ์ที่กิดขึ้นครั้งหนึ่งในชีวิต ซึ่งผมเองก็ยังหาคำตอบไม่ได้อยากให้ท่านสมาชิกที่เคยพบหรือเคยฟังมาช่วยอธิบายด้วยนะครับ
    ผมได้เห็นภาพเหตุการณ์จริงคือ ก่อนหน้านี้จะเกิดอุบัติเหตุรถชนระหว่างผมกับรถอีกคันที่เคลื่อนตัวมาเร็วทั้งคู่ แต่ก่อนจะเกิดเหตุรถชนกัน สติของผมเกิดไประลึกดูที่ลมหายใจทันที แล้วเกิดเหตุการณ์ประหลาดเกิดขึ้นทันทีคือ ผมเห็นเวลาช้าลงมาก ๆเห็นกระทั่งเม็ดฝน(ช่วงนั้นฝนตกตลอดเวลา) เป็นเม็ดฝนเล็กๆมากมายลอยลงมาที่หน้ากระจกรถอย่างช้าๆ (เรียกได้ว่าถ้าจะหยิบจับเม็ดฝนที่กำลังตกลงมาไม่ใช่เรื่องยาก)และมีเสียงคล้ายผู้ชายบอกว่าให้หักรถไปทางซ้าย และเมื่อหักพวงมาลัยทางซ้ายรู้สึกว่ารถได้เคลื่อนตัวออกไปอย่างช้าๆ ทำให้รอดอุบัติเหตุได้อย่างหวุดหวิด ไม่ทราบเหตุการณ์ที่เวลาหยุดลงหรือเวลาเคลื่อนอย่างช้าๆนี้เราเรียกเหตุนี้ว่าอย่างไรครับ เผื่อมีท่านผู้รู้สามารถตอบได้ ขอบคุณครับ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ตรงนี้ "นิสัยยะปัจจัยโย" คือ ได้นิสัยในการ ระลึกดูลมหายใจ ผลลัพธ์ คือ "ได้สติกลับมาสู่กาย"
    +++ เวลา "ไม่ได้ช้าลง" มันยังเป็นอย่างที่มันเป็น ตามปกติ
    +++ แต่ การมี "สติกลับมาสู่กาย" ทำให้ จิต มีการ "รู้/เห็น/ทำงาน" ในระดับ วาระจิต
    +++ จึงดูเหมือน "เวลาช้าลง" แต่ความจริง คือ "เราเร็วขึ้น" ต่างหาก
    +++ อาการของ "สติละเอียด" จะเป็นอย่างที่กล่าวมา ทุกประการ
    +++ ให้ทดลอง "ใช้หัวฉีด รดน้ำต้นไม้" แล้ว "ตั้งสติ ให้รู้สึกทั้งตัว"
    +++ ปรากฏการณ์ แบบ "เห็นน้ำเป็นเม็ด ๆ" ก็จะเกิดขึ้นได้ จนแทบจะ "นับเม็ด" ได้ก็มี
    +++ นอกจากนั้น ก็จะ "ได้ยิน" เสียงประดุจ "พายุโหม" จากหัวฉีดน้ำ ด้วย พร้อม ๆ กัน
    +++ ตรงนี้ "ต้องลองทำเอา" จึงจะเฉลยปริศนาได้ด้วยตนเอง
    +++ คง "ไม่มีชื่อเรียก" ละมั้ง หากจะเรียกจริง ๆ ก็ให้ใช้คำว่า Slow Motion ไปพลาง ๆ ก่อนก็ได้

+++ แต่สำหรับผมและกลุ่มฝึก ตรงนี้ เป็น "ปรากฏการณ์ปกติ" ของผู้ที่ฝึก "สติ" ได้จนเป็นนิสัย
    +++ ในเรื่องของ "มิติ/เวลา/อวกาศ และอื่น ๆ ตามความเป็นจริง" นั้น หลังจาก "ได้สติ จนเป็นนิสัย แล้ว" ก็จะ ค่อย ๆ รู้ ไปเองนะครับ