แจกหนังสือธรรมะเด็ก web.พลังจิต ครั้งที่ ๒ (17 พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๖๕)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย lotusbudth, 2 มีนาคม 2022.

?
  1. นิทานธรรม+นิทานชาดก

71.4%
  2. การ์ตูนธรรม

57.1%
  3. นิยายธรรม

42.9%
  4. ธรรมะจากครูบาอาจารย์ที่เมตตาสอนเด็ก

71.4%
Multiple votes are allowed.
  1. lotusbudth

lotusbudth สมาชิก

:):p:p กรุณาเลื่อน ... ไปดูรายการ..ครั้งที่ ๒ ต่อข้างล่างค่ะ :D:D
    ++ :cool: ปิดรายการแรกแล้วค่ะ... มีผู้รับครบหมดแล้วค่ะ :D
    :rolleyes: ตอนนี้รายการครั้งที่ ๒ เหลือเล่มเดียวแล้วนะคะ... o_O

:rolleyes: และมี... ไฟล์หนังสือเสียง Audio Book ของหนังสือ "ไล่ตงจิ้น ลูกขอทานผู้ไม่ยอมแพ้ต่อชะตาชีวิต" ซึ่งจัดทำโดย สังฆทานธรรม ดาวน์โหลดมาจากที่ jozho.net ของคุณโจโฉเสียงธรรม ซึ่งโหลดเมื่อนานมากกกแล้ว :rolleyes: ปัจจุบันเว็บของคุณโจโฉเปลี่ยนหลายเวอร์ชั่นแล้ว ไม่แน่ใจว่ารายการนี้ยังมีให้โหลดอยู่ไหมนะคะ
    :cool: ผู้ใดสนใจ...ขอเชิญกดดาวน์โหลดไฟล์เหล่านี้ไปฟังได้ ...หรือ :cool: กดฟังที่นี่ก็ได้เลยค่ะ อัปโหลดไว้ในกระทู้นี้แล้วค่ะ
    :D:D:D

:oops:ปิดค่าาา ...แจกหนังสือธรรมะเด็ก web.พลังจิต ครั้งแรก

สวัสดีค่ะ มีหนังสือที่เกี่ยวกับธรรมะสำหรับเด็กมาแจกนะคะ ครั้งนี้เป็นครั้งแรก จะแจก ๓ เล่มค่ะ ให้ท่านละเล่มนะคะ มาก่อนเลือกได้ก่อนค่ะ และขอท่านที่มีลูกหลานที่จะนำไปให้นะคะ หรือท่านที่เป็นครูหรือตั้งใจจะส่งให้เด็กก็ไม่ผิดกติกาค่ะ

๑. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "ห้องเรียนไม่มีฝา" (ผู้เขียน:ธารา ศรีอนุรักษ์, ภาพ:กาโม่) ...เรื่องราวสนุกสนานหลากรูปแบบของเณรน้อยทั้งหลาย เรื่องนี้สนุกมากๆ ค่ะ และได้เกร็ดความรู้ด้วยค่ะ

๒. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "ปิดเทอม...เปิดธรรม อรหันต์ซัมเมอร์" โดย ครูบิ๊ก ...เรื่องนี้ครูบิ๊กได้บันทึกถึงเด็กๆ ในคอร์สปฏิบัติธรรม ซึ่งมีเรื่องเหนือคาดหมายมาให้อ้าปากค้าง และฮา และสอนใจแม้กระทั่งผู้ใหญ่พ่อแม่ปู่ย่าตายายค่ะ

๓. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "ไล่ตงจิ้น ลูกขอทานผู้ไม่ยอมแพ้ต่อชะตาชีวิต" Lai Dong Jin เขียน ...ขอยกคำจากปกหลังที่คุณไล่กล่าวมานะคะ "แค่อยากแสดงให้เห็นว่า... แม้ชีวิตจะเลวร้ายยิ่งกว่านี้ ขอเพียงมุมานะอดทนเท่านั้น ที่สุดก็จะต้องมีวันได้ดีเช่นกัน" เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สอนใจได้ดีมากค่ะ

