เห็บน้องหมา แมว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Mingkhwan Kimnei, 14 กันยายน 2012.

1. Mingkhwan Kimnei

Mingkhwan Kimnei สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2011
    คือมีคำถามอ่ะค่ะ อาจจะดูไร้สาระไปนิดนึง
    แต่อยากจะถามว่า อย่างเรากำจัดเห็บให้น้องหมาเราเนี่ย บาปมั้ยคะ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าบาปอยู่
    เพราะถือว่ามีชีวิตเหมือนกัน
    แต่ถ้าเราไม่เอาออกมันก็ทรมานสุนัขเราเหมือนกัน ก้ำกึ่ง ตรงนี้แหล่ะ แต่ทุกครั้ง กิมไม่เคยบีบนะคะ ดึงออกมาก็ใส่ถังขยะทิ้ง ไม่กล้าบีบอ่ะค่ะ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    1.บาป + กรรม เรื่องแบบนี้ มีตัวอย่างหลายเรื่อง
    2.สัตว์มีชีวิต ครับ
    3.สุนัขมี เห็บ ก็ทรมาน อยู่ละครับ
    4.ทางแก้ปัญหาคือ หาซื้อ ยาหยด ไล่เห็บหมัด

3. Mingkhwan Kimnei

Mingkhwan Kimnei สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณคุณ Saber ที่แนะนำนะคะ:cool:

4. tm_judsun

tm_judsun สมาชิก

14 กันยายน 2012

เราก็เคยแต่เด็ดออกแล้วทิ้งลงดินอะ :'(

5. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีแต่หนอนกินแผลสุนัข(เคยมีถึงเกือบ30ตัว) แต่ก็จำเป็นต้องเอายาฆ่าหนอนหยอดในแผล(เอายาผสมน้ำมันพืชใส่สลิงค์หรือหลอดเล็กหยอดใส่แผล)เพราะไม่งั้นหนอนก็ไม่ออกมาเพราะกินเข้าไปในเนื้อ และให้หมอมาฉีดยาฆ่าหนอน ก็ต้องยอมบาปครับไม่งั้นสุนัขก็อาจเป็นอันตราย ท่านผู้รู้ครับ รู้ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ควรทำอย่างไรครับ ถ้ามันเกิดกับผู้ที่ท่านรักท่านจะทำอย่างไรครับ อาจจะไม่ใช่แค่สุนัขหรือแมว อาจเกิดกับลูกหลาน ญาติผู้ใหญ่ผู้มีพระคุณ คนที่ท่านรักท่านจะทำอย่างไรครับที่ไม่ให้บาป แต่เป็นผม ผมยอมทำบาปครับ เพราะผมไม่มีปัญญาหาทางออกอื่นครับ ท่านผู้รู้ครับช่วยแนะนำด้วยนะครับขอแบบที่ทำได้จริงนะครับ ขอบพระคุณมากครับ