เหนื่อยและท้อกับการทำความดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Drew610, 13 พฤษภาคม 2013.

1. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    [MUSIC][/MUSIC]ถือศีล ๕ ด้วยกายวาจาใจให้สม่ำเสมอ คงเส้นคงวา อดทน หารายได้พิเศษทำเลี้ยงตนเอง และส่งเสียตนเอง ลืมเรื่องแฟนไปก่อนเพราะอายุยังน้อย ยึดคติ"มารไม่มี บารมีไม่เกิด" สู้ๆนะครับ เอาใจช่วยทุกๆคนครับ เกิดมาใช้กรรมและสร้างเสริมบุญบารมีครับ ทุกๆคนต้องตายแน่ๆ แม่นบ่ๆๆ:cool:(k)({):cool::boo:

2. หนุ่มไหน

หนุ่มไหน สมาชิก

การกระทำความดีความชั่วในวันนี้ย่อมส่งผลต่อไปในอนาคต
    ดังเช่นการปลูกต้นไม้ คอยรดน้ำพรวนดินใส่ปุ๋ย ต้นไม้ก็จะโตเอง
    คุณอาจจะเคยทำบาปมาในอดีตจึงส่งผลในวันนี้ ส่วนบุญที่ทำอยู่จะส่งผลคุณในอนาคต
    ทำไม ทำดีไม่ได้ดีเพราะบาปยังให้ผลอยู่ ทำไม ทำชั่วยังได้ดีเพราะบุญยังส่งผลอยู่
    ทุกอย่างเมื่อทำเหตุแล้วย่อมได้ผล ผมเป็นกำลังใจให้

3. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาบุญ ครับ
    เป็นแบบทดสอบที่คุณจะต้องพบเจอ อย่าคิดว่าทำบุญเพื่อหวังผลสิครับ และอย่าอคติกับการกระทำ รวมทั้งบุคคลอื่น ๆ ถ้าเราแพ้ใจตัวเองเราก็แพ้คนทั้งหมดในโลก แต่ถ้าเราชนะใจตนเองเราก็ชนะคนทั้งหมด เงินทองเป็นแค่อาภรณ์ เป็นแค่ตัวช่วย แต่ที่สำคัญคือจิตใจตนเองต่างหาก หากไม่มีเงินไม่มีทอง แต่มีจิตใจมั่นคงมุ่งในธรรมะ เพื่อความหลุดพ้นของตนเอง ก็แค่สวดมนต์ นั่งสมาธิ ไปช่วยวัดทำความสะอาด ใช้แรงงานของเราทำบุญก็ได้นะครับ และเมื่อเห็นเขาทำบุญ เราแค่อนุโมทนาสาธุกับเขาด้วยจิตใจบริสุทธิ์ เราก็ได้บุญแล้ว เรียกว่า ปัตตานุโมทนามัย คุณต้องเริ่มตั้งต้นใหม่ด้วยความ ศรัทธาที่บริสุทธิ์ เพื่ออบรมจิตตัวเอง ไม่ใช่ลาภสักการะใดใด เพราะโลกธรรม 8 เราก็เห็นชัดเจนดีอยู่แล้ว ลาภ-เสื่อมลาภ ยศ-เสื่อมยศ สรรเสริญ-นินทา สุข-ทุกข์
    ขอจงสงบจิตใจ ก้าวเดินหน้าต่อไป กรรมก็เป็นเพียงบททดสอบของชีวิต ความดีทั้งหลายเริ่มจากความศรัทธาที่บริสุทธิ์ และรู้จักการสารภาพบาป โดยการระลึกถึงสิ่งที่เราทำไม่ดีไว้ แล้วขอโทษ ขออโหสิกรรม ด้วยการเปล่งเสียงดัง ซึมซับความดีที่ได้กระทำ สวดมนต์ ไหว้พระ ทำบุญทำทาน ยึดมั่นใน ศีล สมาธิ ภาวนา