ขอเชิญ ลงชื่อไว้นะคะ...
    ความจริงตั้งใจจะแจกพวกที่เป็นนิทานหรือการ์ตูนสำหรับเด็กเล็กกว่านี้ แต่...หาในกองไม่เจอค่ะ เลยได้สำหรับเด็กที่โตขึ้นมานิดนึงนะคะ แต่คราวหน้า ถ้ามีโอกาสจะมาอีกค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2023
  2. myenjoys

myenjoys เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ "ไล่ตงจิ้น ลูกขอทานผู้ไม่ยอมแพ้ต่อชะตาชีวิต" ช่วยจัดส่งมาให้ นายธเนศ กิตติชีวเวช 54/2 ถ.รองเมืองซอย 3 ต.รองเมือง อ.ปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330 โทร0869904412 ขอบคุณครับ

3. lotusbudth

จะจัดส่งให้ทันทีค่ะ

4. pho2601

pho2601 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2007
    ขอรับ "ปิดเทอม...เปิดธรรม อรหันต์ซัมเมอร์" ครับ
    วรุณ บุษราคัมวดี
    สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครนายก
    90 หมู่ 7 ตำบลเขาพระ อำเภอเมือง จังหวัดนครนายก 26000
    ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

5. PitiYaya

PitiYaya XXX

25 พฤศจิกายน 2020
    อนุโมทนา สาธุ
    ขอรับรายการ"ห้องเรียนไม่มีฝา"
    (ผู้เขียน:ธารา ศรีอนุรักษ์, ภาพ:กาโม่) ...เรื่องราวสนุกสนานหลากรูปแบบของเณรน้อยทั้งหลาย เรื่องนี้สนุกมากๆ ค่ะ
    และได้เกร็ดความรู้ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

@Aongโทร. 062 393 4665.jpg

6. lotusbudth

รับรายชื่อแล้วทุกรายการนะคะ อีกเดี๋ยวจะออกไปส่งให้เลยค่ะ ขอให้มีความสุขกับการอ่านค่ะ
    ...อ่อ ขอแจ้งสำหรับต่อไปนิดนะคะ ขอรบกวน "ชื่อที่อยู่" เป็นข้อความนะคะ เป็นภาพมาไม่ค่อยสะดวกค่ะ ต้องไปพิมพ์ใหม่

7. lotusbudth

ของขึ้นสถานะว่าส่งแล้วทุกคนนะคะ...
    สำหรับคุณวรุณ ซึ่งมิได้แจ้งเบอร์โทรติดต่อ เกือบส่งไม่ได้เพราะไปรษณีย์เดี๋ยวนี้เขายืนยันแทบทุกเจ้าว่าต้องให้เบอร์ผู้รับด้วย ไม่งั้นเขาไม่ยอมส่งให้ แต่พนักงานเคอรรี่บอกว่าให้เขียนเบอร์เราไปแทนก็ได้ แล้วเวลาคนส่งเขาโทรมาก็บอกเขาไป... เมื่อกี้คนส่งโทรมา เขาแจ้งว่าจะวางพัสดุไว้หน้าสำนักงานนะคะ หวังว่าจะถึงมือท่านค่ะ

8. PitiYaya

PitiYaya XXX

25 พฤศจิกายน 2020
    ได้รับหนังสือที่ท่านมอบให้
    เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญ มา ณ โอกาสนี้ค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

9. myenjoys

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

10. เอกชัยกวิน รอดไธสง

เอกชัยกวิน รอดไธสง เพจ บวรภัคพระเครื่อง

28 มิถุนายน 2019
    ขอรับ "ไล่ตงจิ้น ลูกขอทานผู้ไม่ยอมแพ้ต่อชะตาชีวิต" ขอบคุณครับ
    สิบเอก กวิน รอดไธสง 437 หมู่ 1 ตำบลแม่สูน อำเภอฝาง จังหวัดเชียงใหม่ 50110
    098-7473965
    ขออนุโมทนาบุญครับ

