"เสียงจากลูกของพ่อ" บทเพลงจากลูกถึงพ่อ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 26 พฤศจิกายน 2016.

1. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงกลุ่ม สงกรานต์ คราวก่อน (เมดเล่ย์ 3 เพลง) ทำให้วันนี้พอจะช่วยอะไรได้ง่ายขึ้น เอาหูมาช่วยพี่บีอย่างเดียวเลย :: หลังจากพี่บีทำให้เสียงลงจังหวะ ตัดขยับ พี่เจนช่วยปรับเสียงรบกวน จนมาโค้งสุดท้ายตอนนี้ คือเพิ่ม/ลดระดับเสียงร้องทุกคน ให้เพลงโดยรวมฟังลื่นขึ้น เป็นธรรมชาติขึ้น..ซึ่ง..ยากมวก 555 , ลด/เพิ่ม คำที่จะเน้น/ไม่เน้น, ลดความวูบวาบ..ช่วยพี่บีฟังและฟังๆๆๆ พี่บีปรับ 555 ตอนนี้ชื่อไฟล์ไปถึง edit10 แล้วค่ะ พร้อมจุดแก้ 13 จุด
    ที่จัสมินายส่งไป 5555

ไม่ได้เลิศหรูมากมายแต่ก็ตั้งใจให้ฟังดีที่สุดเท่าที่ทรัพยากรเรามี
    และความสามารถเราได้นะคะ แฮ่...แต่ตอนนี้ อย่าให้ฟังอีกต่อไปเลย อิอิ ..

คาดว่าวันนี้น่าจะจบขั้นนี้ (ถ้าพี่บีสะดวก) แล้วส่งต่อพี่เจนเลยค่ะ..
    พี่เจนสร้างความอลังการณ์ระบบเสียงรวมเป็นอันสมบูรณ์ค่ะ

จัสมินายรายงาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2016
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    จำได้ ก่อนนอน หลับไปด้วย edit 6 นะคะ
    แสดงว่าเมื่อคืนดึกมากๆ ตอนตาเข้านอนก็จะตี 1 แล้วอ่ะ
    ใกล้ละๆๆ สู้ๆค่ะ ^_^

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    unseen 13 จุดของพี่ปอในวันนี้
    (เบื้องหลังๆ แต่หนูตาอ่ะหลับไปแล้ว)

หลัง edit 6 ที่พี่บีนั่งปรับมือเป็นระวิง ดิชั๊นอ่ะขอตัวท่านพี่ทั้ง 2 ไปนอนเรียบร้อยแล้ว
    คิดว่า คงจะเท่านี้แหละนะวันนี้ 555+ เพราะปกติพี่บีจะถูกตามตัวโดยคนข้างๆประมาณนี้ล่ะ
    (แฟนพี่บีใจดีค่ะ รู้ว่าพี่บีทำอะไร ไม่ว่า แต่ต้องรักษาเวลา)

เราก็หลับไป โดยหารู้ไม่ยังมี edit 7 edit 8 edit 9 ตามมา.. ^_^
    การที่มีคนช่วยฟังและคอมเม้นท์มันจะดีมากๆเลย สำหรับคนมิกซ์
    เพราะเวลามิกซ์ๆๆๆ นั้น บางทีฟังจนหูดับ เบลอไปเลยก็มี
    ตาไม่เคยมิกซ์ เคยแต่ฟัง ฟังเยอะๆ ตาก็ยังหูดับ งงไปเลยเหมือนกันบางครั้ง
    โปรเจคนี้ ก็อย่างที่พี่นิจบอก เป็นโปรเจคเพื่อพ่อของเรา..
    ถึงแม้เราจะไม่ใช่นักร้องมืออาชีพ เป็นแค่คนรักการร้องเพลง ที่รวมตัวกันตรงเนี๊ยะ
    เราก็อยากจะทำอะไรไว้เพื่อแสดงความระลึกถึงพระองค์ท่าน “ขอเป็นเสียงหนึ่งในหมื่นล้านเสียง”
    จริงๆแล้ว จะกลุ่มใหญ่กว่านี้อีก ถ้าเวลาไม่จำกัด พูดแล้วเสียดายอ่ะเน๊าะ
    ยังมีเพื่อนๆอีกตั้งหลายคนที่ไม่ได้ชักชวน ไม่เป็นไรนะคะ โปรเจคหน้าๆ