4. napaksornkul

napaksornkul Active Member

25 สิงหาคม 2010
    เป็นกำลังใจให้ผ่านเหตุการณ์ต่างๆไปได้ด้วยดีนะค่ะ ถ้าคิดอีกมุมเพราะได้ทำบุญไว้จึงเจอปัญหาแค่นี้ถ้าไม่ได้ทำเลยอาจจะยิ่งเจอปัญหาเยอะกว่านี้ก็ได้นะค้ะ เป็นคนหนึ่งที่เคยคิดแบบน้องเจ้าของกระทู้แต่ พอทนทำไปเรื่อยๆ ผ่านมา 5 ปี ทุกอย่างเริ่มดีขึ้น แรกๆก็มีท้อเหมือนกันแต่ก็อดทน ทำบุญไปเรื่อยๆเล็กบ้างใหญ่บ้างตามกำลังที่เราพอจะทำได้ วันไหนไม่มีเงินก็ทำบุญโดยการนั่งสมาธิ ทำไปเรื่อยๆนะค่ะ แล้วจะเห็นผลแน่นอนค่ะ หยดน้ำเล็กๆหยดทุกวันก็สามารถทำให้น้ำเต็มภาชนะที่บรรจุได้ฉันใด บุญทำทุกวันเรื่อยถึงจะเล็กน้อยก้สามารถทำให้เต็มได้ทันนั้นแต่อาจต้องอาศัยเวลาบ้างค่ะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

5. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ เราเป็นญาติธรรมและเพื่อนธรรมกันเสมอครับ^^

6. montri_p

montri_p เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตตอนนี้ของผมก็ไม่แตกต่างจากคุณเลยครับ ... ก็ยังมีคนที่แย่พอๆ กับเรา...
    ผมไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทุกวันมาหลายปีเหมือนกันครับ หลายๆ อย่างทำให้สิ้นหวังเหมือนกัน ล้ม เครียด ท้อแท้ เพื่อนร่วมเอาปัญหามาให้ เหนื่อยจนคิดว่าชีวิตนี้เกิดมาเพื่ออะไรกันแน่... จะยังไงก็แล้วแต่ผมก็ตั้งเป้าหมายให้ตัวเองไว้เป็นกำลังใจ กำลังใจจะหวังจากคนอื่นมันคงยาก ขนาดคู่ชีวิตยังไม่ได้ ผมต้องสร้างมันเพื่อให้กับตัวเอง และคิดเสมอทุกวันว่า ชีวิตเราเดี๋วยก็ตายแล้วล่ะ สมัยนี้ตายกันง่ายเหลือเกิน....
    พึงคิดเสมอว่า... อย่างน้อยที่สุดไม่ว่าชีวิตจะเลวร้ายแค่ใหน ก่อนตาย กรูยังได้ทำสิ่งดีไว้บ้าง ให้กับชีวิต ความรู้สึกที่ทำให้ตัวเองมีกำลังใจ ไม่ใช่แค่คิดได้ระดับใจ ต้องคิดได้ระดับจิตครับ

7. ญี่ปุ่น

ญี่ปุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ความดีกำลังทดสอบแรงพลังศรัทธาแห่งความดีมีแค่ไหนก็ทำแค่นั้นและทำตอลดไปรับรองดีแน่นอนแต่ระยะเวลาจะช้าหรือเร็วก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยต้างๆแต่ผลสุดท้ายต้องดี ดี และก็ดีอย่างแน่นอน

8. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เรื่องความทุกข์ นี้ต้องแยกให้ออก
    ทุกข์ทางกาย
    ทุกข์ทางใจ