11. lotusbudth

ขออภัยนะคะคุณเอกชัยกวิน ...แต่ได้ไปค้นกรุหนังสือของตัวเองเผื่อจะยังมีเล่มที่ท่านต้องการอยู่ไหม แต่หาไม่เจอค่ะ และเล่มหลังๆ ที่นำมาแจกก็ได้จากหนังสือมือ ๒ ทั้งๆ ที่เป็นหนังสือที่ดีมากๆ และมี ๒ แบบนะคะ คือแบบหนังสือ(เขียน) และแบบการ์ตูน(ในภายหลัง)
    ถ้าหาได้อีก จะทักคุณเอกชัยกวินและมอบให้เป็นอันดับแรกนะคะ...

แต่ที่ดิฉันมีอยู่ ณ ตอนนี้คือ ไฟล์หนังสือเสียง Audio Book ของหนังสือ ไล่ตงจิ้นฯ ซึ่งจัดทำโดย สังฆทานธรรม ดาวน์โหลดที่ jozho.net ของคุณโจโฉเสียงธรรม ซึ่งโหลดเมื่อนานมากกกแล้ว ปัจจุบันเว็บของคุณโจโฉเปลี่ยนหลายเวอร์ชั่นแล้ว ไม่แน่ใจว่ารายการนี้ยังมีให้โหลดอยู่ไหมนะคะ
    ผู้ใดสนใจ...ขอเชิญกดดาวน์โหลดไฟล์เหล่านี้ไปฟังได้เลยค่ะ จะอัปโหลดไว้ ณ ที่นี่เลยค่ะ
    ...(ลำดับที่ 03 อยู่สุดท้ายนะคะ ตอนอัปไฟล์ไม่ผ่านในครั้งแรกค่ะ)

และเดี๋ยวต่อจากโพสต์นี้ จะโพสต์แจกหนังสือครั้งที่ ๒ แล้วล่ะค่ะ กรุณาติดตาม และคุณเอกชัยกวิณลองเลือกเล่มอื่นได้นะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. lotusbudth

:):cool:
    ไฟล์ไล่ตงจิ้นฯ ข้างบน ...กดเปิดฟังได้จากเว็บเลยโดยไม่ต้องโหลดได้ด้วยนะคะ...
    ;):D

13. lotusbudth

แจกหนังสือธรรมะเด็ก web.พลังจิต ครั้งที่ ๒ (17 พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๖๕)

สวัสดีค่ะ แจกหนังสือที่เกี่ยวกับธรรมะสำหรับเด็กนะคะ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ ๒ ...จะแจก ๑๐ เล่มค่ะ
    ให้ท่านละเล่มนะคะ ...มาก่อนเลือกได้ก่อนค่ะ ++ และขอท่านที่มีลูกหลานที่จะนำไปอ่านกับเขาหรือให้เขาอ่านนะคะ ++ หรือท่านที่เป็นครู หรือผู้ที่ตั้งใจจะส่งให้เด็ก ...ก็ไม่ผิดกติกาค่ะ

:cool::):D รอบนี้เหลือนเล่มเลขที่ ๙ เล่มเดียวแล้วค่ะ :rolleyes: หากครูหรือผู้ปกครองท่านใดต้องการแจ้งมาได้ค่ะ แล้วอีกสักพัก ...รอบใหม่จะมาค่ะ;););)