กลับมาที่ edit 6 กันต่อ..
    เค้าก็ฟังและคอมเม้นท์แก้ไขกันมาเรื่อยๆจนถึง edit 9

ยกเบื้องหลังส่วนนึงมาเลยแล้วกันค่ะ ^_^

พี่ปอ
    แอบตะหงิด อีกนิด 2 จุด
    1. คล้ายเคส ท่อนของ คุณกาไก่ค่ะ ที่แนะนำให้ลดเสียงคำว่า "บอก" พอลดแล้วฟังไม่สะดุดแล้ว ซอฟขึ้นเลย แต่ไดนามิกคำยังอยู่
    สะดุดที่เสียง คุณชมพู่ ละทีนี้ (ตอนแรกก้อสะดุดแหละ แต่ แอบหยวน แต่เอาน่ะ อีกนิดน่า)
    "ถึงเราอยากจะกอดพ่อไว้ให้นาน ก้อไม่มีพลังรั้งวันเวลา"
    พ่อ/ไว้/รั้ง/ลา << ลดเสียงให้กลมกล่อมนะคะ
    2. คอรัสปอเอง (ฟังคลิปเสียง)
    3 ท่อนพี่แคท "ในฐานะที่เป็นลูกพ่อ" หนุนเสียงขึ้นนิดนึงค่ะ บางเบาไปหน่อยง่ะค่ะ
    หมดแล้วค่ะ อย่าให้ฟังอีกเลย 5555555 ส่งไม้ต่อเลยค่า

พี่ปอ
    (มีอีก 5555)
    4. คอรัสปอ ฮ๊าฮา..ต่อจาก พี่เทพ "รักพ่อไม่เคยทิ้งเรา" ปอว่ามัน ดีเลย์ ไปหน่อย ทำให้ฟังหนืดๆ ค่ะ. ..
    และต่อจากนั้น "หยั่งรากในใจ" ก้อหน่วงดีเลย์ไปด้วย (หรือเขาร้องมาอย่างงี้ ไม่แน่ใจค่ะ)
    ฮ๊าฮา ต้องวางเร็วขึ้นมาหน่อยค่ะ ตามจังหวะค่ะ
    5. ฮื้ออออฮือ ตอนจบเลย : เบาให้ซอฟลงดีกว่ามั้ยคะ
    6. พี่พินิจ : "แต่รู้ว่าใจนั้นมีความรัก" ขอคำว่า "ความ" ขึ้นอีกหน่อยนะคะ มันเหมือนวูบไป
    7. คอรัสปอ (ฟังคลิป)

พี่ปอ
    8. กี่เรื่องดีๆ นั้นยังติดฝัง..(พี่แคท) เสียงขึ้นอีกนิดดดด นะคะ
    9. ไม่มีวันลางลบเลือน (ชมพู่) ขึ้นนิดๆๆๆ นิดนึงพอค่ะเกือบดีแล้ว
    10. กอล์ฟ พ่อทำเพื่อเรามาเกินเพียงพอ - เสียงขึ้นอีกนิดดด นิดเดียว
    11. คอรัส ปอ+บี (ต่อจาก "เพราะพ่อคือพ่อ คือความรักยิ่งใหญ่") โอ้โอ้โอ.. ลดเสียง แผ่วลง
    พอละค่ะ
    พี่บี ติ้กดีๆ มี 11 จุดนะคะ

(( แต่ยังไม่จบหรอก เชื่อซี๊ต้องมีเพิ่มอีก 555 ))

พี่ปอ
    12. ในท่อนแมน ที่ว่า รู้ว่าพ่อมองจากสวรรคาลัย พอกอล์ฟขึ้น คาดว่าต้นประโยคแมน คงวูบลงรึเปล่าคะ? เน้นคำว่า "รู้" กับ "มอง" หน่อยจะดีไหมคะ
    ถึงเราอยากจะกอดพ่อไว้ให้นาน ก้อไม่มีพลังรั้งวันเวลา ของคุณชมพู่ นี่ ถ้าพี่บีลดเสียงลงนิดในบางคำแล้ว ไม่ทราบรวมๆ จะเปนไง ยังไงพี่ลองดูนะคะ
    พี่บีรู้สึกไหมว่า ท่อนแรกฟังแล้วมันเท่าๆ กันมากขึ้นไม่วูบวาบ อ่ะค่ะ
    ถ้ามันวูบวาบมากๆ พอไปที่พี่เจนจะยิ่งชัด เด่น ขึ้นมา เราเลยต้องจัดก่อน ปอว่านะคะ
    เหนื่อยหน่อยนะคะ อิอิ จะจบละ