ทุกข์ทางกาย ต้องใช้ปัญญาพิจารณาว่า เกิดจากเหตุใด หากเป็นเรื่องเงินทอง ก็ต้องรู้ว่า รายจ่ายเท่าไหร่รายรับเท่าไหร่ ทำอย่างไรให้พอ หากไม่พอต้องแก้ไขอย่างไร การหางานทำหาเงินก็เป็นสิ่งจำเป็นก็ต้องทำ เดี่ยวนี้เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยก็มีครับ เพื่อแก้ปัญหาให้ถูกจุด
    ความทุกข์ทางใจเกิดจากอะไร ต้องแยกแยะให้ออก ความชำระจิตของตนอย่างไรไม่ให้ทุกข์คือการเข้าถึงปัญญาสัจจธรรมความจริงของชีวิต

ในคราวที่ลำบากมากๆผลกรรมให้ผลหนักหน่วง จึงตั้งสติให้ดี การสวดมนต์ภาวนา ต้องทำเป็นประจำทุกวันไม่ขาด เพราะจะช่วยรักษาจิตใจเราไว้ ไม่ให้จิตเราตกต่ำครับ รักษามันไว้ให้ดีที่สุด

การทำบุญที่ง่ายและไม่ต้องเสียเงินทองคือการปฏิบัติ สวดมนต์ภาวนานี่แหละครับ ทำให้มากๆ เมื่อปัญญาเกิด ท่านจะมีกำลังใจสูงมาก เหมือนมีปัญญาเห็นว่า มนุษย์ทั้งหลาย จะร่ำรวย ยากดีมีจน แต่จะหาคนที่ดีและตั้งใจปฏิบัติอยู่ในคุณงามความดี นี่หายาก
    การที่เราเป็นคนดีปฏิบัติดีนี่ จึงน่าภูมิใจ แม้ไปยังสถานที่ใดจงเชื่อได้
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ จิตทั้งหลายต่างชื่นชมยินดี ทรัพย์ภายนอกนั้นหรือจะสู้ อริยทรัพย์ภายใน ที่ใช่ว่าใครจะมีจะสร้างกันได้ง่ายๆ

แม้ทรัพย์ภายนอกฉันนั้นจะน้อยและด้อยค่า แต่อริทรัพย์ภายในนั้นหนาฉันมีมากได้
    แม้ความเป็นมนูษย์ใช่ว่าจะยาวไกล แต่จิตวิญญาณที่ท่องไปนี่สิยาวนาน
    หากอริยทรัพย์ไม่มากพอ ช่างน่ากลัวจริงหนอภพชาติหน้า
    ต้องทุกข์ยากลำบากเหลือคณา อนิจจาเป็นเพราะอริยะทรัพย์นั้นสร้างไว้น่้อยไป
    สาธุครับ

9. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างพึ่งท้อนะคะ สวรรค์ยังมีตา นอกจากวิบากกรรรมหนักหนาสาหัสเสียทีเดียว จึงยังไม่สามารถเบาเทาได้ ดวงตะวันยังมีขึ้นมีลง ทำไมดวงชะตาคนเราจะไม่มีขึ้นได้ อดทนไว้นะคะในชีวิต ให้มีวิริยะ อุตสาหะไว้ด้วย กลิ่นศีลของคนดี จะหอมหวล ทวนลม แม้แต่เทวดายังชอบ ลองหันเข้ามาคิดอีกที ถ้าคุณ ไม่ปฏิบัติเลยชีวิตอาจจะแย่กว่า คิดว่ายังมีคนหลายๆคน ที่เข้ามาในเว๊บนี้ ประสบทุกข์หนัก และท้อแท้ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ และเป็นกำลังใจให้ตัวเองด้วย (ตัวเองก็โดน ) ห่างปฏิบัติเจอดีเมื่อนั้น

10. sad boy

sad boy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    ผม มองว่า คุณต้องทําทั้งทางโลก เเละ ทางธรรมะครับ ประเด็น ก็คือ คุณอกหักเลิกลากับเเฟนที่คุณกล่าวมานั้น เหมือนกับเป็นปมให้ คุณ ตักบารตสวดมนต์ ทําสิ่งดีดี