๙."เลี้ยงลูกให้อยู่ดีมีสุข" เขียนโดย พระไพศาล วิสาโล ***เล่มนี้สำหรับพ่อแม่ผู้ปกครองค่ะ***
    ...ส่วนหนึ่งจากคำนำ "...เป็นธรรมดาที่พ่อแม่ย่อมอยากให้ลูกมีชีวิตที่สะดวกสบาย จึงอยากให้ลูกมีอาชีพการงานที่มั่นคง ซึ่งสำหรับสังคมไทย นั่นหมายถึงการเรียนเก่ง จบจากมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง พ่อแม่จำนวนมากจึงเคี่ยวเข็ญให้ลูกมีความรู้เยอะๆ ได้คะแนนดีๆ แต่สิ่งที่มักมองข้ามไปก็คือ คุณภาพของจิตใจ หรือพัฒนาการทางอารมณ์ อันเกิดจากคุณธรรม ความดี และการรู้จักคิด มองเป็น เห็นถูก รวมทั้งความเข้าใจในชีวิต ปราศจากซึ่งคุณสมบัติดังกล่าว ก็ยากที่ใครจะมีความสุขได้"

:)ส่วนนี้...รับไปหมดแล้วค่ะ...:D:D:D:p
    ๑. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "พระเจ้า ๕๐๐ ชาติ เล่ม ๒" โดย โอม รัชเวทย์
    ...หาเล่ม ๑ ไม่ได้นะคะ นี่ซื้อจากสำนักพิมพ์ A M A R I N Comics เองเลย ...การ์ตูนสวยแบบไทยๆ ไสตล์คุณโอม รัชเวทย์ค่ะ เป็นแบบชาดก คืออดีตชาติของพระพุทธเจ้าเมื่อยังทรงเป็นพระโพธิสัตว์บำเพ็ญบารมี แบ่งเป็นเรื่องไม่ยาวเกินไป 17 เรื่อง อาทิ เพื่อนอกตัญญู โจรป่าใจอารี พ่อค้าเร่ พญาลิงกับจระเข้ แก้เผ็ดคนขี้เหนียว มนตร์เสกมะม่วง ชาวเผ่ากินนร ผู้ปราถนาดีด้วยความโง่ หมู่บ้านคนอายุยืน แพะระลึกชาติ...

๒. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "๗ พระอรหันต์น้อย เกิดเป็นลูกพระพุทธเจ้า...ไม่ว่าใครก็บรรลุธรรมได้" เขียนโดย พระเทพโพธิวิเทศ(ท่านเจ้าคุณวีรยุทธ์ วีรยุทฺโธ) เจ้าอาวาสวัดไทยพุทธคยา หัวหน้าพระธรรมทูต สายประเทศอินเดีย-เนปาล
    เรื่องราวประวัติ อดีตชาติ การปฏิบัติ และวินาทีบรรลุธรรม ของสามเณรน้อยในพระพุทธศาสนาที่ได้บรรลุมรรคผลกลายเป็นพระอรหันต์ตั้งแต่ยังเยาว์วัย เป็นการบันทึกไว้ว่าการบรรลุธรรมขั้นสูงสุดไม่จำกัดเพศหรือวัย ...มี ๗ เรื่องดังนี้
    บัณฑิตสามเณร ...สามเณรผู้มากด้วยความเฉลียวฉลาดและบุญฤทธิ์
    วนวาสีติสสสามเณร ...สามเณรผู้มากด้วยบริวารและถึงพร้อมด้วยปัญญาแตกฉาน
    สังกิจจสามเณร ...สามเณรผู้มีสัจจะวาจามั่นคงดั่งขุนเขาและเต็มเปี่ยมด้วยบุญฤทธิ์ฌานบารมี
    สุขสามเณร ...สามเณรผู้เปี่ยมล้นด้วยลาภสักการะบารมี
    สานุสามเณร ...สามเณรผู้เป็นที่รักแห่งมนุษย์และอมนุษญ์ทั้งหลาย ผู้เข้าถึงแก่นสัจจธรรมแห่งชีวิต
    โสปากสามเณร ...สามเณรผู้เป็นเลิศในด้านวิชาการพระพุทธศาสนาและมากด้วยบุญญาธิการ
    อธิมุตตกสามเณร ...สามเณรผู้มั่นคงในศีลานุวัตร เป็นที่น่าเลื่อมใสแห่งมนุษย์ทั้งมวล
    ...ท่านเขียนได้สนุกมากนะคะ อ่านไปอมยิ้มไปเลย ...ปล.โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน... ผู้ปกครองอย่าเผลอกดดันลูกหลานให้บรรลุธรรมตั้งแต่เด็กตามเรื่องนะคะ ถ้าหากยังไม่ถึงเวลา มิได้สร้างบุญบารมีไว้เพียงพอ ก็ค่อยๆ สั่งสมไปจนถึงพร้อมค่ะ