พี่ปอ
    13. ดอกใบบุญ : "ในฐานะที่เป็นลูกพ่อ" >>
    "เป็นลูกพ่อ" เสียงขึ้นนิด + เน้นอีกนิดที่คำว่า "พ่อ" ดูมะคะ

พี่บี
    น้องปอ เม้นเพิ่มมาได้เรื่อยๆเลยนะครับ เด๋วพี่ต้องออกไปธุระข้างนอกก่อน ไว้เย็นนี้ จะกลับมาแก้ไขให้นะครับ

(( และหนูตามาละ ))

พี่ปอ
    ตีสามค่ะมะคืน ตื่นเจ็ดโมงมาฟังต่อ
    หนูตา
    นี่แหละทำเพลง
    พี่บี
    เม้นมา ทุก 5 นาที ยิงมาถี่ยิบ 5555
    พี่ปอ
    555555555555 ยิงถี่ยิบ
    หนูตา
    ตะก่อนตาช่วยพี่ปอฟังตามประสา
    ตอนนี้พี่ปอฟังเอง พี่บีเริ่มนอนดึก เดี๋ยวโดนคนข้างๆเหนี่ยว 555+
    พี่บี
    มะคืน เค้านอนดึก ดูหนังเก่า เรื่องสุริโยทัย จบเที่ยงคืนกว่า หลังจากนั้นก็ shut down ไปเลย
    พี่ก็เลยสบายหล่ะ ทำเพลงกับน้องปอต่อได้เรื่อยๆ ไม่โดนตามตัว 5555
    พี่ปอ
    มิน่าพี่บีอยุ่ดึก ยังว่าจะถามอยุ่ แต่กลัวทักแล้วไป 55555

-------------------------
    ลุ้นไปด้วยกันนะคะ คาดว่าส่งไม้ได้ต่อแล้วล่ะเน๊าะ พี่บี พี่ปอ 555+

4. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    พออ่านจบ ใจเต้นตุบๆ เหมือนว่ารถไฟทั้งขบวนกำลังวิ่งมาชน ยังไงยังงั้น​

5. ษิตา

1,230
    ส่งข่าวค่ะ

เพลงจะเสร็จวันนี้นะคะ

ผิดแผนไปเป็นอย่างยิ่งในหลายๆอย่างด้วยอ่ะ
    ตั้งใจจะส่งไม้ต่อพี่เจน เพื่อความอลังการ
    แต่ด้วยเวลาที่จำกัดค่ะ พี่บีต้องบินพรุ่งนี้แล้วค่าาาา (หนีเที่ยว)
    เลยเอาเท่าที่เราทำ แบบสุดฝีมือ(พี่บี)

หลังปีใหม่ เห็นนัดแนะกันไปเรียนกับพี่เจน
    หลังจากนั้น เราคงมีมือมิกซ์ที่สุดยอดมาประดับบอร์ดเพิ่มอีกแน่ๆ

คืนนี้ น่าจะส่งไฟล์ให้พี่นิจได้แล้วนะคะ
    ยังไงพี่นิจตั้งกระทู้ได้เลยนะคะคื่นนี้ เดี๋ยวตามาช่วยค่ะ

6. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ความคืบหน้า
    วันนี้ผมติดต่อแจ้งไปทาง Morningray Music Thailand แล้วครับ
    ทางเขายินดีและชื่นชมมา ดังข้อความตามรูป

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรำลึก...ถึงพ่อหลวง ร. ๙

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2020
  8. ษิตา

1,230
    นั่งฟังเป็น 10ๆ รอบ
    ทำไมเสียงแต่ละคนแปลกไป และเป๊ะๆตรงคีย์
    เสียงเรา ทำไมเปลี่ยนไป ไม่ใช่เรานี่นา เราหูฝาดรึเปล่า
    งุนงง สงสัย เกิดอะไรขึ้น ทำไมๆ
    นั่งไปนั่งมา อ้าว กระทู้เชิญชวนร้องเพลงนี้ มิน่า เสียงต้นฉบับเป๊ะๆๆ
    ไอ้หนูตาเอ๊ย!! 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2020
  9. ษิตา

1,230
    ช่วงนี้ยุ่งๆสุดๆในชีวิต เลยไม่ค่อยได้เข้ามา