คุณทําต่อไปเถอะครับสักวันที่ผู้หญิงดีดีเข้ามา คุณจะยิ่งมีกําลังใจ ในการทําความดีต่อไป จะไม่ท้ออีก

11. ซี-วา

ซี-วา เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาเป็นมนุษย์ พิเศษกว่าใครเพื่อน จงใช้นาทีนี้ให้คุ้มค่า หากคุณกำลังเป็นทุกข์ อ่า..เรากำลังมาถูกทางแหล่ะ 555555 อย่าซีเรียสสสครับ มองทุกอย่างด้วยความว่างซ่ะให้หมด โลกนี้ไม่มีอะไรจริงซักอย่างเดียว ลุยยยยยยยย.สู้ๆครับ

12. iampoo

iampoo Active Member

25 พฤศจิกายน 2010
    เข้าใจเลย บางทีก็บ่นกันตัวเองว่าไปทำอะไรไว้กับใครนักหนาถึงได้เจอขนาด นี้ศีลห้าก็แล้ว สวดมนต์ก็แล้ว ภวนาก็แล้ว ไม่รู้จะเอายังไงกับชีวิต แต่พอคิดอีกทีก็มีเหตผลตอบตัวเองว่า ถ้าเราไม่มีความทุกเหล่านี้ ชีวิตเราจะมีโอกาสได้เข้าหาธรรมไหม จะรู้จักทำบุญรักษาศีลเพื่อลดความความทุกไหม ให้มองโลกดูดีๆ ด้วยปัญญาครับ สรรพสิ่งล้วนมีสองด้านตรงกันข้ามกันเสมอ

ปล. ขอใหบุญรักษาท่าน

13. uesuki

uesuki เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    จะทำดีหรือทำชั่ว อยู่ที่การตัดสินใจ จะท้อหรือไม่ท้อก้ออยู่ที่การตัดสินใจ แต่การตัดสินใจขึ้นอยู่ที่ตัวของคุณ

14. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มาขอแชร์ประสบการณ์ อันน้อยนิด อยู่ประเทศไทย บอกไม่มีเงินใช้ ก็ไม่รู้ว่า จะพูดอย่างใด การเล่าเรียน อีก ๕-๑๐ ปีมาเรียนต่อก็ยังไม่สาย หรือเรียนไป ทำงานไป เมื่อ ๓๐-๔๐ ปีก่อนโน้น มันลำบากมากกว่านี้อีก เป็นร้อยๆ พันเท่า ถ้าคุณได้เห็นมัน ผม คนเกิดมา ร่วมสมัยใหม๋ กับสมัยเก่า จึงเห็นอะไรมาพอสมควร แม้บางวันผมไม่มีเงิน ผมเอาทุกงาน ที่มันเป็นเงิน ให้ผมได้ใช้สอย ตามอัตภาพครับ ชีวิตนี้ ต้องดิ้นรน และต่อสู้ กับมัน คนที่เขาแย่กว่าเรา ยังมีอีกเยอะ ผมเรียนแค่ ป.๔ ไม่เห็นต้องแครใครจนเกินเหตุ มีก็ใช้ ไม่มีก็อด เวลามีกีนก็นกินอย่างพระราชา เวลาไม่มีกิน ก็ให้อดอย่างหมา ทุกอย่างเป็นบทเรียน เพื่อเป็นครู สอนตัวเรา ถึงเวลา มันมีทางไป ของมันเอง