๓. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "พระราชนิพนธ์ เรื่อง พระมหาชนก ฉบับการ์ตูน 2 ภาษา" พระราชนิพนธ์ พระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ ผู้เขียนการ์ตูน ชัย ราชวัตร ผู้ช่วย โอม รัชเวทย์
    ...ไม่พูดมากนะคะ น่าจะรู้จักกันดีอยู่แล้ว ...ใครได้ไปโชคดีเป็นมงคลแก่ครอบครัวมากค่ะ...

๔. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "พระอุปคุต อรหันตสาวกผู้ยังมีชีวิตอยู่ ณ ท้องมหาสมุทร" เรียบเรียงโดย วรลักษณ์ ผ่องสุขสวัสดิ์
    ...เล่าถึงตำนานต่างๆ เกี่ยวกับพระอุปคุต ผู้ให้โภคทรัพย์ ผู้ปราบมาร และเชื่อกันว่าท่านจำพรรษาอยู่ที่ใต้ท้องทะเล (มีเรื่องความเชื่อตักบาตรเพ็งพุธ ของภาคเหนือ) มีภาพและที่มาของพระอุปคุตปางต่างๆ เช่น ปางจกบาตร พระบัวเข็ม ปางปราบมาร เป็นต้น มีคาถาและวิธีบูชา..รวมถึงเคล็ดลับ จบด้วยอานิสงส์การบูชาพระอุปคุต

๕. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ นักบุญแห่งด่านขุนทด" โดย โอม รัชเวทย์
    ...แทบทุกคนรู้จักและเคยได้ยินชื่อของ พระเทพวิทยาคม (หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ) แห่งวัดบ้านไร่ ต.กุดพิมาน อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา ซึ่งท่านเป็นหนึ่งในพระนักพัฒนา ทำประโยชน์มากมายแก่สังคม และคนยากไร้ ...มักจะปรากฎภาพของท่านในลักษณะของผู้สมถะเรียบง่าย
    ...คำอวยพรของท่าน มักจะเป็นดังนี้ "...กูขอให้พวกมึงโชคดี ปลอดภัย มีเงินใช้ ให้ละชั่ว ทำดี มีศีลธรรมประจำใจกัน ทำกันทุกๆ คนนะหลานเอ๊ย ประเทศชาติบ้านเมืองจะได้อยู่ร่มเย็น จะได้เจริญๆ เจริญตัวเองด้วย เจริญประเทศชาติบ้านเมืองด้วย..."
    เล่มนี้เป็นการ์ตูนชีวประวัติและวัตรปฏิบัติของท่าน ซึ่งเป็นแบบอย่างที่น่าศึกษา มีเกร็ดหลายเรื่องเราอาจไม่เคยรู้...