ผมน่ะไม่เคยเลือกงาน ไถนา ใช้ควายไถ บางที ใช้วัวไถ รับจ้าง ดำ นา เกี่ยวข้าว ขุดดิน แทงล่องสวนผลไม้ ฟันป่า ถางพง ขุดต้นไม้ ปลูก อ้อย ตัดอ้อย ปลูกผักทุกชนิด ที่เขาทำกันในประเทศไทยนี้ สัตว์ไม่เคยเลี้ยงแค่ ช้าง แพะกับแกะเท่านั้น นอกนั้น เลี้ยงมาหมด ตั้งแต่ม้าลงมา ทั้งเป็นลูกจ้าง ทั้งทำเองเป็นเจ้าของ ทั้งทางโลกและทางธรรม ทำเกินกว่า ๑๐๐ ชนิด พูดไปก็เหมือนจะเป็นการโกหก ผมน่ะทั้ง ถ้อและถอย
    ท้อทั้งใจกาย ถอย เมื่อท้อ เราก็ให้มันท้อไป ไปสักระยะหนึ่ง แล้วสร้างกำลังใจ ขึ้นมาใหม่ แล้วสู้ต่อไป เมื่อถึงเวลาถอย ถอยมาตั้งหลักใหม่ มีกำลัง ก็ทะยานขึ้นไปให้สุดฤทธิ์ เหมือนรบกับข้าศึกนั่นแหละ มันจะรบชนะตลอด คงเป็นไปไม่ได้ ถอยมาตั้งหลัก ใช้กลยุทธ หาวิธี ต่อสู้กับข้าศึก จะหาวิธีไหน รบชนะข้าศึกได้ ของผมเป็นลักษณะนี้ครับ ท้อก็ก็ได้ ถอยก็ได้ ท้อถอยมาตั้งหลัก แล้ว ทยานขึ้นไปให้สุดขั้ว แล้วหนีชั่ว ให้สุดขีด วันนี้ ไม่เป็นวันของเรา สักวัน ก็คงต้องเป็นวันของเราบ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

ผมไม่ได้ดูถูกคุณ คนแย่กว่าคุณน่ะมันเยอะแยะ ผมมาจาก ศูนย์ แล้วนับ ๑-๒-๔-๕-๗-๙-๑๐ ถ้าได้คุยกับคุณ ๓ วัน ๓ คืนยังไม่จบลงได้เลย กล้ายืนยัน ผมน่ะ มีรักตั้งแต่ อายุ ๑๔-๑๕ ไม่ได้เห็นใจมันจะขาด เสียให้ได้ บางครั้ง ไม่ได้เห็นหน้า ให้ได้เห็นตูด หรือหลังก็ยังดี ถ้าไม่ได้เห็นยังว่า ให้ได้ เห็นบ้านหลังคาก็ยังดี ไม่ได้เห็นยังว่า ขอให้ได้คิดถึงเธอ ก็ยังดี กว่าจะตัดใจได้ ต้องใช้เวลานานพอสมควร มีรักใหม่ไป ไปเจอรักใหม่ มันก็ทุกข์อีกเช่นกัน มันไม่จบ ยิ่งรักมากยิ่งทุกข์มาก บางคนที่ข่าวถึงขนาด ฆ่าตัวตายเพราะรัก เกินขอบเขตุ เมื่อเราเจอรักบ่อยๆเลิกบ่อยๆ มันเกิด อาการ ชินเสียแล้ว แต่ก็ทุกข์นะ แต่มันตัดใจได้เร็ว ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ ดังพระท่านว่า รักมากทุกข์มาก รักน้อยทุกข์น้อย ทุกอย่างนี้ มันตัดได้ยาก เราก็ให้มันทุกข์น้อยๆหน่อย จะได้ไม่ทุกข์มากไงน้อง ทุกคนหนีไม่พ้นหรอก ทุกคนและสัตว์ทั้งหลาย เกิดมาเพราะไอ้ตัวนี้นี่แหละ ที่ทำให้สัตว์ทั้งหลายต้องเวียนว่ายตายเกิด ไม่รู้จักจบสิ้น ก็เพราะตัณหา

ผู้ปฏิบัติธรรมทั้ง ที่ตัดไม่ได้ ก็ไอ้ตัวนี้นี่แหละ ขนาดในสมัน พระพุทธองค์ บวชเป็นดาบท เหาะมาทางอากาศ เห็นผู้หญิง นุ่งกระโจมอกหลุด ที่เหาะอยู่ ยังต้องเหาะลงมาเลย คนที่ได้ อภิญญา ๕ ศึกกันเป็นแถวเยอะแยะ พวกญาณโลกียทั้งหลาย อยู่ไม่ได้ ก็เพราะตัวตัณหานี้แหละ คนที่ปฏิบัติธรรม แหกคอกแยอะแยะ ถ้ากิเลสมันตัดได้ง่ายๆ ก็คงมีพระอรหันต์เต็มเมืองหมดแล้ว ไม่ต้องมาแย่งชิงดีเด่นกันเหมือนทุกวันนี้หรอกครับ เอาแค่ ศิล ๕ นี่แหละ ถ้าทุกเชื้อชาติ ศาสนา ต่างคน ต่างมีศิล ๕ คนและสัตว์จะอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข

สุดท้ายนี้ ก็ขอ อ้างอิงคุณพระศรีรัตนตรัย มีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกะพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรมของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ทุกๆพระองคื อดีดถึงปัจจุบัน พรหม เทวดา พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลาย จงดลบรรดาล ให้ ข้าพเจ้า และให้คุณเจ้าของกระทู้ และทุกๆท่าน จงมีปัญญา หาทางพ้นทุกข์ ได้ทั้งทางโลกและทางธรรม สมปราถนา ด้วยกัน ทุกท่านทุกคนเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  15. chansinghvasin

chansinghvasin Active Member

27 กรกฎาคม 2005
    มีคนให้กำลังใจเยอะแล้ว ผมก้อไม่ต่างจากคุณหรอก ที่จะบอกคือ อดทน ค่อยคิดค่อยแก้ไป ลองคิดดูว่าถ้าคุณทิ้งการทำดี แล้วคุณคิดว่าคุณจะเลิกทำรึการจะประชดชีวิตด้วยการทำสิ่งไม่ดี ละเมิดกฏสังคมรึ ทำดีมันคือปกติของคุณไม่ใช่รึ คุณทำดีเพืออะไรล่ะ มีกัลยาณมิตรมากมายให้กำลังใจมากมาย นั่งเงียบๆแล้วพิจารณาหาทางออกเถอะ ทุกปัญหามีทางออกเสมอ.....อดทนขอให้ปัญหาผ่านพ้นนะ

16. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจครับ ผมก็เคยท้อเป็นบางครั้งเหมือนกัน

หาวันว่างๆ ท่องคาถาเงินล้านสัก 1,000 จบ (หนึ่งพันจบ) เอาให้ครบในวันนั้นครับ เตรียมน้ำไว้ดื่มด้วยครับ ก่อนท่องก็สวดมนต์ไหว้พระไปตามปกติที่เคยทำครับ หาพระเครื่องที่ชอบมาตั้งตรงหน้าหรือกำในมือไว้ก็ได้ครับ

ผมทำมาแล้ว วันนั้นลาหยุดงานเพื่อท่องคาถาโดยเฉพาะ ปรากฎว่า ได้เงินจากการจับฉลากทีทำงานซึ่งกำลังเลี้ยงปีใหม่กัน แต่ผมลาหยุดท่องคาถาครับ ได้มา เกือบห้าพัน ได้รางวัลใหญ่ซ้อนกัน 3 รางวัลครับ

หวังว่าจะทำให้หายฟุ้งซ่านไปได้บ้างอย่างน้อยวันนึงครับ

17. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    น้องเหนื่อยและท้อกับการทำความดี เพราะน้องทำดีหวังผลสิ ใช่ไหมเอ่ย

ทุกอย่างเกิดขี้น เพราะมีเหตุปัจจัย มันถึงเกิด ....เราทำกรรมไม่ดีไว้ก็ต้องมารับกรรรมนั้น