๖. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "แม่ชีน้อย หัวใจไม่เคยแพ้ (มะเร็ง)" เขียนโดย เงาศิลป์ คงแก้ว
    ...เป็นเรื่องจริงของแม่ชีป่าน - วิมุตตา กุณวงษ์ ซึ่งเป็นมะเร็งตับอ่อนตั้งแต่อายุ ๙ ชวบ โรคนี้เกิดน้อยมากในเด็ก ในเวลา ๔ เดือนก่อนที่จะสิ้นใจ เธอได้มีโอกาศพบครูบาอาจารย์ทางธรรม(พระอาจารย์ครรชิต สุทธิจิตโต) ซึ่งได้นำทางให้เธอปฏิบัติธรรม ซึ่งน่าอัศจรรย์ที่เธอสามารถเข้าใจธรรมะอันลึกซึ้งได้ จนถึงขั้นที่ละวางทุกขเวทนาทางกาย และค่อยๆ ละทุกข์ทางใจได้เป็นลำดับ
    ...ในเรื่องจะเล่าผ่านมุมมองขอแม่ของน้องป่าน ตั้งแต่เล็กจนมีอาการ และจนได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นโรคร้ายที่เกิดขึ้นได้น้อยมากกับเด็ก จนทำให้หมอทุกคนไม่เคยคิดมาก่อนหน้านี้ว่าน้องป่านเป็นมะเร็ง มีช่วงที่พ่อกับแม่ต้องตัดสินใจ ต้องคิดหนักว่าจะรักษาด้วยคีโม หรือพาลูกกลับบ้านดี และมีช่วงที่น้องป่านได้ไปรักษาตัวแบบแพทย์ทางเลือกกับหมอเขียว มีความรักความรู้สึกของพ่อแม่และพี่สาวต่อน้องป่านและน้องป่านต่อพ่อแม่และพี่ รวมถึงเพื่อนๆ และคนรอบข้าง

๗.:))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "ความลับของ...ลมหายใจ" เขียนโดย ศุภฤกษ์ สกุลชัยพรเลิศ (ครู Sup'k) ภาพโดย KAW@IT
    ...เล่มนี้เป็นเล่มแรกของ ครู Sup'k ซึ่งแนะนำตัวไว้ว่าเป็นครูสอนวิชาคณิตศาสตร์ที่นำธรรมะเข้าไปมีส่วนในการเพิ่มความสนุกสนานของการเรียนการสอนในห้องเรียน ครูมองว่าธรมะมีคุณค่าในตัวเองอยู่แล้ว และธรรมะให้ผล(ความสุขทันทีที่ทำ)เร็วกว่าการทำเพื่อเรียนให้จบแล้วหาเงินมาเพื่อความสุข คือยังไม่ต้องเรียนจบก็มีความสุขได้ทันที ...ธรรมะ คือความสมเหตุสมผลทางตรรกศาสตร์ในวิชาคณิตศาสตร์ เป็นต้น
    ...เล่มนี้เป็นเรื่องแบบหักมุมด้วยนะคะ สนุกดี

๘. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "เพราะเราเข้าใจ หมื่นทางตัน...ยังมีทางหนึ่งให้ออกเสมอ" เขียนโดย ศุภฤกษ์ สกุลชัยพรเลิศ (ครู Sup'k) ภาพโดย KAW@IT
    ...ส่วนหนึ่งจากคำนำ "...สวัสดีครับ ท่านผู้อ่าน ในสมัยนี้เป็นยุคที่มีหนังสือธรรมะมากมายให้เลือกอ่าน แต่เพราะความหลากหลายนั่นแหละที่ทำให้หลายคนเริ่มสับสนจนไม่รู้ว่าควรเริ่มศึกษาจากตรงไหนก่อนกันแน่
    อย่าเพิ่งท้อแท้ไปครับ
    ความจริงแล้วธรรมะนั้นไม่ได้มีอะไรมากและไม่ใช่เรื่องยากหรือไกลตัวเลย เพราะแท้จริงแล้ว ธรรมะใดๆ ก็แค่สอนให้เรารู้จักกลับมาเรียนรู้กายใจตัวเองตามความเป็นจริง เพื่อวันหนึ่งเราจะได้ยอมปล่อยวางความยึดมั่นถือมั่นและมีชีวิตที่พ้นจากทุกข์ทั้งปวงได้ในที่สุด..."
    ...ปล. เรื่องราวปัญหาครอบครัวในชีวิตประจำวัน การ์ตูนน่ารัก เนื้อเรื่องกะชับ น่าติดตามค่ะ อ่านสนุก ได้ธรรมะที่นำไปปฏิบัติได้แน่นอนค่ะ