ไม่ใช่พอกรรมมาถึงตัว ก็รีบทำบุญเพื่อจะหนีกรรม ไม่ยอมรับกรรมไม่ได้นะจ๊ะ

ไม่มีอะไรยิ่งใหญ่เกินกรรม ในทางพุทธ เขาให้ทำความเข้าใจ + ยอมรับมัน

ดีที่สุด (ทุกข์จะน้อยลง) ถ้าจะใช้หนี้เจ้ากรรมนายเวร การใส่บาตรทุกวันนั้น

ผลบุญน้อยมาก เทียบไม่ได้เลยกับการถือศีล และการถือศีล ก็เทียบไม่ได้เลย

กับการภาวนา... ฉะนั้นเน้นให้ภาวนาเยอะๆ ดีกว่า การทำทานจะทำให้น้องรวย

(อาจในชาติหน้า) แต่กรรมในชาตินี้ก็ต้องก้มหน้ารับไปก่อน ตั้งสติหางานทำก่อน

แล้วค่อยเรียนเมื่อพร้อมก็ได้ ค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละเปลาะ อย่าเรียกร้องจากคนอื่น

มากเกินไป เพื่อนไม่ดีก็ช่าง แฟนตีจากก็ช่าง พ่อแม่เลิกกันก็ช่าง ท่านไม่ส่งเงิน ก็หาเอง

อยากให้ศึกษาถึงแก่นของพระพุทธศาสนาแล้วจะเข้าใจ+ แก้ทุกข์ได้ทุกอย่าง

ทุกคนล้วนมีทุกข์ สู้ๆไปค่ะ เป็นกำลังใจให้

18. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเช่นกันค่ะ อย่าท้อที่จะทำดี แม้ไม่มีใครเห็นก็ไม่เป็นไร จงทำต่อไปเรื่อยๆ อย่างน้อยทุกคนที่เป็นสมาชิกในเว็ปนี้ ยังเป็นกำลังใจให้คุณ นี่ไงล่ะเห็นผลแล้ว ความสุขทางใจ ทุกคนมีปัญหาด้วยกันทั้งหมด แต่จะอดทนได้สักแค่ไหน มันเป็นบททดสอบที่ต้องใช้ความอดทน สักวันความดีก็จะตอบแทนคุณเอง อย่าท้ออย่าถอยอย่าถอดใจ ทำดีได้ดี ยังมีอยู่ตลอดไป มันอาจจะยังไม่ถึงเวลาที่พ้นทุกข์ของคุณก็ได้ กรรมเก่าของคุณอาจจะมาก แต่อย่าท้อนะ อดทนให้ผ่านพ้นช่วงนี้ไปให้ได้ ช้าๆได้พร้าเล่มงามจ้า หมั่นแผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล หลังจากสวดมนต์ ไหว้พระ ภาวนา ทุกครั้ง เดี๋ยวก็จะดีเอง ใจเย็นๆนะ:cool:

19. kheatti74

kheatti74 Active Member

ทาน ศีล ภาวนา ต้องทำให้ครบครับ ขาดอย่างหนึ่งอย่างใดมันก็พร่อง

20. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    โอ้ท่านแค่2ปี อย่าพึ่งโวยวาย ผมก็เจ็บและเพื่อนๆในห้องหลายคนก็เจ็บ ส่วนการทำบุญน้อยหรือมาก มันเป็นแค่ปัจจัยบางส่วนเอง เนื่องจากความเดือดเนื้อร้อนใจ มันมีหลากหลายทาง เช่น
    1. เบื้องบนเห็นแล้วท่านเป็นคนดีจริง เลยต้องการให้ท่านอยู่ในบวรพระพุทธศาสนา(ให้บวชเท่านั้น) แล้วอย่างนี้ท่านจะมีคู่ได้ไง
    2. เจ้ากรรมนายเวรไม่อโหสิ ท่านทำดีให้ตายเขาก็ไม่สน
    3. ท่านทำดีมากเข้า จึงมีมารมาลองของ