๑๐. :))มีผู้รับแล้วค่ะ:D) "แอน แฟรงก์ ฉบับการ์ตูน" เขียนโดย Ishioka Fumiko ภาพโดย Natsuko แปลโดย กิ่งดาว ไตรยสุนันท์
    ...บันทึกจากเด็กหญิงชาวยิว ผู้คาดหวังให้โลกสงบสุขจากสงคราม **พร้อมคำอธิบายเหตุการณ์สำคัญในชีวิตของ แอน แฟรงก์**
    เป็นเรื่องราวของแอน แฟรงก์ ผู้ที่ต้องหลบการกดขี่ของทหารนาซีเยอรมัน ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยครอบครัวของแอนได้ใช้ชีวิตซ่อนตัวอยู่ในที่ซ่องลับหลังตู้อย่างยาวนาน ก่อนที่จะถูกจับได้ แล้วถูกส่งเข้าค่ายที่คนรุ่นหลังอาจจะเคยได้ยินถึงความโหดร้านทารุณต่างๆ มาบ้างแล้ว แอนจบชีวิตลงในที่สุด แต่ได้ทิ้งบันทึกที่เธอเขียนบรรยายเรื่องราวและความรู้สึกเอาไว้เป็นสิ่งที่ผู้อ่านจะได้รับรู้สิ่งต่างๆ ผ่านดวงตาและหัวใจของเธอ
    ...ปล. เล่มนี้เป็นการ์ตูนญี่ปุ่น ออกแนวน่ารักหมายถึงภาพนะคะ ...แต่เรื่องราวมีทั้งที่น่าสนใจและน่าเศร้าค่ะ แต่ก็มีส่วนของความดีงาม ความหวังด้วยค่ะ เช่น คนที่ช่วยออกหน้าปกปิดที่ซ่อนให้ชาวยิวจำนวนมาก คนเหล่านั้นมิได้เป็นคนยิว..แต่ไม่รังเกียจแบ่งแยกเชื้อชาติศาสนาค่ะ ยังมีเพื่อนคนหนึ่งของแอนซึ่งก็ไม่รังเกียจแอนเช่นคนอื่นๆ ในสังคมขณะนั้น

:D:D:D...ขอให้มีความสุขกับการอ่านค่ะ...:):):)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2023
  14. myenjoys

ขอรับ "พระราชนิพนธ์ เรื่อง พระมหาชนก ฉบับการ์ตูน 2 ภาษา" ช่วยจัดส่งมาให้ นายธเนศ กิตติชีวเวช 54/2 ถ.รองเมืองซอย 3 ต.รองเมือง อ.ปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330 โทร0869904412 ขอบคุณครับ

15. UO.kittisak

UO.kittisak สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2022
    ขอรับ ๔."พระอุปคุต อรหันตสาวกผู้ยังมีชีวิตอยู่ ณ ท้องมหาสมุทร" ครับ
    รบกวนจัดส่งให้ นายกิตติศักดิ์ ตระการชัยวงศ์ 624/7-8 ถ.หน้าเมือง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
    โทร 090-2913636 ขอบคุณมากครับ

16. lotusbudth

คุณ myenjoys คุณ UO.kittisak ส่งหนังสือแล้วนะคะ kerry บอกว่าอาจช้าหน่อยสัก 2-3 วันนะคะ เลขติดตามค่ะ
    คุณ myenjoys YKFC00013854D6
    คุณ UO.kittisak YKFC000138535QH

17. UO.kittisak

UO.kittisak สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2022
    ขอบคุณมากครับ

18. myenjoys

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

19. pho2601

pho2601 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2007
    ขอรับ ๕."หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ นักบุญแห่งด่านขุนทด"
    วรุณ บุษราคัมวดี
    สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครนายก
    90 หมู่ 7 ตำบลเขาพระ อำเภอเมือง จังหวัดนครนายก 26000
    ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

20. lotusbudth

คุณวรุณpho2601คะ ขอเบอร์โทรด้วยค่ะ ส่งข้อความมาก็ได้ค่ะ